ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ PPV เอาไว้ใช้เดินทางไกลสักคัน รบกวนช่วยนำเสนอหน่อยครับ  (อ่าน 5914 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
ช่วงนี้เวลาออกต่างจังหวัดทีไร อิจฉาคนขับรถ PPV ที่มีความเอนกประสงค์ ไม่ว่าจะเป็นการบรรทุก ขึ้นเนิน วิ่งผ่านหลุมบ่อ (ของเราค่อย ๆ หยอด) ก็เลยมีแนวคิดที่จะมองหา จับจอง มาเป็นของเราบ้าง แต่ด้วยความที่ รถมือหนึ่ง ก็สูงไปนิด ส่วนรถมือสอง ก็ราคาน่าจับจองเสียเหลือเกิน เอาเป็นว่า เงื่อนไขในการซื้อ มีดังนี้ครับ

1. เอามาขับออกต่างจังหวัด ขับไกล ๆ ประมาณ 300 โล +- ต่อเที่ยว
2. ไม่ค่อยอยากติด gas สักเท่าไหร่ แต่ถ้าติดได้ก็ โอเค
3. พื้นที่ใช้สอยหลัก ๆ คือ เน้นขนของ กับ บรรทุกคน ประมาณ 4-5 คน (แต่บางครั้ง อาจมีถึง 7 ซึ่งก็หมายความว่า ต้องมีแถว 3 ที่พอนั่งได้ ไม่ลำบากมากนัก)
4. อยากได้แบบที่พับเบาะแถว 3 แล้วบรรทุกของได้พื้นที่เยอะ (ของไม่หนัก)  หรือ ถ้าพับแถว 2 แล้ว ได้พื้นที่โล่ง ๆ ก็จะยิ่งดีมาก
5. อัตราการสิ้นเปลือง ขอเป็นค่าเฉลี่ยของ PPV
6. มือหนึ่ง หรือ 2 ก็ได้ (ขอปีใหม่ ๆ หน่อย) ไม่เกี่ยง
7. งบประมาณ ไม่เกิน 8 แสนครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
PPV งบไม่เกิน 8 แสน
ผมแนะนำ ปาเจโร่ ครับ มือ 1 ดอกถูกขับแบบสบายใจได้อีก 5-6ปี
ยิ่งเดินทางไกลบ่อยด้วย ถ้ารถเกิดมีปัญหากลางทางขึ้นมาเรื่องใหญ่แน่ครับ

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
งบขนาดนี้และต้องการทุกได้เยอะผมแนะนำmu-7ครับ พื้นที่หลังเบาะแถว3เยอะมากก
8แสนได้ปีใหม่ๆ2010ขึ้นไปเลยครับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
mu-7 มือ 2 ครับ หรือไม่รังเกียจสนไทยรุ่งไหม ผมเคยนั่งแถว3มันสบายดี

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
พี่สาวกำลังจะเปลี่ยนรถครับ mu-7 ปี2011  ไม่ได้มาโฆษณาขายแต่อย่างใด พอดีว่ากำลังจะเอาขายเต๊นท์ภายในอาทิตย์นี้-อาทิตย์หน้าครับ แต่เผื่อจขกท.สนใจลองคุยกันหลังไมค์ได้ครับ  ;)
Test ..

ออฟไลน์ Skyforce

1. PPV มือหนึ่ง 800,000 นำมาดาวน์ได้ครับ แนะนำไปลองขับทั้งคนขับ คนนั่งชอบคันไหนเอาคันนั้นครับ fortuner pajero sport mu-x trailblaser
2.ถ้าตกลงปลงใจมือสอง แนะนำ fortuner คุ้มสุด เพราะถ้าเอามือสองยังไง ต้องมองเรื่องการซ่อมบำรุงเผื่อไว้ด้วย Toyota ตอบโจทย์เรื่องศูนย์บริการ อู่นอก อะไหล่ระยะยาวได้ดีกว่าชาวบ้าน  http://www.one2car.com/search/search_result.aspx?Brand=B0054&Model=S0753&Price1=600000&Price2=800000&Type=5&
3. อยากได้หรูหรา ไฮโซ ไม่ซ้ำใคร แนะนำ Harrier ราคาวิ่งอยู่ 800,000 - 1,000,000 มีงบแปดแสน ผ่อนอีกสักแสน ไดรถที่ไม่โหล ดูยังไงก็ไม่ตกรุ่น
http://www.one2car.com/search/search_result.aspx?Brand=B0054&Model=S0547&Body=D0235&Type=5&
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ tierak

ปา พับเบาะราบกับพื้นได้ผมชอบตรงนี้ ถ้าวิ่งเยอะเอา v6 ติดแกสน่าจะยังคุ้มค่า

ส่วนฟอร์เบาะพับแขวน อาจจะมีพื้นที่น้อย

มิวมีแต่เครื่องดีเซล และตัวเก่ารูปทรงอาจเชยไปหน่อย

ถึงที่สุดทดลองขับชั่งน้ำหนัก เอาที่เราชอบที่สุด

ออฟไลน์ kengnn

• Newbie
  • *
แนะนำ mu7 กับ pajero sport คับ มือสองราคาตกดี  ที่บ้านมีทั้ง 2ตัว
pjs  ช่วงล่างดีมาก ออกตัวช้าไปนิด กินน้ำมันเยอะกว่า ภายในสวยงาม
mu7 ช่วงล่างนิ่มไปนิด วงเลี้ยวกว้าง ภายในเชยสุดๆ เบาะแถวสองนั่งสบายมาก ประหยัดน้ำมันกว่า

