ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ New Mazda3 ทีครับ  (อ่าน 3335 ครั้ง)

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• Jr. Member
  • **
ถามเกี่ยวกับ New Mazda3 ทีครับ
« เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 15:49:31 »
เกียร์ สกายทีฟอะไรนี้ เป็น CVT หรอครับ ดูวิดิโอ การทำงานมัน ออก แนวนั้นน่ะครับ เลยสงสัย 

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
Re: ถามเกี่ยวกับ New Mazda3 ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 16:53:54 »
ขอยกมาจากข้อมูบที่พี่จิมมี่เคยเขียนไว้น่ะครับ แต่ที่แน่ๆ มันไม่ใช่ CVT ครับ

3. เกียร์อัตโนมัติ SKYACTIV-AT:

จุดเด่น:
3.1 รวมข้อดีของเกียร์ CVT , Dual Clutch และเกียร์อัตโนมัติแบบดั้งเดิมเข้าไว้ด้วยกัน
3.2 การควบคุมการขับเคลื่อนโดยตรงตลอดช่วงการทำงาน (Torque Converter ที่มีระบบ
      คลัตช์แบบ Lock-up ตลอดช่วงการทำงาน) ทำให้รู้สึกเหมือนขับขี่ด้วยเกียร์ธรรมดา
      อย่างแม่นยำ และประหยัดเชื้อเพลิงได้สูงสุด 7% เมื่อเทียบกับเกียร์อัตโนมัติในปัจจุบัน
3.3 Module Mechatronic แบบใหม่ ตอบสนองในการเปลี่ยนเกียร์ได้รวดเร็วและราบเรียบ
3.4 ให้อัตราเร่ง ดีอย่างต่อเนื่องจากจุดหยุดนิ่ง ลดอาการ Slip ขณะออกตัว
3.5 สามารถใช้ได้กับเครื่องยนต์ Skyactiv G และ Skyactiv D
3.6 มี 2 ขนาด คือแบบ Mid-Size น้ำหนัก 86.9 กิโลกรัม รับแรงบิดได้ 270 นิวตันเมตร
      และ ขนาดใหญ่ Full Size รับแรงบิดได้ 450 นิวตันเมตร

ที่มา : http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=5817
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
Re: ถามเกี่ยวกับ New Mazda3 ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 17:59:57 »
รายละเอียดตามข้างบน
แต่สรุปว่า ไม่ใช่ cvt เป็น 6AT ธรรมดาครับ

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 20:13:49 »
ขอบคุณมากครับ ที่มาไขข้อ ข้องใจในครั้งนี้ โดยส่วนตัวชอบเกียร์ DCG ไม่ว่าจะ VW หรือ Ford ครับ
ดีใจแทนสาวก มาสด้าจริงๆ ที่ไม่ใช้ CVT    :-*