ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นนิดๆหน่อยๆครับ เรื่องเติมน้ำมัน  (อ่าน 4448 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
วันนี้ระหว่างกำลังกับบ้านผมแวะเติมน้ำมันรถที่ปั๊มใกล้ๆบ้าน ที่ปกติไม่ค่อยได้เติมปั๊มนี้เลยครับ
บอกเด็กปั๊มว่า เต็มถัง น้องมันก็ย้ำว่า เต็มถังนะครับ ก็ไม่มีอะไรก็เติมไปเหมือนปกติ
โชคดีที่ผมลงไปเปิดดูของท้ายรถ พอเติมไปได้ซักพักนึงมีเสียงเหมือนน้ำล้น ผมเลยรีบหันไปดู
ชิป...หาไม่เจอแล้ว เครื่องจ่ายไม่ตัด น้ำมันล้นท่วมเลย เลยรีบตะโกนบอกเด็กปั๊มว่า เฮ่ย!!! ล้นแล้ว
น่าจะล้นเป็นลิตรได้ ยังกับเอาน้ำขวด1.5ลิตรมาเทลงพื้น (โชคดีเป็นดีเซลนะ ไม่งั้นแอบเสียวๆ)
คือก็ไม่ได้อยากโทษเด็กปั๊มเท่าไรหรอกนะ แต่รู้มาว่าสีรถถ้าโดนน้ำมันจะไม่ดี เลยเซงๆนิดหน่อย
ประกอบกันเด็ฏปั๊มก็ขอโทษขอโพย แล้วรีบหาน้ำยามาเช็ดให้

แต่ตอนคิดเงินนี่สิ มิเตอร์ขึ้น 1394.นิดๆ บาท ผมถามว่าอย่างนี้คิดเท่าไร มันดันคิดผม 1395 บาท
พร้อมกับทำหน้าหงอยๆและพูดขอโทษอีกหลายที ผมก็เลยถือว่าอ่าๆ ช่างมันเงินไม่กี่บาท บวกกับขี้เกียจเสียเวลาด้วย
เลยอยากหาเพื่อนปลดทุกเล็กๆที่ติดอยู่ในใจ ถ้าใครคิดว่าไรสาระก็ขอน้อมรับคำวิจารณ์นะครับ

แล้วอยากถามว่าใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้าง แล้วปกติปั๊มรับผิดชอบอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Louis

• Jr. Member
  • **
Re: ขอบ่นนิดๆหน่อยๆครับ เรื่องเติมน้ำมัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 23:45:46 »
แล้วแต่จะคุยกันนะครับ ของผมเรียก ผจก ร้านมาคุย ว่าที่หกออกมาให้เค้าประมาณว่ากี่ลิตรแล้วลบไป ได้ลดไปเป็นร้อยนะครับ ที่สำคัญระวังสีด่างนะครับ
จริงๆเป็นความผิดพลาดของอุกรณ์ปั้ม ควรจะซ่อมก่อนนำมาบริการ เพราะคันอื่นก็เป็นถ้าเติมเต็มถัง

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: ขอบ่นนิดๆหน่อยๆครับ เรื่องเติมน้ำมัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 08:23:34 »
ยังไม่เคยเจอครับปกติเติมครั้งละ 300   ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 08:52:36 »
เป็นผมคุยหนักครับอัดปั้มไม่คุยเด็กปั้ม เพราะปั้มมันรวย

ออฟไลน์ vampire opera

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 09:12:29 »

เป็นผม ต้องให้เเด็กปั๊มรับผิดชอบนะครับ ทำผิดพลาดก็ต้องได้รับบทเรียน จะได้มีสติไม่ทำอีก

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 09:55:48 »
ผมเคยแต่เติมแล้วล้นเอง แต่ไม่มาก ปั๊มเติมเอง อยากให้เต็มที่สุด เลยล้นออกมานิดนึง

แต่เหตุการที่เคยเจอแล้วเซงมากกว่าคือ เด็กปั๊มหยิบหัวจ่ายออกมา แล้วก่อนจะเสียบเติม มือเค้าดันไปกดจ่ายน้ำมัน น้ำมันพุ่งขึ้นฟ้ากระจายแต็มพื้น น่าจะลิตรกว่าๆ .... ตกใจกันหมด หลังจากนั้นก็เติมปกติ พร้อมคิดเงินรวมส่วนที่กระจายบนพื้นด้วย .... เห็นว่าเค้าไม่ได้ตั้งใจเลยหยวนๆเช่นกันครับ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ каваи

