ผู้เขียน หัวข้อ: รถไม่ซับแรงสะเทือนจากถนนเลย เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 18192 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
คือรถพี่ชายอ่ะครับ  รู้สึกว่ามันไม่ซับแรงสะเทือนจากถนนเลย  ยิ่งเวลเจอลูกแก้วกลมๆบนถนน  จะมีเสียงจากด้านหน้าดัง ตึง!!!!!  แบบดังมากครับแล้วรถก็สะเทือนทั้งคันเลย  แล้วรถก็แบบไม่นิ่มเหมือนแต่ก่อนเลยอ่ะ
รถ  Civic fd 1.8 E  ปี 09  อ่ะครับวิ่งมา  85000 โลแล้วครับ   ก่อนหน้านี้ที่มำงานเก่าพี่ชายเส้นทางค่อนข้างมีหลุมมีบ่อเยอะอ่ะครับ  แต่ตอนนี้ย้ายกลับบ้านมาในเมืองแล้ว
เป็นไปได้มั้ยครับว่า  ช่วงล่างรถอาจจะไปแล้ว  พวกโช๊คอะไรงี้อ่ะครับ
ปล.ก่อนหน้านี้  เพิ่งเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องมาครับประมาน 3 เดือนที่แล้ว  และเดือนก่อนเปลี่ยนลูกปืนล้อหลังครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: รถไม่ซับแรงสะเทือนจากถนนเลย เกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 23:56:22 »
โช้คตายละมั้งครับ
เคยเป็นใน Camry ACV30  วิ่งเหมือนเกวียนเลย
ถ้าใช่ก็รีบเปลี่ยน เพราะเดี๋ยวชิ้นส่วนอื่นเสียหายตาม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Re: รถไม่ซับแรงสะเทือนจากถนนเลย เกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 23:58:15 »
เคยเป็นใน Camry ACV30  วิ่งเหมือนเกวียนเลย
ถ้าใช่ก็รีบเปลี่ยน เพราะเดี๋ยวชิ้นส่วนอื่นเสียหายตาม
กลัวว่าจะใช่อยู่อ่ะครับ  แต่รถไม่ถึงกับวิ่งเป็นเกวียนนะ  แต่ก็รู้สึกว่าวิ่งเร็วประมาน 130  แต่ก่อนจะนิ่งมาก แต่ตอนนี้มีเสียวแล้วที่ 120

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 00:00:29 »
กลัวว่าจะใช่อยู่อ่ะครับ  แต่รถไม่ถึงกับวิ่งเป็นเกวียนนะ  แต่ก็รู้สึกว่าวิ่งเร็วประมาน 130  แต่ก่อนจะนิ่งมาก แต่ตอนนี้มีเสียวแล้วที่ 120
คงเป็นไปได้ว่ามันเริ่มเสื่อมสภาพแล้ว ไม่ถึงตายแค่บาดเจ็บส์
ลองเช็คดูครับ อู่นอกก็ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 00:08:58 »
อีกอย่างยางกี่ปีแล้วครับ ลองฟังเสียงดูว่าดังไหม ซีรียส์ต่ำรึเปล่า ถ้า50ลงมา ก็ส่วนหนึ่งเป็นที่ยางแน่นอน พี่เอาไปแต่งซิ่งมาใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 00:20:53 »
อีกอย่างยางกี่ปีแล้วครับ ลองฟังเสียงดูว่าดังไหม ซีรียส์ต่ำรึเปล่า ถ้า50ลงมา ก็ส่วนหนึ่งเป็นที่ยางแน่นอน พี่เอาไปแต่งซิ่งมาใช่ไหมครับ
เปล่าเลยครับ  รถเดิมๆตั้งแต่ออกเลยครับไม่เคยแต่งอะไรเลยครับ   เช็คระยะ 0 ตลอดครับ   ยางน่าจะ 2 ปี  แล้วครับแต่วิ่งไม่เยอะเท่าไหร่อ่ะ  ยาง 205/55 R16  ครับ  

ออฟไลน์ kengnn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 00:24:31 »
โช้คตายรึปล่าวครับ  เคยขับ PJS ใช้คหน้าตายทั้งสองต้น  ข้ามหลังเต่าที  โคลงเป็นขี่ช้างเลย  :D :D :D

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 02:23:05 »
เท่าที่เคยขับรถโช๊คเสียมา

มันจะเหมือน สปริงค์รหายไป เหมือนเป็นโครงสร้างเหล็กแข็ง ประทะ เหล็กแข็ง ทำให้รู้สึก ตึงตังเรียกว่า ผิดปรกติเลย(จนไม่น่าจะกล้าเหยียบขึ้น 120 หรือผมละแวงไปเอง ?)

