ผู้เขียน หัวข้อ: ยาริส 1.2 / วีออส 1.5 / อัลติส 1.6 : รถบริษัท ทีนส์หนัก งบ 7 แสน เอาคันไหนดี??  (อ่าน 8623 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ

มีข้อสงสัยอยากถามครับ เกี่ยวกับรถบริษัท
พอดีว่า ญาติทำธุรกิจครอบครัวด้านงานไอทีอยู่ทางภาคเหนือครับ
พ่อเป็นเจ้าของ มีหลานเป็นเซลล์ 2 คน กำลังจะซื้อรถใหม่ใช้วิ่งงาน

ปัจจุบันนี้ น้องเซลล์ 2 คน ขับโซลูน่าท้ายหยดน้ำ อายุ 10 กว่าปี กับแลนเซอร์ E-Car อายุ 10 กว่าปีเหมือนกัน
(เป็นรถเจ้าของ บ.เปิดได้ประมาณ 6 ปีแล้วครับ เอามาวิ่งงาน)

ทีนี้ เจ้าหลานชาย ดันเป็นคนขับรถเร็ว ขับโซลูน่าแล้วไม่ได้ดั่งใจ
ส่วนน้องอีกคนก็บ่นๆให้ฟังว่า E-Car มันไม่ไหวแล้ว โดนกระบะส่งของ ตามไปดมฝุ่นยังไม่ทัน
เลยคิดว่าคงได้เวลาลงทุนซื้อรถใหม่ให้เซลล์แล้วหล่ะ
จริงๆก็ไม่ใช่เซลล์หรอกครับ อารมณ์เหมือนธุรกิจครอบครัว ซื้อให้หลานใช้ส่วนตัว กับใช้วิ่งงาน

..................

ตัวเลือกในใจคือ ยาริสใหม่ // วีออสใหม่ // อัลติส 1.6 G

ที่มีอัลติส 1.6 G ในตัวเลือกเพราะได้ส่วนลดเยอะพอสมควรครับ (ซื้อทีเดียว 2 คันด้วยครับ)

.................................................

คำถามแรก

อยากถามประเด็นเรื่อง"อัตราเร่ง"

ถ้าเทียบแค่อัลติส 1.6 กับวีออสเครื่อง 1.5
คันไหนแรงกว่ากันครับ??
เข้าใจว่า จากตัวเลข อัลติส 1.6 ตั้งแต่ใช้เครื่องใหม่ ทำอัตราเร่งได้ดีมาก
แต่ทำไมหลายครั้งหลายที คนขับรถ 1.6 มักจะบอกว่าโดนเครื่องพันห้าไล่ทัน โดนสวนบ้างหละ
ถ้าวัดกันจริงๆแล้ว สมรรถนะของเครื่อง 1.6 ในบ้านเรา ยังไงๆก็แรงกว่ารถ 1.5 ใช่มั้ยครับ??

แค่สงสัยว่า 100 cc ที่เพิ่มขึ้น ได้แรงบิดมากขึ้นแค่ราวๆ 10 NM
แต่น้ำหนักตัวก็เพิ่มขึ้นราวๆ 150 - 200 กิโลกรัม
เลยสงสัยว่า... รถเบาแรงบิดน้อย สู้รถหนักแรงบิดเยอะ ไม่ได้ ใช่มั้ยครับ??

น้องเซลล์วิ่งงานค่อนข้างโหด และขับรถเร็ว เลยมีประเด็นของอัตราเร่งเข้ามาเยอะครับ
(น้องตื่นเต้นอยู่เหมือนกัน น้องแกขับรถเก่งครับ แต่ไม่เคยได้ขับรถใหม่ๆดีๆซักที)

...............

คำถามที่สอง

ทุกท่านคิดว่า จากการใช้งานแบบนี้ หันไปเล่นกระบะเครื่องดีเซลแทนดีกว่ามั้ยครับ??
คือ แก๊สไม่ติดครับ เนื่องจากเจ้าของ บ. มีเพื่อนอยู่ในเหตุการณ์สมัยก่อนที่ถนนเพชรบุรี เลยฝังใจ
และบ.ค่อนข้างกำไรดีมากครับ รวมถึงค่าเดินทางไปดูงานสามารถชาร์ตลูกค้าได้ครับ

...............

คำถามสุดท้าย

ถ้าจะใช้งานเป็น 10 ปี ใช้เป็นรถเซลล์ คนขับทีนส์หนัก วิ่งภาคเหนือ
ถ้าท่านเป็นเจ้าของบ. ที่มีหลานเป็นเซลล์ติดต่อลูกค้า
ท่านกล้าให้ขับอีโค้คาร์อย่างยาริสมั้ยครับ??

ด้วยความที่ เห็นสมรรถนะของยาริสแล้ว นี่มัน B-Segment ชัดๆ Overspec ไปแล้ว
ท่านคิดว่า ท่านโอเคกับยาริสมั้ยครับ??

