ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องล้อยาง, เคลือบแก้ว, รอยบุบข้างรถ  (อ่าน 4269 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
สวัสดีค่ะ มารบกวนอีกแล้ว 555+

1.พอดีอยากสอบถามว่าล้อยางที่เคยรั่วแล้วผ่านการปะ (จำไม่ได้ว่าเรียกว่าอะไร อุดแบบเย็นอะไรซักอย่างนี่แหละค่ะ) ทำที่บีควิกเมื่อสี่ห้าเดือนก่อน อยากทราบว่ายางที่เคยรั่วแล้วผ่านการปะแบบนี้มาแล้วจะใช้ต่อได้นานอีกแค่ไหน ถ้าเดินทางไกลๆมีโอกาสที่จะรั่วอีกหรือระเบิดไรงี้มั้ยค่ะ?..

2.อีกเรื่องเคลือบแก้วนี่สำหรับคนที่เคยผ่านการทำมาแล้ว มันอยู่ได้นานแล้วคิดว่าคุ้มค่ามั้ยค่ะ?.. เพราะรถสีดำ ตอนนี้รอยขนแมวเยอะ แถมมีรอยมอไซค์ขับเฉี่ยวโดนบางแห่งอีกไม่แน่ใจว่าจะลบรอยเก่าและป้องกันรอยใหม่ได้มั้ย?

3.มีปัญหารถด้านข้างมีรอยบุบเล็กๆเพราะว่าเวลาไปจอดตามห้างหรือลานจอดรถแล้ว รถที่มาจอดเทียบด้านข้างทีหลังเปิดประตูกว้างและแรงจนมาโดนรถเราและบุบ แบบนี้มันป้องกันได้บ้างมั้ยค่ะ เซ็งมากมาย... T^T

**หัวข้อหากซ๊ำต้องขออภัยนะค่ะ พอดีลองเสริ์ชแล้วไม่เจอคำตอบประเภทนี้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 16:30:39 โดย Chanissara »

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องล้อยาง, เคลือบแก้ว, รอยบุบข้างรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 18:41:50 »
1.ใช้ได้ปกติครับตรวจดูให้เป็นประจำครับยางเป็นชิ้นส่วนที่เกี่ยวกับความปลอดภัยครับอย่างน้อยสัก 2 อาทิตย์ครั้งกำลังดีซื้อที่เช็คลมยางดิจิตอลไว้เลยครับเดี่ยวนี้ไม่แพงผมเองในวันปกติก็ start รถไว้สัก 2 นาทีในขณะที่รอกอเดินดูยางรอบรถครับทำจนชิน

2.ตอบสั้นๆว่าเป็นการเคลือบสีระยะยาวกว่าปกติมีความทนทานกว่าชั้นของการเคลือบมีความหนากว่าการเคลือบปกติเล็กน้อยไม่สามารถกันรอยขนแมวได้ครับแค่เปลี่ยนจากรอยที่เกิดบนผิวเคลือบเงาแล็คเกอร์รถเป็นบนชั้นฟิล์มของเคลือบแก้วแทนข้อดีคือได้ความเงางามขึ้นเพิ่มการดูแลชั้นสีรถ
  ซึ่งการเคลือบปกติก็ทำได้ครับเพียงแต่ต้องทำบ่อยกว่าเหมาะกับคนไม่ค่อยมีเวลารวมทั้งล้างรถเองง่ายชึ้นเพราะโมเลกุลของตัวเคลือบแก้วจะมีลักษณะเหมือนใบบัวน้ำจะไม่ค่อยเกาะที่ตัวรถครับ
  Search มุมขวาบนว่า เคลือบแก้ว ครับมีหลายกระทู้เลยตอบกันไว้หลายกระทู้แล้ว http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,36068.0.html ส่วนถ้าล้างรถเองหรือร้านที่ล้างไม่ค่อยใส่ใจลองหาวิธีล้างรถที่ถูกต้องดูครับรอยส่วนใหญ่เกิดจาก
  ผ้าที่เราใช้ไม่สะอาดพอหรือเศษทรายฝุ่นล้างไม่หมดครับพอเราเอาผ้าไปถูก็เหมือนเอสกะดาษทรายหยาบๆขัดรถชั้นเคลือบเงารถเลยเป็นรอยยิ่งสีดำยิ่งเห็นชัดครับ
  http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?action=search2

3.รอยบุบรอยลักยิ้ม Search ใน google ได้เลยครับมีหลายร้านรับซ่อมไม่ต้องทำสีมีเครื่องมีดันจากด้านในครับ

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องล้อยาง, เคลือบแก้ว, รอยบุบข้างรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 23:27:24 »
เคลือบแก้วผิวหน้ารถเดิมต้องดีอยู่แล้วถึงแนะนำให้ทำ

แต่การจะทำเคลือบแก้วต้องผ่านขบวนการเตรียมพื้นผิวก่อน มันช่างเป็นการขัดผิวหน้าสีรถที่ควรจะไปตามกาลเวลาออกไปเพื่อลงน้ำยาเคลือบแก้ว พูดง่ายคือขัดสีรถออกไปอีกนั้นแหละครับ

