ผู้เขียน หัวข้อ: vw scirocco น่าใช้ไหมอะครับ  (อ่าน 7059 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
vw scirocco น่าใช้ไหมอะครับ
« เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 21:14:28 »
vw scirocco น่าใช้ไหมอะครับ มือ1ราคาเท่าไหรอะครับ มือ2 ราคาเท่าไหร

ผมว่ามันแปลกดี ไม่ค่อยมีคนใช้ ถ้าราคาไม่แรงมาก อาจซื้อมาขับ

ช่วงล่าง อัตราเร่ง อัตราการกิน เข้าโค้ง เป็นยังไงบ้างอะครับ

ขอบคุณครับ  กระทู้นี้สอบถามเพื่อหาความรู้เพิ่มนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
Re: vw scirocco น่าใช้ไหมอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 22:01:54 »
ขอถามเพิ่มนะครับ ระหว่าง Volvo V40 กับ Scirocco เพื่อนๆคิดว่าจะเลือกคันไหนกันครับ เพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ bluefox101

Re: vw scirocco น่าใช้ไหมอะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 22:10:45 »
รุ่นนี้คนใช้เยอะนะครับ โดยส่วนตัวยังไม่เคยสัมผัสเหมือนกัน แต่ได้ยินกันปากต่อปากว่าเป็น รถ hatchback ขับหน้าที่ยอดเยี่ยมมาก ๆ คันนึงทีเดียว
เป็นแฝดคนละฝากับ Golf GTI ที่เป็นรถ hot hatch ยอดนิยมของยุโรป ดังนั้นเรื่องสมมรถนะ การขับขี่ อัตราการกิน น่าจะเหมือนกันกับ Golf GTI  นะ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 22:23:52 »
ถ้ามีโอกาสที่จะไขว่ขว้ามาขับเนี่ย สำหรับ GTIหรือ scirocco อย่ารีรอครับจัดมาเลยรับรองไม่ผิดหวัง ของผมนี่ ห่างกันแค่เดือนนึงก็ใจจะขาดละสำหรับ GTI

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1214:-volkswagen-golf-gti-mk-vi-tsi-dsg-&catid=70:sport-a-specialty&Itemid=89
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1316:-volkswagen-scirocco-20-tsi-dsg-&catid=70:sport-a-specialty&Itemid=89

รีวิว ครับ คงช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 04:42:54 »
ถ้ามีตังและใจไม่แข็งพอ "ห้าม" ไปลองขับเด็ดขาดนะครับ รับรองได้เสียตังแน่นอน ทั้ง Scrirocco และ GTi เลย

mild-melody

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 09:46:52 »
น่าใช้หรือเปล่าไม่รู้ แต่เราว่ารถสวยและแรงมาก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 10:36:08 »
ช่วงล่าง อัตราเร่ง อัตราการกิน เข้าโค้ง เป็นยังไงบ้างอะครับ

ถ้าถามหาสิ่งเหล่านี้ น่าใช้มากๆครับ อัตรากินน้ำมัน ถือว่า ไม่น่าเกลียดเลย เมื่อเทียบกับความแรงที่ได้รับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 10:45:41 »
โคตรน่าใช้ครับ

หล่อ แรง อิๆ

supersv

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 11:59:47 »
แนะนำ v40 แรงไม่แพ้กัน(บนกระดาษ) แต่ปลอดภัยกว่า ใหม่ได้อีกหลายปีกว่าเพราะเป็นช่วงต้นชีวิต ขณะที่ vw น่าจะปลายๆแล้วครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 12:51:22 »
จับมือสองหากได้สภาพดีๆไม่ช้ำ ราคาต่ำหน่อยก็น่าสนครับ

แต่ต้องสนใจเรื่องรถ รู้ที่ซ่อมหน่อย 

ผมเคยลองเป็น Golf GTI แต่ไม่ได้ซื้อ รถดีมากๆครับ ขับสนุก เกาะถนน เกียร์ดีมาก  แต่มันขับล้อหน้า ผมไม่ค่อยชอบฟีลลิ่ง

