ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า ฮอนด้าVezel จะเข้าไทยชัวส์ไหมครับ ??  (อ่าน 8554 ครั้ง)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
พอดีผมถอนจองMU-Xไปแล้ว ตอนแรกจะจองจู๊คหรืออีโคสปอร์ต พอเห็นตัวจริง ได้ลองนั่งแล้ว
กลับไม่โดนใจเท่าไรเลยครับ ฟอร์ดก็กลัวปัญหาสารพัด จู๊คก็ไม่ได้นั่งสบายตามแบบฉบับSUV เห็นเพื่อนๆในบอร์ดเรา
บอกว่ารอเจ้าVezel ผมก็ไปหาข้อมูลเพิ่มเติม เพราะทุนเดิมก็ชอบฮอนด้าอยู่แล้ว ที่บ้านมีแต่รถฮอนด้าครับ
ผมว่ามันเหมือนย่อCRVลงมานิดๆ สวยๆ กระทัดรัดดีนะ แต่ อยากสอบถามว่า รุ่นนี้ เข้ามาขายในไทย
ชัวส์หรือไม่ อย่างไรครับ ?? อันนี้ผมลองไปหาๆอ่านมานะครับ

ต่อเนื่องจาก Urban SUV Concept ที่เผยโฉมในงานดีทรอยต์ ออโต้โชว์ 2013 ต้นปีที่ผ่านมา ล่าสุด “ฮอนด้า”เปิดตัวเอสยูวีรุ่นเล็กให้เห็นตัวเป็นๆกันแล้ว ในงาน“โตเกียว มอเตอร์โชว์ 2013” ที่เพิ่งเริ่มในสัปดาห์ที่ผ่านมา โดยเอสยูวีขนาดซับคอมแพกต์ที่ใช้พื้นฐานเดียวกับ “ฮอนด้า แจ๊ซ” รุ่นนี้ใช้ชื่อในการขายที่ญี่ปุ่นว่า “วีเซล” (Vezel) ส่วนในประเทศอื่นๆต้องมาลุ้นอีกทีว่าฮอนด้าจะใช้ชื่ออะไร สำหรับเครื่องยนต์ที่ประจำการใต้ฝากระโปรงเป็นเบนซิน 1.5 ลิตร และดีเซล 1.5 ลิตร (ในตลาดยุโรปและบางประเทศ)

สำหรับตัวรถออกแบบโฉบเฉี่ยว พร้อมออกแบบให้หลังคาลาดท้ายตามสไตล์คูเป้ แถมฝังมือเปิดประตูหลังไว้ที่เสาร์ “ซี-พิลลาร์” เพื่อความาสวยงาม

ในญี่ปุ่นพร้อมทำตลาดทันที จากนั้นจะทยอยเปิดตัวในตลาดอื่นๆทั่วโลก สำหรับประเทศไทยคาดว่าจะเปิดตัวภายในปี 2558 ด้วยระดับการทำตลาดต่ำกว่าเอสยูวีรุ่น CR-V หรือราคาขายน่าจะอยู่ประมาณ 8-9 แสนบาท

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
Re: อยากทราบว่า ฮอนด้าVezel จะเข้าไทยชัวส์ไหมครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 15:54:04 »
เห็นได้ข่าวว่ามาจริงแต่มาประมาณปี 2015 รอไหวไหม

ในไทยผมว่าไม่มีดีเซล ไม่งั้น cr-v ก็คงมีดีเซลอย่างเก่งก็เติม e-85 ได้

ถ้ามาราคา 8-9 แสนบาท ผมว่าแพงไป

เพราะถ้ามาราคานี้เจอ ecosport ecoboost ผมว่าอย่างมากแปดแสนปลายๆ honda cr u มีเหนื่อย

ต้องตั้งให้สัก 7 - 8 แสน ราคาเหนือตัวทอป b-segment มานิด กำลังสวย

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: อยากทราบว่า ฮอนด้าVezel จะเข้าไทยชัวส์ไหมครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 16:07:10 »
 ณ ตอนนี้ ถ้าจะมีการเตรียมการจะเปิดตัวรถรุ่นใหม่ อย่างน้อยๆต้องมี 1 ปี ดังนั้น ถ้า Honda TH วางแผนว่าจะเปิดตัวในไทย ผมคิดว่าตอนนี้ฝ่ายวางแผนโปรดักส์น่าจะเริ่มขั้นตอนแรกๆไปบ้างแล้วหล่ะครับ
 เราคนนอก เชื่อว่า มาแน่ๆครับ เหตุผล
  1. แชร์ชิ้นส่วนส่วนใหญ่กับ City และ Jazz ประหยัดต้นทุนทั้งการผลิตและสต็อกอะไหล่
  2. Segment B-SUV กำลังจะเป็นที่นิยม เพราะปัจจัยเกื้อหนุนหลายอย่าง
    + ตัวรถมีความสูงกว่าเก๋ง สามารถผ่านอุปสรรคเล็กๆได้ดีกว่า เช่น น้ำท่วมขัง ทางต่างระดับ
    + ราคาขายที่ไม่แพงเท่ากับ Compact SUV เพราะใช้พื้นฐานจาก B-Segment
    + มีขนาดเล็กกว่า Compact SUV คล่องตัวกว่า โดยเฉพาะคนเมืองน่าจะตอบโจทย์ได้ดีทีเดียว
    + ประหยัดน้ำมัน ขนาดตัวถังไม่ใหญ่ สามารถใช้เครื่องยนต์ความจุไม่สูงได้อย่าง 1.5L
  3. ขนาดพื้นที่ใช้สอยภายใน เพราะพัฒนามาจาก Jazz ผลพลอยได้จึงส่งมาถึง Vezel ด้วย ซึ่งมีขนาดใหญ่กว่าคู่แข่ง
  4. คู่แข่งยังน้อย นับได้ก็มีแค่ Juke , Ecosport เท่านั้น ( Suzuki IV-4 , MG ก็ยังไม่แน่นอนในตอนนี้ )

กำนหนดการเปิดตัว คุณ Jimmy เคยบอกไว้กระทู้นึง โอกาสมาปลายปี 2014 มีสูงมากครับ
  อยู่ที่ Honda TH จะเลือกช่วงเวลาการเปิดตัวรถของตัวเองในปี 2014 นี้ยังไง คิวแน่นทีเดียว
    1. City
    2. Jazz
    3. Civic Minor
    4. Accord Hybrid
    5. CR-V Minor
    6. Mobilio
    7. CR-U ( Vezel ใช้เฉพาะในญี่ปุ่น )

ออฟไลน์ Mortred

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 16:21:54 »
ณ ตอนนี้ ถ้าจะมีการเตรียมการจะเปิดตัวรถรุ่นใหม่ อย่างน้อยๆต้องมี 1 ปี ดังนั้น ถ้า Honda TH วางแผนว่าจะเปิดตัวในไทย ผมคิดว่าตอนนี้ฝ่ายวางแผนโปรดักส์น่าจะเริ่มขั้นตอนแรกๆไปบ้างแล้วหล่ะครับ
 เราคนนอก เชื่อว่า มาแน่ๆครับ เหตุผล
  1. แชร์ชิ้นส่วนส่วนใหญ่กับ City และ Jazz ประหยัดต้นทุนทั้งการผลิตและสต็อกอะไหล่
  2. Segment B-SUV กำลังจะเป็นที่นิยม เพราะปัจจัยเกื้อหนุนหลายอย่าง
    + ตัวรถมีความสูงกว่าเก๋ง สามารถผ่านอุปสรรคเล็กๆได้ดีกว่า เช่น น้ำท่วมขัง ทางต่างระดับ
    + ราคาขายที่ไม่แพงเท่ากับ Compact SUV เพราะใช้พื้นฐานจาก B-Segment
    + มีขนาดเล็กกว่า Compact SUV คล่องตัวกว่า โดยเฉพาะคนเมืองน่าจะตอบโจทย์ได้ดีทีเดียว
    + ประหยัดน้ำมัน ขนาดตัวถังไม่ใหญ่ สามารถใช้เครื่องยนต์ความจุไม่สูงได้อย่าง 1.5L
  3. ขนาดพื้นที่ใช้สอยภายใน เพราะพัฒนามาจาก Jazz ผลพลอยได้จึงส่งมาถึง Vezel ด้วย ซึ่งมีขนาดใหญ่กว่าคู่แข่ง
  4. คู่แข่งยังน้อย นับได้ก็มีแค่ Juke , Ecosport เท่านั้น ( Suzuki IV-4 , MG ก็ยังไม่แน่นอนในตอนนี้ )

กำนหนดการเปิดตัว คุณ Jimmy เคยบอกไว้กระทู้นึง โอกาสมาปลายปี 2014 มีสูงมากครับ
  อยู่ที่ Honda TH จะเลือกช่วงเวลาการเปิดตัวรถของตัวเองในปี 2014 นี้ยังไง คิวแน่นทีเดียว
    1. City
    2. Jazz
    3. Civic Minor
    4. Accord Hybrid
    5. CR-V Minor
    6. Mobilio
    7. CR-U ( Vezel ใช้เฉพาะในญี่ปุ่น )

แล้ว city 2014 เปิดตัวเดือนมกราคมเดือนหน้านี่ชัวร์ 100% ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 16:45:35 »
รอตัวนี้เหมือนกันคับ

ไปดู Ecosport & Juke ยังไม่โดนคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ propo

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 17:04:11 »
เชื่อที่พี่จิม บอกว่าจะมาปลายปี 14
เพราะ20นี้ก็ขายที่ญี่ปุ่นแล้วนิ

สนใจ vezel เหมือนกัน อยากรู้ว่าขับดีมั๊ย

jomyoot

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 17:11:32 »
รอตัวนี้เหมือนกันคับ