รถใหม่ดูแลตามปกติไปนั้นแหละครับดีที่สุดแล้ว ชั้นสียังหนาดีอยู่

ไม่ทราบรถอะไรครับถึงโดนมอไซท์เบียดบ่อยและโดนประตูรถคันอื่นซะงั้น

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 23:44:26 »
ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 23:45:25 »
เคลือบแก้วสำหรับผมคุ้มมาก เงางามกว่าแว็กเยอะ รอยขนแมวก็น้อยกว่า อยู่นานเกิน5 ปี

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 23:54:50 »
1. ยางผมเคยปะ ก็ใช้ได้นานอยู่นะ เอาไป ตจว. ก็ไม่ได้กังวลใดๆ ครับ

2. ผมก็เคยสนใจ และเคยไปเคลือบแบบธรรมดา ที่ประกัน 1 ปีมา ก็เงาดี แต่ 6 เดือนก็เริ่มหายๆ ไปเติมมา 1 ครั้ง ก็เงาดี แปปนึง ก็หายอีก ตอนนี้เลยตัดสินใจ หาซื้อเคลือบดีๆ อ่านไปอ่านมา ทำเองเลยดีกว่า ผมเข้าใจว่า จขกท อาจจะลำบากหน่อย แต่ผมรักจะลูบๆ คลำๆ รถ ก็เลยทำเอง 1 คันจบกระบวนการ 1 รอบ เคลือบครั้งเดียว 4 ชม. กว่า แต่รถเงาไม่แพ้เคลือบแก้ว ค่าใช้จ่าย 3000 พันกว่า แต่ใช้ไปแค่ 1/6 ขวด อย่างน้อยทำได้ 5 ครั้ง เท่ากับ ครั้งละ 600 บาทเองนะ ทำ 2 เดือนครั้ง ก็ปีละ 3000 บาท ได้ออกกำลังด้วย  ผมกำลังจะลองรีวิวดูด้วยครับ เงาดีทีเดียว แล้วแต่กำลังทรัพย์ครับ แต่ไม่ได้กันรอยนะ ต้องเติมบ่อยๆ เหมือนกันครับ

3. ป้องกันไม่ได้ ทำใจครับ รอหลายรอย ก็ทำทีเดียวจบ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 01:59:38 »
เคลือบแก้วสำหรับผมคุ้มมาก เงางามกว่าแว็กเยอะ รอยขนแมวก็น้อยกว่า อยู่นานเกิน5 ปี
เงาคนละแบบครับเคลือบแก้วออกแนวใสๆเหมือนมองผ่านกระจกใสๆไม่ฉ่ำมาก
ถ้าพวก show car จริงๆรถประกวด wax เกรดดีๆแพงกว่าเคลือบแก้วก็มีครับกระปุกละหลายพันหมื่นแสนมีหมด
มีจำแนกตามความเหมาะสมของสีด้วยส่วนตัวผมรถสีขาวก็เคลือบเดือนละครั้งครับลูบดินน้ำมันใช้ตัวขจัดคราบแล้วค่อย
ลง wax

ถามว่าสำหรับรถใช้งานทั่วไปเคลือบแก้วเป็นตัวเลือกที่ดีครับแต่นะวันนี้ผมว่าราคามันยังไม่เหมาะสมราคาแรงไปหลายๆที่เริ่มมี
การแข่งขันมากขึ้นอีกสักพักราคาน่าจะตัดสินใจกันได้ง่ายกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 11:23:14 »
คหสต. ผมว่าเอาไปอุดแบบ สตีม ความร้อนดีกว่าครับ ใช้งานสบายใจกว่า
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 12:49:57 »
1. ถ้าแค่ตะปูเจาะยางให้รั่วเฉยๆ แล้วเอาไปอุดก็ไม่เป็นอะไรครับ ผมเคยทำแล้ววิ่งมาสองปีจนเปลี่ยนยางเริ่มโล้นแล้วใหม่มันก็ยังปกติดี

2. ไม่ทราบครับ ขยันล้างและลงแว๊กทุกอาทิตย์เอา ช่วยได้ระดับนึงเลยล่ะ (หมาที่บ้านชอบเอาเล็บข่วนรถ)

3. ถ้าจอดในห้างก็จอดชิดเสาหน่อยครับ ให้ห่างกับคันข้างๆ เยอะหน่อย และเลี่ยงที่จะจอดกับรถบุบๆ เก่าๆ หรือจอดในช่องจอดที่แคบๆ ครับ ส่วนเรื่องแก้ไขรอยบุบ ลองแวะไปแถวลานจอดรถโลตัสเรียบใต้ทางด่วนรามอินทราช่วงเสา-อาทิตย์ดูครับ มีช่างเก่งๆ รับแก้อยู่ รอยละไม่กี่ร้อย ยิ่งแก้เยอะยิ่งลดราคา แต่ผมแนะนำว่าให้ไปทำเฉพาะตอนที่มีรอยเยอะหรือดูน่าเกลียดแล้วดีกว่าครับ เพราะต้องถอดแผงประตูแทบทุกครั้งที่แก้ เดี๋ยวรถจะช้ำและมีเสียงก๊อกแก๊กกวนใจแทนรอยบุบครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก