ผู้เขียน หัวข้อ: รถยี่ห้อ citoen และ peogeot จัดอยู่ระดับไหนครับ เมื่อเทียบกับแบรนอื่นๆ  (อ่าน 5119 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
สงสัยครับ ว่าตัวรถ และ คุณค่าของแบรน citoen และ peogeot จัดอยู่ในระดับไหน
เมื่อเทียบกับแบรนหลักๆที่มีขายในบ้านเรา
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
เป็น Mass นะครับผม ทั้ง 2 Brands เลย  ;)

nithiyod

• บุคคลทั่วไป

แสดงว่าตัวรถอยู่ระดับเดียวกับรถญี่ปุ่นที่มีขายในบ้านเราใช่ไหมครับ
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Massแบบคุณภาพ คล้ายVWน่ะครับ ิิ

ออฟไลน์ mongolias

ในตลาดโลกก็ระดับเดียวกับ VW กับค่ายรถจากญี่ปุ่นนั่นแหละครับ
เพียงแต่พอมาไทยแล้ว เจอภาษีเลยดูเหมือนจะกึ่งๆ Premium

ออฟไลน์ localgame

เรื่องชื่อเสียง เมืองนอกระดับเดียวกับรถญี่ปุ่นทั่วไป พอมาเมืองไทยเหมือนระดับจะดีกว่าหน่อย

เรื่องคุณภาพ ตัวรถดีกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไป อารมณ์ประมาณfordหละครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าวัดระดับ
ผมให้เท่ากับรถทั่วไปอย่าง Toyota Honda Nissan Mitsubishi Chevrolet Ford เลย
แต่ว่า..
ด้วยความที่มันหาเจอบนถนนยากมากๆ เวลาเจอตัวจริงจะรู้สึก "ว้าว" มากกว่ารถทั่วไปเท่านั้นเอง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

เท่ารถบ้านๆ แต่คุณภาพ ความคงทน ยังเป็นข้อกังขา? ;)

ออฟไลน์ marksss

• Jr. Member
  • **
มันไม่ใช่ระดับเดียวกับพวกรถญี่ปุ่นครับ
ถือเป็นแบรนพรีเมียมแบรนด์หนึ่งเลย
แต่เรื่องเครื่องยนต์สู้แบรนด์จากเยอรมันไม่ได้แค่นั้นนะ
ส่วนเรื่องช่วงล่างกับพวงมาลัยดีนะครับ ;D

ออฟไลน์ propo

• Full Member
อย่าหามาทำตลาดเองจัง ช๊อบชอบ design แต่คนขายไม่ไหวจะเคลีย

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
Citroen Peugeot = Vauxhall, Opel, Skoda, VW, Seat, Fiat, Renault
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ขอบคุณครับ
ผมอยากมองที่ตัวรถมากกว่าราคา พอดี advisor ของผมแกเป็น peugeot lover ใช้อยู่ยี่ห้อเดียว ทั้งๆที่รวยมากๆๆๆ คนรอบข้างแกใช้แบรนพรีเมี่ยมทั้งนั้น
ล่าสุดก็พึ่งไปถอยมาใหม่อีก เลยอดสงสัยไม่ได้ ว่าดีขนาดไหนที่อาจารย์ผมใช้อยู่ยี่ห้อเดียว

panerai

ผมให้ประมาณ toyota honda ford chev แต่ที่ดูดีหน่อยเพราะว่าที่เข้ามาทำตลาดในไทยเค้าเอาแต่รุ่นแปลกๆกับตัวออปชั่นเต็มเข้ามา
  แต่คงเหนือกว่า mitsubishi proton

ออฟไลน์ localgame

ขอบคุณครับ
ผมอยากมองที่ตัวรถมากกว่าราคา พอดี advisor ของผมแกเป็น peugeot lover ใช้อยู่ยี่ห้อเดียว ทั้งๆที่รวยมากๆๆๆ คนรอบข้างแกใช้แบรนพรีเมี่ยมทั้งนั้น
ล่าสุดก็พึ่งไปถอยมาใหม่อีก เลยอดสงสัยไม่ได้ ว่าดีขนาดไหนที่อาจารย์ผมใช้อยู่ยี่ห้อเดียว