ไปดู Ecosport & Juke ยังไม่โดนคับ

อาจจะภาวะเดียวกับผมก็ได้มั้งครับ ที่ยังไม่โดนเนี่ย หุหุ
จู๊ค นั่ง2คนสบาย ด้านท้ายไม่สบาย เขาคือ SUVคูเป้ป่าวหว่า
อีโคสปอร์ต ถ้าไม่เลือกจะติดแก๊สก็น่าสน แต่ผมจะเอาติดแก๊สถังโดนัท มันไม่มีพื้นที่น่ะสิ
ราคาระดับนี้ ผมอยากซื้อสดด้วย ยังไงก็รอดูไปก่อนก็ได้ครับ เพราะมันยังไม่โดนใจจริงๆ

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 18:50:48 »
คือจริงๆแล้วไม่ได้รีบใช้รถใช่มั้ยครับ เพราะเห็น Mew x เพิ่งเปิดตัว ไปจองและถอนจอง
แต่สนใจรถที่กว่าจะมาอีก ปีกว่า ผมว่า ถ้ากว่าจะถึงตอนนั้น คู่แข่งตัวอื่นๆ คงมีการปรับตัว พร้อมของแถม
เพื่อแย่งชิงตลาดแน่นอน เผลอๆ ตัวเลือก จะมีเพิ่มขึ้นอีกไม่เพียง แค่ เวเซล

jomyoot

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 19:41:29 »
คือจริงๆแล้วไม่ได้รีบใช้รถใช่มั้ยครับ เพราะเห็น Mew x เพิ่งเปิดตัว ไปจองและถอนจอง
แต่สนใจรถที่กว่าจะมาอีก ปีกว่า ผมว่า ถ้ากว่าจะถึงตอนนั้น คู่แข่งตัวอื่นๆ คงมีการปรับตัว พร้อมของแถม
เพื่อแย่งชิงตลาดแน่นอน เผลอๆ ตัวเลือก จะมีเพิ่มขึ้นอีกไม่เพียง แค่ เวเซล

ใช่ครับ ไม่ได้รีบใช้รถครับ ผมใช้ซิตี้ ตัวก่อนMC ส่วนน้องสาวก็ใช้ซีวิคFDครับ
พ่อแม่ก็ใช้ซีวิคตาเหยี่ยว เป็นครอบครัวฮอนด้า ครอบครัวหนึ่งเหมือนกันครับ
รอดูทิศทางตลดก่อนครับ

ว่าแต่ ฟอร์ดเอสเคป ตัวใหม่ จะเข้ามาขายในไทยไหมครับ ผมชอบรูปทรงมัน
แต่ชอบสุดก็ ฟอร์ด เอ็กซ์เพอเรอ ตัวใหม่ สวยบาดตาบาดใจ ดีไซส์รถมันคล้ายๆ
LAND ROVER - RANGE ROVER - EVOQUE สวยดีครับ ชอบมากๆ

ออฟไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 08:19:57 »
มาจริง Model Code คือ 2XP ครับ

เลือก Supplier หมดแล้ว

เป็นโมเดลถัดจาก CITY => JAZZ => 2XP ครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 08:35:21 »
รุ่นนี้สวยเชียวหละ

ออฟไลน์ aood!e

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 13:19:26 »
ข่าวมีนา มาให้เห็น ในเครื่องหัวเทียน1500cc  สิงหาเครื่องไม่มีหัวเทียน 1500cc มาเช่นกัน

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 13:36:31 »
ข่าวมีนา มาให้เห็น ในเครื่องหัวเทียน1500cc  สิงหาเครื่องไม่มีหัวเทียน 1500cc มาเช่นกัน
สะดุดตรงเครื่อง 1.5L ไม่มีหัวเทียนมีหอยเลยครับ
ถ้ามีก็จะช่วยเรื่องแรงบิดได้ดี แก้ปัญหาแบกน้ำหนักที่คาดว่าตัวเปล่าจะประมาณ 1.3 ตัน ซึ่งถ้าแรงบิดแค่ 145-155 nm ของเครื่องมีหัวเทียนจะน้อยไปซักหน่อย

คราวนี้เครื่องไม่มีหัวเทียนขนาด 1.5L ก็น่าจะนำเครื่องมาจากอินเดียแล้วค่อยมาประกอบในไทย ผมสนับสนุนเต็มที่ แต่คุณ Jimmy เคยบอกไว้ ในไทยจะไม่มีเครื่องไม่มีหัวเทียนภายใน 2 ปีนี้ครับ

1.5L i-Dtec 100 ps 200 nm / 1750 rpm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2013, 13:55:04 โดย Defender 110 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 15:37:00 »
ข่าวมีนา มาให้เห็น ในเครื่องหัวเทียน1500cc  สิงหาเครื่องไม่มีหัวเทียน 1500cc มาเช่นกัน

จริงหรอครับ ไม่มีหัวเทียนจะเข้ามาขาย

อย่างงี้รุ่นพี่ก็ต้องมาด้วยสิ CR-V

:) :) :)

ออฟไลน์ propo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 18:45:09 »
ดูแล้ว น่าจะรีบมามีนา jukeขายดีขนาดนี้ ต้องรีบมา ขอเบาะสวยๆทีโทนๆเน้อ

ถ้าดีเซลล์มา นี่ชนะเลิศเลย

ว่าแต่1.5 เครื่องแจ๊ส นี่เติม e85ได้ป่ะคับ