คือ มีประเด็นยาริสเข้ามา เพราะเมื่อวานลุงผม(เจ้าของบ.) เพิ่งอ่านรีวิวยาริสของคุณจิมมี่จบไป
เลยเกิดสนใจขึ้นมา และถ้าซื้อ 2 คัน คงประหยัดไปได้หลายแสน

..................

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เห็นไม่มีปัญหาเรื่องงบอัลติสน่าสนใจกว่านะครับ คันใหญ่กว่า ภาพลักษณ์ดูดีกว่า ส่วนลดของแถมเพียบ อะไหล่กับการซ่อมบำรุงนี่หายห่วงเลยใช้ร่วมกับแท๊กซี่ได้เลย แต่ยาริสนี่ก็น่าสนนะครับสมรรถภาพโดยรวมนี่ไม่ธรรมดาเลย ส่วนวีออสผมว่าธรรมดาไปนะรู้สึกไม่หวือหวาอยากได้เลย

แต่ผมว่าเอาเข้าจริงแล้วพากันไปลองขับเลยแล้วให้หลานเป็นคนเลือกเองดีกว่าเค้าจะได้ขับคันที่เค้าอยากขับจริงๆเหมือนเป็นการให้รางวัลเลยนะครับ เปนการกระตุ้นให้อยากทำางานให้ดีขึ้นทางอ้อมด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Dubee

ขขอนุญาตไม่ตอบทั้งสามคำถามนะครับ เอารวมๆฟันธงไปเลยว่าซื้อ  อัลติส 1.6 เถอะครับ ไม่ต้องรุ่น G เอาแค่รุ่น J หรือ E พอละครับ ประหยุดงบ ไม่ต้องเอาหรูมากนักเพราะเปนรถฟรีตใช้งานในบริษัทไม่ได้ใช้ส่วนตัวเอารุ่นล่างๆ-กลางๆพอละครับ รถใหญ่กว่าสองคันแรกชัดเจน เครื่องใหญ่กว่าอัตราเร่งดีกว่าแน่นอน กระบะดีเซลไม่ต้องไปเล่นครับ ถ้าใช้งานในเมืองคุณจะเบื่อกับความใหญ่และยาวของมัน เอารถเก๋งขนาดกลางๆพอละครับ ถ้าจะใช้ระยะยาวลองดูรุ่นที่ติดแก้ส CNG จากโรงงานดูนะครับ สรุปลงตัวสุด  อัลติส 1.6 E CNG ครับ กำลังจะตกรุ่นด้วย ถ้าไม่มายตรงนี้นะ แลกกับส่วนลดของแถมเพียบ ผมว่าคุ้ม

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
อัลติสครับท่าน  ;D ;D

ออฟไลน์ hutzero

จากประสบการณ์  เคยมีอยู่ครั้งหนึ่งที่ต้องวิ่งงานขนคอมพิวเตอร์หลายเครื่องไว้ท้ายรถ  รวมถึงทีมงานช่างรวม 5 คน  นั่งระยะทางเป็นร้อยโลฯ

ถ้าตอนนั้นใช้รถเล็กกว่า C-Segment ล่ะก็คงอึดอัดน่าดู (แต่ละคนก็ตัวไม่ใช่เล็ก)   Altis 1.6 เถอะครับ  

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
อันติ๊สสสครับ นั่งสบาย ดูภาพรวมดีกว่าทั้งหมด ^_^
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ha ha ha เหมือนกันเลย OfficeผมมีSolunaตัวแรก นั่งเต็มรถ+กระเป๋านี่อืดโพดๆ เห็นความเร็วเกิน100แล้วแทบร้องไห้เลย จะอืดไปใหน แถมนั่งเยอะๆซดน้ำมันหนักกว่ารถใหญ่อีกแหนะ

เป็นผมงานนี้ Altisโลดครับ ไปหลายๆคนนั่งสบาย มีที่ใส่ของ กระเป๋า เอกสารได้อีก อนาคตจะ+ถังแก๊ซ ท้ายก็ยังมีที่เหลือ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
Altis 1.6 ขับดีแรงพอได้ กว้างกว่าที่กล่าวมาทั้งหมด กินน้ำมันกว่านิดเดียว
เลือก Altis 1.6G ครับ

ออฟไลน์ 2k

ขอสวนกระแสครับ ยาริสอีโคคาร์นี่แหละ หรือให้ใช้รถที่ยิ่งอืดมากเท่าไหร่ยิ่งดี อ่านจากทึ่อธิบายมาพฤติกรรมการขับจัดว่าแย่มากๆๆๆๆ เอารถบริษัทไปซัดเร่งความเร็วแข่งกับกระบะบนถนน พูดตามตรงการะระทำแบบนี้พลาดขึ้นมามีคนตายเยอะเลยครับ ที่ผมเจอมาบนท้องถนนหลายๆครั้ง รถที่มีสติ๊กเกอร์ระบุว่าเป็นของบริษัทนี้บริษัทนั้นเกือบจะเฉี่ยวชนผมหนักๆมาหลายครั้งมากแล้ว จริงจังเรื่องอัตราเร่งแบบนี้มันซื้อไปแข่งมากกว่าซื้อไปทำงานครับ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
คำตอบไม่ต้องคิดมากเลย altis 1.6 M/T โลด

