ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม : ถ้าตาบอดสี สามารถแยกไฟได้ตามปกติ สอบใบขับขี่  (อ่าน 7536 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blu

• Jr. Member
  • **
ประเทศไทยในปัจจุบัน คนที่ตาบอดสีหรือเห็นสีเพี้ยน ตอนนี้มีวิธีที่จะสอบใบขับขี่ได้หรือเปล่าครับ เพราะสามารถขับได้เหมือนคนปกติทั่วๆไป

แต่อาจะเห็นสีแดงเป็นสีเขียว แต่สีนั้นมันก็คือสีแดงของเขา ( เพราะเขาเห็น สีเขียว แล้วเข้าใจว่ามันเป็นสีแดง มาตั้งแต่เกิด) หรือพูดง่ายๆ คือสามารถแยกแยะสี

ได้เกือบเหมือนคนปกติทั่วๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2013, 20:58:58 โดย Blu »

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
Re: ถ้าตาบอดสี แต่สามารถแยกไฟได้ตามปกติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 21:00:20 »
อาจารย์สอนฟิสิกส์ของผมตาบอดสี แต่ทำใบขับขี่ได้ครับ เนื่องจากสามารถแยกเยอะได้ว่าสัญญาณไฟกำลังบอกสัญญาณอะไร
ที่ผมคิดว่าจะสอบไม่ผ่านก็คือให้มองจุดสีแล้วบอกเลขนี่แหละครับ

ออฟไลน์ Blu

• **
Re: ถ้าตาบอดสี แต่สามารถแยกไฟได้ตามปกติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 21:03:16 »
อาจารย์สอนฟิสิกส์ของผมตาบอดสี แต่ทำใบขับขี่ได้ครับ เนื่องจากสามารถแยกเยอะได้ว่าสัญญาณไฟกำลังบอกสัญญาณอะไร
ที่ผมคิดว่าจะสอบไม่ผ่านก็คือให้มองจุดสีแล้วบอกเลขนี่แหละครับ

ใช่ครับที่มีปัญหากันส่วนใหญ่คือตอบตรงนี้ไม่ได้..  ทุกอย่างก็มีเหมือนกันแต่ทักษะต่างๆ แต่กลับตาบอดสีนี่แหละครับ

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
เพื่อนผมก็เป็นประมาณนั้นแหละครับ มันบอกว่ามองเห็นไฟเขียวไฟแดงปกติ แต่ถ้าเป็นจุดเล็กๆสีแดงกับสีเขียวมันจะแยกไม่ออก
แต่มันก็ทำใบขับขี่ได้นะครับ มันบอกตอนที่สอบตอนคนชี้แล้วให้พูด มันพูดไปมั่วๆเลยครับ

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
เค้าก็มีไฟ เขียว เหลือง แดง ในแบบของเค้าครับ และเค้าก็รับรู้สีในแบบที่เค้าเห็นมาตั้งแต่เกิด
ก็เหมือนๆเรานั่นล่ะครับ จริงๆ มันแค่ชื่อเรียกว่า สีแบบที่เห็นคือ เขียว เหลือง แดงมากกว่า
เหมือนเกิดมา เราถูกสอนให้ผักคะน้าสีเขียว เกิดการจำว่า สีที่เห็นจากผักคะน้าเรียกว่า สีเขียว ;)

ออฟไลน์ rut191

เค้าก็มีไฟ เขียว เหลือง แดง ในแบบของเค้าครับ และเค้าก็รับรู้สีในแบบที่เค้าเห็นมาตั้งแต่เกิด
ก็เหมือนๆเรานั่นล่ะครับ จริงๆ มันแค่ชื่อเรียกว่า สีแบบที่เห็นคือ เขียว เหลือง แดงมากกว่า
เหมือนเกิดมา เราถูกสอนให้ผักคะน้าสีเขียว เกิดการจำว่า สีที่เห็นจากผักคะน้าเรียกว่า สีเขียว ;)
เพื่อนผมที่ตาบอดสีมันบอก คือ เห็นเขียวแดงปกตินี้แหละครับ แต่ถ้าเป็นสีจุดเล็กๆสีเขียวกับสีแดงปนกันมันจะเห็นเป็นสีแดงทั้งหมดเลยครับ
 มันบอกตอนเด็กก็ไม่เป็นนะครับมันบอกตอนเด็กๆมันเล่นเกมมาก จอทีวีสมัยก่อนความละเอียดน้อยตอนเล่นเกมนั่งมองจอนาน  โตขึ้นมาเลยเป็นตาบอดสีครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
เคยคุยกับเพื่อนที่เป็นคนหนึ่ง สรุปได้ว่าเขาเห็นเหมือนเราทุกอย่าง แต่มีปัญหาในการบอกว่าสีนั้นๆคือสีอะไร
มันบอกว่าตอนไปให้ขานชื่อสี สอบไม่ผ่าน แต่ไม่รู้ได้ใบขับขี่มาได้ยังไง  ;D

ออฟไลน์ i.Arm

• **
ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์ครับ
เพิ่งได้มีโอากาสคุยกับเพื่อนที่เป็นตาบอดสีมาเมื่อไม่นานนี้ แต่ได้ใบขับขี่มาเรียบร้อยแล้ว