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 10:13:58 »
เคยเจอเหมือนกันครับ เป็นเด็กฝึกงาน ก่อนเสียหัวจ่ายเข้าไปได้ยินเสียงน้ำ ลงไปดู เลอะตั้งแต่ในถังลงมายันด้านล่างกันชนหลังรถครับ

ปล. ไม่ทราบว่าถ้าโดนแล้วเช็ดเลยไม่เป็นอะไรใช่มั้ยครับ แต่ถ้าโดนบ่อยๆจะเป็นอะไรมั้ยครับ ?

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 13:49:53 »
ผ่านมาแล้ว ถือว่าใช้เวรใช้กรรมไป เพราะถ้ามีอะไรทีหลังต้องบู๊ตั้งแต่แรกเลย แล้วถ้าบู๊เกิดเจ้าของปั้มไล่เด็กออก หากไอ้เด็กนั้นเป็นเสาหลักบ้าน เราก็จะเครียดอีก
ยังไงก็ดีกว่าใส่น้ำมันผิดประเภทเยอะ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 16:07:14 »
เติมน้ำมันผมลงมาดูตลอด จะเติมเองหลายรอบ แต่เกรงใจครับ

เคยชินตอนอยู่เมืองนอก เติมเองตลอดครับ

ออฟไลน์ PengZZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 17:23:27 »
แย่จัง เจอแบบนี้ต้องรีบเอาน้ำราดบริเวณที่โดนก่อนครับ

ออฟไลน์ 29784

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 18:09:54 »
โดยส่วนตัวไม่มีใครไม่เคยทำผิดพลาดหรอก    ยิ่งถ้าเด็กปั๊มรู้สึกผิดและกูลีกุจอในการแก้ปัญหา   คงให้อภัยไม่ติดใจอะไร  จขกท.ทำแบบนี้ดีแล้วล่ะครับมีเมตตากับเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน   อย่าไปคิดหรือเครียดอีกเลย

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 19:40:21 »
มีหลายคนเจอแน่ๆกับเด็กปั้มเอ๋อ ผมก็น่าจะเจอแปลกๆสักปีละครั้งนะ อย่างลืมปิดฝาถัง น้ำมันหกนี่ก็เคยนานมากแล้ว

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 21:06:29 »
ยังไม่เคยเจอครับปกติเติมครั้งละ 300   ;D ;D ;D

เหมือนผมเลยครับ เติมครั้ง300 นอกนั้น แก๊ส เต็มถัง ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ maxone111able

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 21:29:25 »
นับถือน้ำใจคุณพี่ครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 23:45:45 »
เป็นผมคุยหนักครับอัดปั้มไม่คุยเด็กปั้ม เพราะปั้มมันรวย

เชื่อผมเถอะครับ (ผมทำมาแล้ว)
น้ำมันล้น ตอนเติมรถผม ผมโวยวายไม่ยอมจ่าย เพราะดูแล้วนองพื้นเลย เรียกเจ้าของปั๊มมาคุยครับ ไม่คุยกะเด็กปั๊มแล้ว
เจ้าของปั๊มจ่ายให้ผมครับ ประมาณ 4ลิตรได้ครับ (เพราะเติมไป ในจอมัน 50กว่าลิตร ซึ่งไมตี้เอ๊กซ์ มันไม่เคยเติมถึงเลยครับ)
อีกหลายวันไปเติมใหม่(ก็ปั๊มประจำใกล้บ้านนี่นา) เด็กปั๊มอีกคนเล่าให้ฟัง เจ้าของปั๊มหักเงินเด็กปั๊ม พร้อมให้ออกครับ น่าสงสารครับ
ตอนนั้น ค่าแรงวันละ120 ครับ ค่าแรงขั้นต่ำ

บางครั้ง เรายึดตามสิทธิมากเกินไป แต่คนที่ด้อยโอกาสกว่าเรา เขาไม่มีสิทธิ์มีเสียงเท่าเราหรอกครับ (ยังไง สังคมยังแบ่งชนชั้น ยังเอาเปรียบกันอยู่)

เด็กปั๊มที่โดนไล่ออก มีลูก 3คน (อายุเขาดูแล้วไม่เกิน 20ครับ) ไม่มีความรู้จะทำงานอื่น (เคยเป็นเด็กล้างจาน เด็กปั๊ม เด็กส่งหนังสือพิมพ์ ประมาณนั้น)