ออฟไลน์ Highway Star

ปาเจโรสปอร์ตเบนซิน2400มือหนึ่ง
หรือไม่ก็มิวเซเวนมือสอง ปาเจโรสปอร์ตดีเซลมือสอง
ส่วนฟอร์จูนเนอร์ก็ดีนะแต่ผมว่ามันแพงไปนิด

ออฟไลน์ holahola66

ตามงบไป pajero sport2.4 เลยครับ
แต่ถ้าเพิ่มงบได้ผมเชียร์ Trailbrazer เพราะใหม่กว่า สดกว่า และมันเปนรถที่วิ่งทางไกลดีครับ พอดีผมมีColorado 2.8 ซึ่งมันไกล้เคียงกันมากในรายละเอียด ต่างก้อแค่ช่วงล่างที่ของผมเปนแหนบ.   พวงมาลัยเซ็ทมาแบบว่าช้าเหลือเกิน ทางไกลแช่ๆถือสบาย แต่ขับในเมืองนี่สาวกันเหนื่อยครับ
และความปลอดภัยสูงมากครับ รถอะไรแมร่งหนักไปซะทุกส่วน ฝากระโปรง ประตูท้าย ฯลฯ ครับ. นน.รวม2ตันกว่าแล้ว  :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ mckyparty

ถ้าเอานั่งสบาย นอนสบาย เด้งน้อยสุดต้องมิว7 เลย แต่รับกับภายนอก ภายในได้หรือเปล่า
ฟอร์จูนเนอร์ใช้ง่าย ขายคล่อง รถเด้งกำลังมัน
เทรลเบรเซอร์โคตรเด้งเลย แต่ได้สดใหม่มาก
ปาเจโร่สปอร์ต ก็เริ่มต้องได้รับการบำรุงจะปวดหัวกับศูนย์บริการ

ถ้าเล็กซัส หรือแฮริเออร์ เตรียมงบไว้สักแสนนึงบูรณะ จะได้รับคุณภาพรถราคา 3-4ล้านบาท ขับนุ่ม เครื่องแรง ประตูหลังไฟฟ้า โคตรโก๋อ่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตามโจทย์ของคุณนะครับ

ป้ายแดง - ปาเจโร่สปอร์ต 2.4 เบนซิล ส่วนลด 2 แสน เหลือ 722,000 + ติดแก๊สเบาะหนังจอก็ 8 แสนพอดีแต่รถไม่น่ามีเหลือแล้ว
             - Ertiga 1.4 689,000 ไม่ใช่ PPV แต่ก็ตอบโจทย์ได้

มือสอง   - Mu7 ตัวนี้ร่วงกราวด์ดีเพราะขายไม่ค่อยดีอยู่แล้วยิ่ง MuX ออกมาก็ยิ่งร่วง ราคาน่าคบหาดี อะไหล่และศูนย์เพียบ
             - Fortuner รถยอดนิยมไม่ต้องห่วงเรื่องอะไหล่และราคาขายต่อแต่น่าเป็นห่วงเรื่องหายซะมากกว่า ตัวนี้ราคายังแรงคงได้ปีต่ำกว่ากันหน่อย
             - ปาเจโร่สปอร์ต 2.5 ราคาร่วงดีตัวใหม่ลดเยอะทำให้มือสองต้องปรับตัวลงด้วย พับเบาะได้ราบเหมาะกับการขนของและขนคนมากกว่า Mu7 กะ Fortunener ซะอีก

สรุป ถ้าหาปา 2.4 ได้ก็เอาเลยครับแต่เป็นเกียร์ธรรมดานะ ถ้าไม่ได้ก็หามือสองซื้อเงินสดหรือดาวน์ผ่อนต่อเอาครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ aoddy1

ปาเจโร่สปอร์ต 2.4 เบนซิล ส่วนลด 2 แสน เหลือ 722,000 + ติดแก๊สเบาะหนังจอก็ 8 แสนพอดีแต่รถไม่น่ามีเหลือแล้ว

เห็นด้วยกับข้างบนครับ เพื่อนผมเพิ่งออกมาวันที่1นี้เอง ผมไปรับรถพร้อมเพื่อน ข้างในก็ดูสวยงามดีพับเบาะได้ ขับก็นิ่มดี เสียอย่างเดียวมันเป็นเกียร์ธรรมดา
แต่เซลล์บอกหารถยากแล้วขายดีมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถใหม่ Pajero 2.4 + ส่วนลดครับ คุ้มค่ามากๆ

มือ2 เชียร์ Fortuner โฉมแรก