ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมควรทำไงดี  (อ่าน 3092 ครั้ง)

ออฟไลน์ mykopter

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมควรทำไงดี
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 09:48:13 »
ผมใช้ camry 2.5 HV รุ่น DVD อยู่นะครับ

เมื่อวันที่10 ธค ปีที่แล้วผมขับรถไปชนสุนัขเวลาประมาณเที่ยงคืนขณะขับกลับบ้าน พอชนก็ไม่ได้ลงมาดูเพราะดึกมากและใกลถึงบ้านแล้ว

พอถึงบ้านตรวจดูก็พบว่ากันชนหน้าแตก แล้วมีน้ำรั่วออกมา รุ่งขึ้นเลยนำรถเข้าเช็คที่ศูนย์ทันที

ช่างก็บอกว่าหม้อน้ำน่าจะแตกต้องเปลี่ยนให้จอดรถทิ้งไว้เลย ก็ว่าตามนั้น

เวลาผ่านไปหลายวัน จนวันที่27 ผมโทรไปถามว่ารถเสร็จรึยัง เค้าก็บอกว่าเสร็จหมดแล้วแต่เหลือรอตัวทีใช้ติดกรอบทะเบียนรถ

ถ้าผมสะดวกจะเอารถไปใช้ก่อนก็ได้ ผมเลยเข้าไปรับรถในวันที่ 28 ธค 56 รับรถมาแล้วผมก็ยังไม่ได้ขับไปไหน

พอันที่30 ผมจะเดินทางไปตจว ก็ขับออกมาได้ประมาณ30กิโล ปรากฏว่าความร้อนขึ้นสูง ผมก็จอดรถโทรไปที่ ศูนย์

ทางศูนย์ก็ส่งช่างมา แล้วบอกว่าต้องลากกลับ ช่างบอกว่าน่าจมาจากวาล์วน้ำไม่เปิด ต้องสั่งใหม่ แต่ติดว่าหยุดปีใหม่ต้องรอเปิค

ก็รอ ผ่านไปประมาณ 1สัปดาห์ผมก็เข้าไปถาม เค้าบอกว่าอะไหล่ตัวนี้ ที่ไทยไม่มี ต้องสั่งญี่ปุ่น ใช้เวลาประมาณ40วัน

ผมก็ตกใจเลยว่าทำไมนานขนาดนั้น แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ ก็ได้แต่หมั่นเข้าไปถามบ้างโทรไปถามบ้างว่าของมายัง

จนเมื่อเช้านี้ ทางศูนย์โทรมาบอกว่า ของมาแล้ว ช่างเปลี่ยนให้แล้ว แต่ รถยังไม่หาย !!!!!  เค้าใช้คำว่าวิ่งได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ

ต้องขอรื้อเครื่องออกหมดแล้วเช็คว่ามีตรงไหนที่เสียบ้างจะได้ สั่งของ!!!!!

ผมบอกว่าจะเข้าไปดูรถก่อน ตอนนี้จะเข้าไปแล้ว ไม่รู้จะทำยังไงดี อารมณ์ตอนนี้มันก็ไม่ค่อยดีแล้วล่ะครับ

ผมควรหรือมีสิทธิทำอะไรที่ดีกว่ารอให้เค้าเดาๆๆไปอย่างนี้เรื่่อยๆมั้ยครับ

ปล. ผมเคยถามว่ามีรถสำรองให้ใช้มั้ยเพราะนานมาก เค้าไม่ตอบว่าได้มั้ย แต่บอกว่าพี่จะเข้ามาดูมั้ย บนโต๊ะมีเอกสารขอรถสำรองไปใช้อยู่สิบกว่าใบ

หมคคำถามเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมควรทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 10:05:32 »
เอาใจช่วยละกันนะครับ

0 บริการ แต่ละที่ ล้วนมีปัญหาเรื่องทัศนคติ ของพนักงาน แตกต่างกันไปบ้าง

ส่วนตัวผมแนะนำให้ท่าน จขกท. ใช้แนวทางให้เจ้าหน้าที่เค้าอธิบายก่อน แล้วเราคอยตั้งคำถาม
ต้อนไปต้อนมา แบบนิ่งๆ จะได้ผลดีต่อรถเรา ในเรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆ ได้ดีกว่าแบบที่เรามีอารมณ์เสียครับ

ถ้ามีปัญหาใดๆ ก็หาทางแก้แบบเงียบก่อน แบบออกสื่อไว้เป็นทางเลือกสุดท้าย

ผมว่าน่าจะจบได้ไม่ยากครับ

โชคดีครับ

ออฟไลน์ H3T

Re: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมควรทำไงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 10:08:08 »
 ผมว่าช่างที่ศูนย์นั้นชุ่ยไปหน่อย การชนด้านหน้าต้องเช็คให้หมด เพราะส่วนใหญ่ปัญหาที่ตามมาจะเกี่ยวกับการระบายความร้อนเป็นส่วนใหญ่เพราะชิ้นส่วนอยู่ด้านหน้าทั้งนั้น
  เปลี่ยนศูนย์ดีกว่าครับ เพราะถ้าเป็นผมจะบอกให้หาสาเหตุให้แน่ชัดก่อนค่อยสั่งอะไหล่ครับ เอาของคันอื่นนั่นแหละมาสลับดูก่อน บางครั้งผมก็ไม่อยากจะเขี้ยวแบบนี้หรอกครับ แต่หลายครั้งที่เจอมาทางศูนย์ไม่ค่อยจะให้ความใส่ใจเท่าที่ควร

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 10:14:18 »
ชนหมาเคลมประกัน

ผลงานหลังซ่อม มีประกันซ่อม 1 ปี หรือ 20000 โล

--------

ความร้อนขึ้น ถ้าจอดทัน ก็ปัญหาไม่มากนัก จบง่าย
ถ้าจอดไม่ทัน เครื่องฮีต ให้ช่างเช็ค ฝาสูบ ปะเก็น วาล์ว ปลอกวาล์ว บ่าวาล์วก่อนเพราะอยู่ในขอบเขตของประกัน
ไม่เช็คแล้วมีปัญหาภายหลัง(ใช้ระยะเวลานานหน่อย)มันจะยุ่ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 10:33:45 »
ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็เคลมประกันอยู่นะครับ รถเพิ่งครบปีเดือนนี้เอง

ศูนย์ที่นี่มันก็ไม่ได้มาตรฐานหลายๆอย่าง ลืมบอกว่าอยู่ตจว.ครับ เรื่องเปลี่ยนศูนย์เลยทำได้ยากครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:44:48 »
ผมว่าช่างไม่รอบคอบมากกว่าครับ  ระดับชนหมาแล้วพาลไปทั่วถึงวาล์วน้ำไม่เปิด.....ความผิดปกติก็น่าจะอยู่บริเวณรอบ ๆ กันชน  ตลอดจนเซ็นเซอร์หม้อน้ำ ฯลฯ หากช่างตรวจละเอียดน่าจะทราบนะ   ซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวกับตัวเครื่องเลยครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:46:22 »
ผมสงสัยแค่อย่างเดียวครับ

ถ้าเป็นผมนะ สงสัยว่าวาล์วน้ำตายไม่ตาย หรือถ้าวาล์วน้ำเป็นต้นเหตุ
ผมก็แค่ถอดวาล์วน้ำแล้วลองวิ่ง แค่นั้นก็รู้ ถ้ายังฮีทอยู่ก็จบ ไม่ใช่ที่วาล์วน้ำ
หรือวาล์วน้ำของไฮบริดมีสิ่งที่พิเศษ อันนี้ผมไม่แน่ใจจริงๆครับ

พัดลมไฟฟ้าล่ะครับเช็คหรือเปล่า..ใบพัดและมอเตอร์ทำงานดีไม่ติดขัดหรือเปล่าครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:47:07 »
ลืมแนะนำ  ขอปรึกษา 0 ใหญ่  เพื่อขอช่างเฉพาะให้ไปตรวจสอบ   หากจะยกเครื่องลงทั้งหมด  ผมคงไม่ยอมครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:48:30 »
ตรวจสอบช่างดูนิดนึงครับว่าเค้าเปลี่ยนอะไหล่ให้จริงหรือไม่  :-[

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:55:01 »
.
.
.
สงสารหมาครับ น่าจะลงไปดูมันหน่อย
ถ้าเป็นผมชนหมายังไงผมก็ลงไปดู
ถ้ามันยังไม่ตายผมจะพาไปหาหมอ
ถ้ามันตายอย่างน้อยผมจะลากมันไปไว้ข้างทาง

ขอโทษด้วยที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 12:20:59 »
ตอนนั้นเวลาเที่ยงคืนครับ ผมชนผมก็รู้สึกไม่ดีครับ

แต่ถ้าจะให้จอดเวลานั้นเพื่อลงไปดู ในถนนตจว.นะครับ ผมว่าผมตัดสินใจถูกแล้วครับ

แล้วถ้าจะถามต่อว่าที่ชนเพราะอะไร หมามันวิ่งข้ามถนน ไม่พ้นไปเจอรถเลนขวามันเลยถอยกลับมาเจอรถผมครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 12:24:39 »
.
.
.
อ้อ ถ้าถนนต่างจังหวัดอย่าจอดดีแล้วครับ อันตราย
นึกว่าในกรุงเทพครับ

ออฟไลน์ mixza69

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 13:43:29 »
ศูนย์น่าจะเช็คให้ครบทีเดียวเลย

จะได้สั่งครั้งเดียวอ่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 14:54:27 »
เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 15:36:43 »
ต้องย้ายศูนย์สถานเดียวครับ ดูๆแล้ว ศูนย์ฟอร์ดที่ผมใช้อยู่บางศูนย์ที่ดีๆ ยังบริการดีกว่านี้หลายช่วงตัวนะครับ ฟังที่คุณเล่ามา ไม่ได้ดังใจสักเรื่อง ทั้งช้าและไร้ประสิทธิภาพ เป็นผมคงลาขาดศูนย์นี้