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ถึงผมจะไม่ชอบอัลติสเท่าไหร่ แต่ถ้าให้ขับในตัวเลือกที่ว่ามา ผมเลือกขับอัลติส MT ครับ  ;D

ออฟไลน์ Highway Star

ข้อหนึ่งเอาอัลติส เพราะวิ่งหนักบวกกับคนขับเท้าหนักเอารถใหญ่ซีซีเยอะย่อมดีกว่าอัตราเร่งพวกรถเล็กอาจไล่ทันแต่ความเร็วสูงรถใหญ่มั่นใจกว่า
ข้อสอง กระบะดีเซลก็น่าสนตรง ที่ความทนทานดีกว่า วิ่งหนักๆวิ่งโหดก็ดีกว่าขับทางไกลมั่นใจกว่า แต่จะเสียเปรียบบ้างในที่แคบเพราะมันคันใหญ่กว่า
ข้อสาม กล้านะเพราะอัตราเร่งเทียบข้างพันห้าได้ การทรงตัวก็ไม่เลว สบายอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

วิ่งเยอะวิ่งเซลล์ อัลติสเหมาะสมกว่าครับ

ออฟไลน์ sajilki

ถ้าเอาสะดวกสบายอัตราเร่ง อัลติสแบบไม่ต้องคิดเลย ตัวเก่านี่ปี2012-2013นี่ใช่มั้ยครับ  ความสวยก็โอเคอยู่ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2013, 12:17:50 โดย sajilki »

ออฟไลน์ NoName__???

ลงทุนซื้อรถแล้ว อย่าลืมติดระบบ GPS tracking ด้วย+ ออกกด speed limited ไม่เกิน 120 เพื่อสังคม

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยาริส 1.2 ครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

เข้าใจว่าตอนนี้อัลติสส่วนลดเยอะมาก(ถ้ายังหารถได้)
เอาอัลติสเลยครับ เหมาะสมกว่าทุกด้าน
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ PoK

• **
ลักษณะงานแบบนี้ น่าพิจารณาข้อ2 รถใช้งานได้หลายแบบในคันเดียว และจะได้ไม่เสียค่าใช้จ่ายซ้ำซ้อนนะครับ

ออฟไลน์ decptt

ถ้าผมเป็นเจ้าของบริษัท คิดเพื่อบริษัท ยุติธรรมกับพนักงานทุกตำแหน่งเท่าๆกัน
Yaris ครับ เพียงพอแล้ว
ไอ้เรื่อง เท้าหนัก ขับเร็ว ต้องมีบทลงโทษ เช่น ถ้าได้ใบสั่งมา จ่ายเอง และหักเงินเดือนครับ ต้องทำให้ถูกต้องตามกฎจราจร
และที่สำคัญ
คุณเป็นถึงหลานของเจ้าของบริษัท ต้องทำทุกอย่างให้เป็นตัวอย่างที่ดีกับพนักงานท่านอื่นๆครับ

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะครับ

ใครเพิ่มเติม เชิญเลยนะครับ
สงสัย หวยออกที่อัลติสแน่ๆครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อัลติสเข้าวินแน่ อะไหล่บานเบอะเพราะแท็กซี่บานตะทันแถมไม่แพง ส่วนลดเยอะ หาข้อเสียแทบไม่ได้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ fhasociety

altis 1.6 CNG จบครับ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ mckyparty

เห็นเอ่ยถึงกะบะด้วย จริงๆมันคุ้มราคากว่า และทนมือทนเท้าเอามากๆ

ออฟไลน์ ffhead

• **
ถ้าวิ่งระยะทางที่ไกลๆและจะใช้ไปนานๆ อัลติสเลยครับ ทนแน่นอน ลองถามพี่แท็กซี่ดูได้เลย

ออฟไลน์ Tha10050

Altis 1.6 เกียร์ธรรมดา ครับ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อัลติส ครับ

ออฟไลน์ JYZZ

• **
จริงๆถ้าไม่เอาไปซิ่ง Yaris มันก้น่าสนใจครับ ได้อเนกประสงค์ พับเบาะขนของอะไรก็ว่ากันไป
ไหนๆก็เป็นรถใช้งานในบริษัทอยู่แล้วด้วย
แต่ถ้ามองเอาแบบกลางๆเลย Altis 1.6 ถ้าเป็น CNG มันก้ได้อยู่ครับ ก็ได้เรื่องประหยัดด้วยอะไรด้วย