คิดแล้วยังรู้สึกผิด ที่ยึดสิทธิส่วนบุคคลมากเกินกว่าจะมองสิ่งรอบๆข้างครับ

ดุได้ สอนได้ ให้อภัยกันนิดนึงครับ เพราะเรื่องบางเรื่อง มันอาจจะเกิดจาก ตัวเจ้าของปั๊ม ไม่ยอม maintenance อุปกรณ์ครับ อาจจะไม่ใช่ความผิดเด็กปั๊ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2013, 23:49:50 โดย decptt »

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 23:52:28 »
มาอัพเดทครับ:

พอดีผมได้นำเรื่องนี้ไปโพสไว้ในแฟนเพจเฟสบุ๊คของปั๊มน้ำมันเจ้านี้ตั้งแต่เมื่อคือครับ
ทางบริษัทแม่ได้ติดต่อกลับหาผมเมื่อเที่ยงที่ผ่านมา พร้อมแจ้งเรื่องไปทางผู้จัดการเขต(เค้าเรียกอย่างนั้น) น่าจะเป็นคนที่คอยดูแลปั๊มในเขตซึ่งน่าจะใหญ่กว่าผู้จักการปั๊ม
หลังจากมีการตรวจสอบ พูดคุยกับ ผจก ปั๊ม แลัเด็กปั๊ม พร้อมกับตรวจสอบหัวจ่ายที่มีปัญหา ทางปั๊มแจ้งว่า "หัวจ่ายไม่ผิดปกติ" อาจเกิดจากเหตุสุดวิสัย
แต่บริษัทน้อมรับการติเตียนในการบริการ พร้อมกับสอบถามเรื่องเงินชดเชยน้ำมันส่วนที่ล้นไป แต่ผมไม่ติใจอะไรเลยไม่ขอรับเงินส่วนนี้ครับ แค่อยากให้ปรับปรุงบริการให้ดีขึ้นก็พอแล้ว
ผมรู้สึกดีนะครับที่ฝ่ายดูแลลูกค้า เอาใจใส่ในการบริการ ตามเรื่องให้อยากรวดเร็ว ยังไงก็ผมก็คงต้องใช้บริการปั๊มนี้ต่ออยู๋แล้วครับ

-จบเรื่องครับ-

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 18:09:39 »
มาอัพเดทครับ:

พอดีผมได้นำเรื่องนี้ไปโพสไว้ในแฟนเพจเฟสบุ๊คของปั๊มน้ำมันเจ้านี้ตั้งแต่เมื่อคือครับ
ทางบริษัทแม่ได้ติดต่อกลับหาผมเมื่อเที่ยงที่ผ่านมา พร้อมแจ้งเรื่องไปทางผู้จัดการเขต(เค้าเรียกอย่างนั้น) น่าจะเป็นคนที่คอยดูแลปั๊มในเขตซึ่งน่าจะใหญ่กว่าผู้จักการปั๊ม
หลังจากมีการตรวจสอบ พูดคุยกับ ผจก ปั๊ม แลัเด็กปั๊ม พร้อมกับตรวจสอบหัวจ่ายที่มีปัญหา ทางปั๊มแจ้งว่า "หัวจ่ายไม่ผิดปกติ" อาจเกิดจากเหตุสุดวิสัย
แต่บริษัทน้อมรับการติเตียนในการบริการ พร้อมกับสอบถามเรื่องเงินชดเชยน้ำมันส่วนที่ล้นไป แต่ผมไม่ติใจอะไรเลยไม่ขอรับเงินส่วนนี้ครับ แค่อยากให้ปรับปรุงบริการให้ดีขึ้นก็พอแล้ว
ผมรู้สึกดีนะครับที่ฝ่ายดูแลลูกค้า เอาใจใส่ในการบริการ ตามเรื่องให้อยากรวดเร็ว ยังไงก็ผมก็คงต้องใช้บริการปั๊มนี้ต่ออยู๋แล้วครับ

-จบเรื่องครับ-
โลกดูน่าอยู่ขึ้นในทันที  :)

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 22:19:31 »
สีรถโดนน้ำมันไม่น่าจะเป็นอะไรมากครับไม่ต้องห่วง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 21:44:17 »
นับถือใจที่ยอมจ่ายเต็ม สุดยอดครับพี่