ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างการฝากเงินในหุ้นกู้ กับใน บริษัทเงินทุน(ที่รัฐค้ำประกัน) แบบไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 8415 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากขอคำแนะนำครับ

ตอนนี้ผมมีหุ้นกู้ของ CP ALL กับ ธ.ธนชาต อยู่แล้วครับ

และก็มีพันธบัตรรัฐบาล

ที่นี้ผมไปเห็นใน หนังสือพิมพ์ เป็นบัตรเงินฝาก ของบริษัทเงินทุน แอ็ดวานซ์ จำกัด (มหาชน) บัตรเงินฝาก 36 เดือน 4.5% ซึ่งผมว่าสูงพอควรเลยครับ

และผมสอบถามไปยังบริษัท ได้ข้อมูลว่า ได้รับการค้ำประกันจากสถาบันเงินฝาก ตอนนี้ 25 ล้านบาทครับ แต่อนาคตจะเหลือ 1 ล้าน แต่ผมฝากไม่ถึงหรอกครับ

เทียบกับหุ้นกู้ ซึ่งเดือนนี้จะมีของ ช การช่าง

มีให้เลือก 2 แบบ คือ

ชุดที่ 1  อายุ 4ปี    ปี1-2   4.7% ต่อปี  ปี3-4   4.9% ต่อปี        (เฉลี่ย 4.8% ต่อปี)
ชุดที่ 2  อายุ 5ปี 9เดือน  ปี1-3   4.8% ต่อปี  ปี4-5ปี9เดือน 5%   (เฉลี่ย 4.89% ต่อปี)

10-12 ก.พ. เสนอขายผู้ถือหุ้นกู้เดิม
17-20 ก.พ. เสนอขายนักลงทุนทั่วไป

อันไหนน่าสนใจกว่ากันครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 17:38:09 โดย GreenG »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ช่วงนี้ผมว่าเก็บเงินสดไว้ก่อนดีมั๊ยครับ หลายๆอย่างยังไม่ลงตัวเลยโดยเฉพาะบริษัทเงินทุน(ที่รัฐค้ำประกัน)จะค้ำยังไงเมื่อตัวเองยังเร่หาเงินกู้อยู่เลย รอเก็บทองดีกว่าช่วงหลังเมษาน่าจะลงเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

ช่วงนี้ผมว่าเก็บเงินสดไว้ก่อนดีมั๊ยครับ หลายๆอย่างยังไม่ลงตัวเลยโดยเฉพาะบริษัทเงินทุน(ที่รัฐค้ำประกัน)จะค้ำยังไงเมื่อตัวเองยังเร่หาเงินกู้อยู่เลย รอเก็บทองดีกว่าช่วงหลังเมษาน่าจะลงเยอะ
:)ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อันแรก ยังไงก็เสียภาษี เหลือนิดเดียวอยู่ดี ถ้าเงินเย็นก็เลือกอันหลังดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ลองเก็บแค่เผื่อเรียกพิเศษไว้ก่อนดีไหม  รอประมาณ กันยายน  ผมประเมินทองที่ช่วงนั้น 950-1050 เหรียญ.....

แต่หากจะให้เลือกทั้งสองบริษัท  เลือก ช.การช่างดีกว่าครับ...

GreenG

ลองเก็บแค่เผื่อเรียกพิเศษไว้ก่อนดีไหม  รอประมาณ กันยายน  ผมประเมินทองที่ช่วงนั้น 950-1050 เหรียญ.....

แต่หากจะให้เลือกทั้งสองบริษัท  เลือก ช.การช่างดีกว่าครับ...
อันแรก ยังไงก็เสียภาษี เหลือนิดเดียวอยู่ดี ถ้าเงินเย็นก็เลือกอันหลังดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