อาการจะเด่นชัดมากๆตอนขึ้นเนินหลังเต่าน่ะครับ

ถ้าใช่ก็เข้าซ่อมตามเหมาะสมครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 05:43:46 »
ถ้าเด้งไม่หยุดก็โช้คตาย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 09:02:05 »
โช๊คน่าจะตายนะครับ  :-\

ผมก็เคยเป็น  พอเข้าศูนย์ โตโยต้า เช็คระยะ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ขึ้นลิฟท์ยกรถ

ช่างทางศูนย์ก็ไม่บอกนะครับปล่อยเงียบเลย  ผมขับไปวนได้ 5 - 10 กิโล กลับเข้าศูนย์  รู้สึกแบบ
ศูนย์มันงี่เง้่า ไม่ยอมบอกก่อนรับรถเลย  >:(
เขาว่าต้องเปลี่ยนใหม่ แต่จะลดราคาให้พิเศษ  ผมเซ็งสุด ๆ เลย แทนที่จะบอกตั้งแต่อยู่ในศูนย์  >:(
แถมบอกว่าต้องรออีกหลายวันกว่าของจะส่งมา
ผมเลยไปเปลี่ยนที่ศูนย์ Autobac มีของเลยครับ เปลี่ยนทันทีคืนนั้นเลย  ;D
เหอ ๆ เหอ จึงมาเล่าสู่กันฟัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2014, 09:08:00 โดย กฤษณัฐ »

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 09:34:22 »
นอกจากโช๊คแล้ว อาจจะมียางแท่นเครื่องด้วยนะครับ ลองเช็คดู. แท่นเครื่องเสื่อม รถจะกระแทกแรงขึ้นด้วยครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 10:30:57 »
Accord คันเก่าผมก็เป็นครับ ใช้ไปซัก 6 หมื่นโลแล้วรู้สึกช่วงล่างไม่ซับแรงสะเทือนเลย ตึงตังตลอด

สุดท้ายเอาไปเข้าศูนย์แก้อีกอาการนึง ออกจากศูนย์มาดันโช้คตาย พอเอากลับเข้าไปเปลี่ยนโช้คออกมา คราวนี้ล่ะวิ่งดีขึ้นมากกกกกเลย

ปัญหาน่าจะมาจากโช้คเริ่มเสื่อมสภาพ พอโช้คมันตาย อาการมันเลยยิ่งชัดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 16:20:06 »
ผมก็เป็นครับ โชครั่วแบบว่านานมากๆ ขึ้นแล้วไม่ลง

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 21:55:10 »
วิ่งน้อยแค่นั้น หาไม่ยากหรอกครับ

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 22:20:53 »
โช๊คตายครับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 23:31:28 »
ขอถามเพิ่มเติม เนื่องจากรถน่าจะรุ่นเดียวกับ คุณน้ำ ที่นี้ อยากรู้ว่าจะทำไงให้เจ้า civic มันซับแรงสะเทือนดีขึ้น แบบหนึบๆไม่ย้อย แบบใกล้เคียงกับโช็คศูนย์ก็ได้
ต้องใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ สนใจอยากให้ขับดีกว่านี้ แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนยางเป็น primacy 3st ก็ซับแรงและนิ่มเงียบระดับนึงละ แต่อยากให้ดีกว่านี้

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 08:20:03 »
ขอถามเพิ่มเติม เนื่องจากรถน่าจะรุ่นเดียวกับ คุณน้ำ ที่นี้ อยากรู้ว่าจะทำไงให้เจ้า civic มันซับแรงสะเทือนดีขึ้น แบบหนึบๆไม่ย้อย แบบใกล้เคียงกับโช็คศูนย์ก็ได้
ต้องใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ สนใจอยากให้ขับดีกว่านี้ แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนยางเป็น primacy 3st ก็ซับแรงและนิ่มเงียบระดับนึงละ แต่อยากให้ดีกว่านี้
อันนี้ไม่ทราบจริงๆอ่ะครับ  เพราะที่บ้านไม่แต่งรถเท่าไหร่ครับ  ส่วนมากที่เห็นจะเป็นแบบ หนึบแต่ไม่กนุ่มอ่ะนะ