ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเบรกครับ  (อ่าน 2238 ครั้ง)

ออฟไลน์ aongpao

• Jr. Member
  • **
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเบรกครับ
« เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 14:27:43 »
พอดีผมได้นำรถไปสลับยางและเช็คอะไรต่างๆที่มีแถมมาตอนเปลี่ยนยาง ทางช่างแจ้งมาว่า เบรกหลังมัน ลื่นแล้ว (ผ้าเบรกยังหนาอยู่ แต่อาจเสื่อมสภาพ) แต่ตอนผมขับก็เบรกปรกติครับ หรืออาจเพราะขับในเมืองรถติดเลยดูไม่แตกต่าง ผมก็ไม่แน่ใจว่าผ้าเบรกหลังเปลี่ยนไปตั้งแต่ตอนไหน ทีนี้ผมเลยสอบถามราคา อยู่ที่ เบรกคู่หลัง 1900 + ค่าเจียจานหลังใหม่อีกข้างละ 800-900ไม่แน่ใจสองราคานี้ตอนนั้นฟังแล้วลืมครับ

รบอยากสอบถามค่าใช้จ่ายอยู่ที่ราคาประมาณนี้ไหมครับ และระหว่างเปลี่ยน ที่ศูนย์เลยกับ เปลี่ยนกับร้านยาง Bไว ราคาจะแตกต่างกันไหมครับ

และสมควรจะเปลี่ยนเบรกไหมครับ

ผมใช้ แคมรี avc30 ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kimberry

• **
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเบรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 14:43:50 »
แนะนำเปลี่ยนเป็น N sport muspec ครับ ราคาไม่แตกต่างหรืออาจถูกกว่าของศูนย์ด้วยซ้ำ
แต่เบรคดีกว่าของศูนย์มากก
แล้วไม่ต้องเจียจานครับ หากจานเราใช้งานปกติ เจียจานเป็นการสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุครับ

ออฟไลน์ Tongnismo

• **
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเบรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 17:48:05 »
ผ้าเบรกลื่น ที่ช่างบอกนี่ ลื่นอย่างไงคับ แล้วเวลาขับนี่ วิ่งสั้ก 100 แล้วเบรกแรงๆ มันอยู่รึป่าวอะคับ
ส่วนใหญ่ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนนะคับ ถ้าผ้ายังหนา ถ้ารู้สึกลื่นจิงๆ ก็เอากระดาษทรายลูบดูก่อนคับ
ส่วนจาน ถ้าไม่มีร่อง ถ้ายังเรียบอยู่ ก็ไม่จำเป็นต้องเจียจานคับ เปลืองจานเปล่าๆ

ผ้าเบรกส่วนใหญ่ ได้ถึง แสนโลก็มีคับ แต่ที่แน่ๆ ใช้ได้ 3หมื่นโลขึ้นแหละคับ

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 18:16:53 »
ถ้ารถหมดประกันแล้ว เปลี่ยนร้านผ้าเบรคโดยเฉพาะถูกกว่าค่ะ
ที่บ้านเราเพิ่งเอาคันเก่าไปเปลี่ยนคู่หลังของ EBC +เจีย อยู่ที่ 1300+300

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 19:20:10 »
ผมอ่านดูแล้วคงไม่ใช่ศูนย์บริการ แต่เป็นร้านยาง

ผมแนะนำว่าถ้ายังเบรคปกติก็อยู่เฉยๆ ครับ

หรือถ้าไม่แน่ใจไปให้ศูนย์ฯ หรืออู่อื่นๆ ดูอีกทีครับ

ปล. ผ้าเบรคถ้าใช้งานปกติมันไม่แข็งไม่ลื่นเองหรอกครับ นอกจากเคยเบรคจนผ้าเบรคเดือดมาแล้ว

ปล2. ค่าเจียรจานแพงมากครับ อีกอย่างโดยปกติแล้วถ้าไม่ได้มีปัญหาไม่ต้องเจียรจานหรอกครับ
ใช้ไปสักพักผ้าเบรคจะปรับหน้าเข้ากับจานเอง

ออฟไลน์ pretwins

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 20:25:53 »
ถ้าเบรคทำงานปกติไม่มีรอยรั่วซึมของน้ำมันเบรก โอกาศเบรกลื่นยากมาก  หากกลัวลื่นก็เอากระดาษทรายลูบเอาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ aongpao

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 00:24:49 »
ขอบคุณทุกคำตอบมากๆเลยครับ พรุ่งนี้จะลองให้ที่ศูนย์เช็คอีกทีและออกมาเปลี่ยนข้างนอกอีกทีครับ

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 20:22:34 »
ผ้าเบรคถ้าขับไม่เร็วหาของศูนย์ก็ได้ครับ หรือ mu-spec ก็ดี เบรคดีกว่าของศูนย์แต่มีเขม่ามากกว่า ราคาประมาณ 1700+

จานต้องดูว่ามีรอยมั้ย เวลาเบรคมีอาการสั่นๆหรือเปล่า ถ้ามีรอย หรือเปนร่องๆตรงหน้าจาน แนะนำให้เจียตอนเปลี่ยนผ้าเบรคเลยก็ได้
ค่าเจียประมาณ 300 ต่อจานไม่ควรเกินนี้ แถวสุพรรณรวมถอดใส่ จานละ 200

โดยปกติแล้วผ้าเบรคหลังขับโหด เบรคที่ความเร็วสูงบ่อยๆ ยังมีประมาณ 7-80000 กิโล ถ้าผ้าเบรคหน้าจะหมดไวกว่าเท่าตัว

ถ้าเปลี่ยนยางลองหาข้อมูลดครับ ไม่ค่อยแนะนำบีควิก ชื่อชั้น คนด่าเยอะมาก ฟันหัวลูกค้าเยอะมากด้วย ชอบเปลี่ยนมั่ว