ถ้าจะเอาเรื่องอัตราเร่งและความคล่องตัว  มันใช่เลยครับ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 16:10:14 »
เคยขับทั้งสองรุ่น
v40 ใหม่กว่า ได้ของเล่นเยอะ 0เยอะ
scirocco กว้างกว่า แรงกว่าพอควร ของแต่เยอะมาก รถไม่จุกจิก

ถ้าไม่ได้รักรถจริงๆซื้อ v40 เข้า0นั่งตากแอร์สบายกว่า
ถ้าชอบแต่งทำโน่นนี้นั่นรักความแรง เข้าอู่นอกได้ ดูแลรถเองได้ ก็ scirocco

alonenae55

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 17:21:10 »
ผมใช้ gti อยู่ครับ ผมว่าเจ้าตัว scirocco ฟิลลิ่งน่าจะคล้าย gti นะ

ส่วนตัวไม่เคยลองขับเหมือนกัน ผมว่าถ้าตังถึงจัดเลยครับ คุ้มแน่นอน

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 18:40:57 »
รุ่นนี้มีจุดไหนที่ต้องระวังบ้างครับ ถ้าใช้ระยะยาว7-10ปีจะจุกจิกหรือเปล่าครับ
Test ..

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 21:52:59 »
ผมไม่เคยสนครับ คิดว่ามันไม่ค่อยสวยหน้าตาเหมือนรถบ้าน
จนอาทิตย์ก่อนโดนมันสวนมา เสียงกระหึ่ม

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 22:07:14 »
เป็นรถที่ "ขับสนุก แต่งสนุก ในงบที่คบหาได้"
ต้องถามว่าเทียบกับรุ่นไหนครับ ถึงจะเทียบถูก
ถ้าความแรง เดิมๆ พอๆ Civic Type R K20A เดิมๆ แต่ปลาย Scirocco เหนือกว่า แต่ถ้าแต่งมีหลาย step แล้วแต่งบและความชอบ      ระดับ 300ม้าลงล้อ ทำได้ไม่ยาก ใช้ได้ทุกวัน ขับสบาย เกียร์ AT DSG ฉลาดและอึด
สิ้นเปลือง 8-13km/L ถึงว่าประหยัดใช้ได้เทียบกับความแรงที่รถให้เรา
ช่วงล่างดี หนึบ ในแบบที่ควรจะเป็น
มือ 1 ราคา 2 ต้นๆ
มือ 2 ราคา 1 กลางๆถึงปลาย

ออฟไลน์ aries

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 23:10:45 »
ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์ของตัวเองนะครับ
เดิมทีผมขับซีคลาส 204 แล้ววันหนึ่งเพื่อนผมนัดเทสไดรฟ์ซีร๊อคโก้โดยขอให้ผมไปลองด้วยกัน ขับเทสวนไปวนมารอบวิภาวดีคนละสองสามรอบ เสร็จปุ๊ป เสร็จเซลครับ จองกันทันที รถแม่มขับโคตรมันส์ นี่คือเหตุการณ์เมื่อสามปีที่แล้ว ระหว่างที่เป็นเจ้าของซีร๊อคโก้สีขาว มีสาวนับไม่ถ้วนที่ขอนั่งเป็นตุ๊กตาหน้ารถ เยอะจริงๆ เยอะจริงๆ ที่เน้นว่าสาวเยอะเพราะในรถที่ผมใช้มา (ผมเปลี่ยนทุกสองปี) ได้แก่ Benz: E-211, C-204 Mazda: CX9 Hyundai: Sonata Sport ไม่เคยมีคันไหนที่ทำให้สาวๆ อยากกระโจนขึ้นรถเท่าคันนี้ แต่ก็นั่นแหละ มันคงเทียบไม่ได้กับซุปเปอร์คาร์ หรอก ผมมีข้อแนะนำจากประสบการณ์ดังนี
1. ถ้าคุณสูงเกิน 185 cm และอ้วน คุณจะไขว่คว้าหารถคันที่ไหญ่ขึ้น เพราะซ๊รอ๊คโก้ถึงจะใหญ่กว่า z4 หรือ slk แต่มันก็ยังค่อนข้างเตี้ย นั่งแล้วติดหัว
2. มันหล่อมาก คนมอง ทุกที่ๆ ไป
3. ขับสนุก ตอนแรกกลัวว่าขับเคลื่อนล้อหน้ามันจะไม่มันส์เวลาออกตัว แต่ไม่เลย นี่มันรถเทพ
ซื้อไปเลย ไม่เสียใจแน่ๆ