สรุปใจความได้ว่า ระดับของการเป็นตาบอดสีนั้นแบ่งออกเป็นหลายระดับครับ
บางคนเป็นมาก ก็จะเห็นสีหนึ่งเป็นอีกสีหนึ่ง แตกต่างจากคนทั่วไปโดยสิ้นเชิง
บางคนเป็นน้อย พอจะแยกสีออกอย่างที่คนปกติทั่วไปแยกออกได้ อาจจะแยกในส่วนของสีที่มีรายละเอียดมากไม่ได้
ดังเช่น การบอกตัวเลขตามจุดสี หรือ สีที่มีการผสมระหว่างสีหลายๆสีรวมกัน
เช่น ฟ้าน้ำทะเลที่ออกโทนเขียว หรือ ชมพูบานเย็นที่ออกไปในโทนสีม่วง ประมาณนี้ครับ

ผิดพลาดอย่างไร ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ bantam

• Newbie
  • *
ไม่ใช่ครับ ไม่ใช่ ตาบอดสียังไงก็คือบอดสีครับ มองสีไม่ออก มองตัวเลขสีปนสีไม่ออก สีเปลี่ยนไปนิดเดียวก็มองเพี้ยนแล้ว

แต่ในเสาแสดงสัญญาณไฟจราจร สิ่งที่ไม่เปลี่ยนคือตำแหน่งการแสดงสัญญาณ ในกล่องชุดแสดงสัญญาณไฟแดงจะอยู่ด้านบนไฟเขียวอยู่ด้านล่างในแนวตั้ง และไฟแดงจะอยู่ด้านซ้ายและไฟเขียวอยู่ด้านขวาในแนวนอนเสมอ ตามแต่ที่จะใช้กันตามกฏหมายนั้นๆ

มาตรฐานสากลเวลาสอบเจ้าหน้าที่ต้องอธิบายเรื่องตำแหน่งครับ แต่พี่ไทยก็เหมือนเดิม ให้ๆผ่านกันไป

การมองสัญญาณไฟให้มองที่ตำแหน่งครับ เรื่องนี้ก็ใช้กับคนตาดีด้วย ไม่ใช่ใช้ประสบการณ์หรือความเคยชินของคนขับรถตาดี หรือที่ตาบอดสีอย่างเดียว แบบนี้อันตรายมาก สำหรับผู้ร่วมทาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2013, 12:28:11 โดย bantam »

ออฟไลน์ -nu-

ผมมีเพื่อน 2 คน ที่ตาบอดสีลักษณะนี้ และมีใบขับขี่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ใช่ครับ ไม่ใช่ ตาบอดสียังไงก็คือบอดสีครับ มองสีไม่ออก มองตัวเลขสีปนสีไม่ออก สีเปลี่ยนไปนิดเดียวก็มองเพี้ยนแล้ว

แต่ในเสาแสดงสัญญาณไฟจราจร สิ่งที่ไม่เปลี่ยนคือตำแหน่งการแสดงสัญญาณ ในกล่องชุดแสดงสัญญาณไฟแดงจะอยู่ด้านบนไฟเขียวอยู่ด้านล่างในแนวตั้ง และไฟแดงจะอยู่ด้านซ้ายและไฟเขียวอยู่ด้านขวาในแนวนอนเสมอ ตามแต่ที่จะใช้กันตามกฏหมายนั้นๆ

มาตรฐานสากลเวลาสอบเจ้าหน้าที่ต้องอธิบายเรื่องตำแหน่งครับ แต่พี่ไทยก็เหมือนเดิม ให้ๆผ่านกันไป

การมองสัญญาณไฟให้มองที่ตำแหน่งครับ เรื่องนี้ก็ใช้กับคนตาดีด้วย ไม่ใช่ใช้ประสบการณ์หรือความเคยชินของคนขับรถตาดี หรือที่ตาบอดสีอย่างเดียว แบบนี้อันตรายมาก สำหรับผู้ร่วมทาง

+1 เลยครับ พี่กับเพื่อนผมตาบอดสี ใช้วีธีมองสัญญาไฟตามนี้เลย

***  สัญญาณไฟแดงจะอยู่ด้านบนไฟเขียวอยู่ด้านล่างในแนวตั้ง  ***
*** และไฟแดงจะอยู่ด้านซ้ายและไฟเขียวอยู่ด้านขวาในแนวนอน  ***

ปล.ส่วนตาบอดสีผมไม่ได้ศึกษาว่ามันมีกี่ประเภทอะไรยังไง แต่คนรอบข้างที่เป็น คือแยกไม่ออกเลยครับ โทนไหนเข้มก็จะดำไปหมด ไม่ว่าจะเขียว เทา น้ำตาล ม่วงเข้ม

ออฟไลน์ KIAT

ผมเบื่อเจ้าเครื่องกดไฟ ที่ใช้จนท.กดมากครับ  กดสลับไปมา เขียว เหลือง แดง สลับตำแหน่งให้เราตอบ

ไฟแดงที่ไหนมันเอาไฟเขียวไว้ตรงกลางบ้างครับ รึเอาแดงไว้ข้างล่างบ้าง จะกดสลับๆๆทำไม
  :P :P :P

ออฟไลน์ Blu

• **
ขอบคุณทุกคนที่มาช่วยแนะแนวทางนะครับ เดี๋ยวจะลองพาเขาไปสอบดู

ออฟไลน์ H.

ตาบอดสีมันมีหลายแบบครับ แบบแยกแยะสีไม่ออก ไปจนถึงเห็นสีเพี้ยนไปเป็นอีกสี และเห็นภาพขาว-ดำ
ก็เดาตำแหน่งไฟเอาละกันครับ แต่ถ้าเจอสัญญาณไฟกระพริบไม่รู้ว่าจะแยกแยะได้มั้ย
H.