ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการขายรถป้ายแดง  (อ่าน 2605 ครั้ง)

ออฟไลน์ BesT-mrs

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องการขายรถป้ายแดง
« เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 11:06:39 »
ผมซื้อรถป้ายแดงมา จ่ายเงินสด เขาก็ให้ชุดจดทะเบียนมา แล้วทีนี้ผมอยากจะขายต่อ
ผมสามารถขายต่อให้คนอื่น แล้วให้คนที่ซื้อต่อจากผมไปจดทะเบียนเป็นชื่อแรกได้ไหมครับ
แล้วถ้าได้นี่ มีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องการขายรถป้ายแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 12:05:47 »
ทางที่ดี ผมว่าโทรปรึกษาขนส่งก่อนดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียเวลา

หลักฐานต่างๆที่ต้องใช้ ก็ไม่ต่างจากการจดทะเบียนรถใหม่   และคงต้องเพิ่มสัญญาซื้อขายระหว่างคุณกับคนซื้อต่อจากคุณไปด้วย ก็น่าจะจดทะเบียนได้

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องการขายรถป้ายแดง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 12:24:49 »
ทางที่ดี ผมว่าโทรปรึกษาขนส่งก่อนดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียเวลา

หลักฐานต่างๆที่ต้องใช้ ก็ไม่ต่างจากการจดทะเบียนรถใหม่   และคงต้องเพิ่มสัญญาซื้อขายระหว่างคุณกับคนซื้อต่อจากคุณไปด้วย ก็น่าจะจดทะเบียนได้

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 13:29:52 »
ถ้าตั้งใจจะขายจริงๆอย่าเพิ่งไปจดทะเบียนป้ายขาวนะครับ
ไม่งั้นราคาจะตกอย่างรุนแรงเพราะคนซื้อต่อถ้าไม่ได้ซื้อเงินสดจะโดนค่า vat 7% ครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 13:37:32 »
ถ้าตั้งใจจะขายจริงๆอย่าเพิ่งไปจดทะเบียนป้ายขาวนะครับ
ไม่งั้นราคาจะตกอย่างรุนแรงเพราะคนซื้อต่อถ้าไม่ได้ซื้อเงินสดจะโดนค่า vat 7% ครับ
ตอนนี้ยังไม่ได้ยื่นจดอ่ะครับ
แล้วถ้าจดทะเบียนแล้ว ทำไมคนซื้อต้องโดน vat อีก 7% อ่ะครับ
คือผมไม่ทราบจริงๆ

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 13:56:37 »
รถใหม่เราซื้อจากศูนย์ รวม Vat แล้วพอเข้า finance ก็ราคานั้น บวกดอกเบี้ย

ส่วนรถเก่าพอเข้า finance มูลค่าที่เข้าก็จะถูกบวก Vat เพิ่มอีก 7% แต่ถ้าซื้อเงินสดก็จะไม่มี vat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 14:01:35 »
รถใหม่เราซื้อจากศูนย์ รวม Vat แล้วพอเข้า finance ก็ราคานั้น บวกดอกเบี้ย

ส่วนรถเก่าพอเข้า finance มูลค่าที่เข้าก็จะถูกบวก Vat เพิ่มอีก 7% แต่ถ้าซื้อเงินสดก็จะไม่มี vat
อ่อ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ว่าแต่มีใครพอทราบไหมครับ ว่าหลักฐานต้องใช้อะไรบ้าง นอกเหนือจากที่คุณชายโอ๊ต บอกมา

คือผมโทรไปหาสำนักงานขนส่งในกรุงเทพ เพื่อจะสอบถามข้อมูล แต่ก็โทรไม่ติดเลยครับ ที่จตุจักรโทรไปเขาตั้งเครื่องอัตโนมัติว่าปิด โทรไปที่พื้นที่อื่น ติดแต่ไม่มีคนรับ บางทีก็สายไม่ว่าง สงสัยคงจะปิดเหมือนกันหมด