ลองขับดูแล้วจะติดใจครับ  ;D อ่านความเห็นไปเยอะแค่ไหนก็ไม่เท่ากับได้ลองขับเองครับ

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
ขึ้นอยู่กับว่าเทียบกับอะไร
ถ้าเทียบกับแบรนด์จากญี่ปุ่นที่มีขายในบ้านเรา (ไม่นับ Lexus) ผมว่าดีกว่าทุกด้านยกเว้นเครื่่องกับเกียร์
ถ้าเทียบกับแบรนด์ยุโรป คุณภาพพอๆ กันกับแบรนด์ที่เป็น Mass เช่น VW
แต่ถ้าเทียบกับแบรนด์ยุโรปที่เป็น Premium อย่าง BMW หรือ Mercedes Benz ล่ะก็เป็นรองเยอะครับ จะชนะได้ที่ช่วงล่างอย่างเดียว

ปล. ความเห็นอาจลำเอียงเล็กน้อย

SAMPHOP

ขอบคุณครับ

ลองขับดูแล้วจะติดใจครับ  ;D อ่านความเห็นไปเยอะแค่ไหนก็ไม่เท่ากับได้ลองขับเองครับ

+1 เคยใช้ 406 อยู่พักใหญ่ๆ มันเป็นรถที่ดีครับ ต้องได้ลองขับเองถึงจะเข้าใจ

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
ของอย่างนี้บอกได้คำเดียวว่าต้องลองครับ ถึงจะรู้ แต่เท่าที่ผมได้สัมผัสมาเปรียบเทียบกับรถญี่ปุ่นที่เคยมีที่บ้านมาไม่ว่าจะเป็น honda, toyota ผมว่า citroen อยู่เหนือกว่าครับ ทั้งช่วงล่าง เครื่องยนต์ วัสดุภายในรถ ยิ่งเครื่องยนต์หลังๆ เห็นว่าร่วมกันพัฒนากับ peogeot และ mini ด้วยนี่ครับ อย่างเครื่องใน ds 3 ก็ตัวเดียวกับ mini  แต่ระบบเกียร์ auto ใน ds3 ผมว่ายังอืดเกิน (มาตายตรงเกียร์) แต่ถ้าได้ลอง manual turbo แล้วความสนุกจะมาหลังพวงมาลัยทันทีครับ เหยียบเป็นมาทันที

pigkachu

เรื่องระดับยี่ห้อ ผมว่าที่ยุโรปก็เป็น mass ทั่วๆไป แต่ถ้าอยู่ที่ไทยก็ดูดีกว่ารถญี่ปุ่นหน่อยครับ

เท่าที่เคยใช้รถมาทั้งญี่ปุ่นและรถฝรั่งเศสนะครับ ผมว่าคุณภาพวัสดุฝั่งญี่ปุ่นจะดีกว่าแฮะ คุณภาพพลาสติกภายในมันดู Look Cheap และกรอบแตกกระจายเวลาใช้ไปนานๆ (ซีตรองผมไม่แน่ใจนะ แต่เปอโยต์คุณภาพพลาสติกผมละปวดหัวกับมัน)

ส่วนช่วงล่างผมว่าเหนือกว่ารถญี่ปุ่น ในรุ่นที่เป็นรุ่นเก่าๆ แต่ผมว่ารุ่นใหม่ๆนี่ออกแนวหน้าลอยยังไงไม่รู้ ไม่แน่นหนึบเหมือนรุ่นก่อนๆ แต่ก็ยังดีกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปนะครับ

เรื่องเครื่องยนต์ผมว่าเฉยๆ ไม่ได้เด่นอะไรเลย บางรุ่นก็อืดสุดๆกินน้ำมันโฮกๆ เครื่องยนต์รุ่นแรงๆแทบไม่มีเลย (ยกเว้นรุ่นที่พัฒนาร่วมกับยี่ห้ออื่น)

เรื่องเกียร์ผมให้เป็นเกียร์ป่วยๆเลยครับ โดยเฉพาะรหัสเกียร์ AL4 กับตระกูลเกียร์นี้ของมัน เกียร์มันพยายามทำตัวฉลาดเกินไป (แต่มันไม่ฉลาดหรอกครับ พอใช้งานจริงเกียร์มันโง่ครับ เร่งแซงอืดสุดๆ ตอบสนองช้ามากๆ เร่งแซงทีลุ้นปาดเหงื่อ ถ้าเคยขับยี่ห้ออื่นที่เกียร์ตอบสนองเร็วนี่ชัดเจนเลยครับ สมรรถนะความแรงไม่ต้องถามหา แถมไม่ทนทานอีกต่างหาก)

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เล่าสู่กันฟัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2014, 23:10:28 โดย pigkachu »