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 13:08:24 »
มายืนยันว่า สวยและดึงความสนใจผู้คน แบบเห็นหลายคนหันหลังมองตามรถเยอะจริงๆ ครับ
การขับขี่ราคาเท่านี้ได้แบบนี้ หาตัวเปรียบเทียบไม่เจอแล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 13:18:24 »
เป็นรถที่ "ขับสนุก แต่งสนุก ในงบที่คบหาได้"
ต้องถามว่าเทียบกับรุ่นไหนครับ ถึงจะเทียบถูก
ถ้าความแรง เดิมๆ พอๆ Civic Type R K20A เดิมๆ แต่ปลาย Scirocco เหนือกว่า แต่ถ้าแต่งมีหลาย step แล้วแต่งบและความชอบ      ระดับ 300ม้าลงล้อ ทำได้ไม่ยาก ใช้ได้ทุกวัน ขับสบาย เกียร์ AT DSG ฉลาดและอึด
สิ้นเปลือง 8-13km/L ถึงว่าประหยัดใช้ได้เทียบกับความแรงที่รถให้เรา
ช่วงล่างดี หนึบ ในแบบที่ควรจะเป็น
ขอถามต่อนิดนึงครับ
ค่าบำรุงรักษาเป็นไงบ้างครับ
น้ำมันปกติเติมอะไรครับ ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 14:36:53 »
ผมอยากรู้อีกว่ารถมันก็ดีจริงๆนะเพราะเคยไปลองมาแต่ทำไมมือ2ถึงเยอะจังเลย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 16:47:29 »
ขอถามต่อนิดนึงครับ
ค่าบำรุงรักษาเป็นไงบ้างครับ
น้ำมันปกติเติมอะไรครับ ;D

รวมๆแรงกว่า ญี่ปุ่น D segment นิดหน่อยครับ ถูกกว่า BENZ BMW แต่อะไหล่น้องๆ BENZ BMW
ปกติซื้อมาจะแถม ฟรี บำรุงรักษา 75,000 โล (ทุกๆ 15,000โล) ด้วยครับ
เติมโซฮอล95 ครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 16:50:24 »
ผมอยากรู้อีกว่ารถมันก็ดีจริงๆนะเพราะเคยไปลองมาแต่ทำไมมือ2ถึงเยอะจังเลย

หลายเหตุผลครับ
บางคนขยับไปรถรุ่นสูงกว่า
บางคนเปลี่ยนแนว  เช่น มีครอบครัว แล้วหารถใหม่ที่ตอบโจทย์กว่า

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 20:56:21 »

หลายเหตุผลครับ
บางคนขยับไปรถรุ่นสูงกว่า
บางคนเปลี่ยนแนว  เช่น มีครอบครัว แล้วหารถใหม่ที่ตอบโจทย์กว่า

เห็นด้วยครับ บางครั้งบางคันที่ขายไม่ใช่ไม่ดี แต่บางทีบ้านไม่มีที่จอดละต้องตัดใจเก็บคันใหม่กว่า

Route66

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 15:00:34 »
จากประสบการณ์ตรงจากที่เคยเป็นเซลล์vw และปัจจุบันขาย volvo อิอิ scirocco ขับมันส์กว่าครับ รอบมาเร็วกว่า ต่างจากgti นิดหน่อย ตอนเวลาเข้า โค้ง หรือโยกหนักๆ ท้ายมันจะมีอาการนิดๆ แต่ไม่ส่งผลต่อการขับเท่าไหร่ ระบบเกียรร์ dsg เชื่อเถอะครับ ที่สุดแล้วในความเนียน ถึงแม้วอลโว่จะเป้นคลัชคู่เหมือนกันก้อเหอะ ราคารถใหม่ ล่าสุดทีี่ขาย 2 ถ้วนครับ ตอนในงานตอนนี้น่าจะ2.1 ฝช้งาน7-10ปี ยิ่งน่าใช้ครับเพราะระบบเซ็นเซอร์น้อยไม้จุกจิก แต่จะหงุดหงิดก็ตอนรถติดเนี่ยแหละครับ 555