ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ vsc กับรถกระบะ  (อ่าน 8600 ครั้ง)

ออฟไลน์ sarawut66

• Jr. Member
  • **
ระบบ vsc กับรถกระบะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 08:26:14 »
ถ้าเอาระบบ vsc มาใส่ในรถกระบะทุกรุ่นได้ก็น่าจะดีนะคับ เพราะส่วนใหญ่ตัวรถสูง ขับกันเร็วมาก โดยเฉพาะเจ้าตลาดซึ่งมีชื่อเสียงด้านการทรงตัวที่ความเร็วสูงๆไม่ดีอยู่แล้ว พี่ๆเพื่อนๆคิดว่าน่าจะเป็นระบบพื้นฐานแบบถุงลมนิรภัย หรือ ABS ที่น่าจะมากับรถทุกรุ่นในปี 2014 ได้หรือยังคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ระบบ vsc กับรถกระบะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 08:42:49 »
เจ้าตลาดเคยใส่ให้

แล้วเอาออกหมดทุกรุ่นครับ 55555 เขาไม่จัดมาให้ ก็ต้องหายี่ห้ออื่นรุ่นสูงๆกันไปครับ

supersv

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 12:05:07 »
เจ้าตลาดเคยใส่ให้

แล้วเอาออกหมดทุกรุ่นครับ 55555 เขาไม่จัดมาให้ ก็ต้องหายี่ห้ออื่นรุ่นสูงๆกันไปครับ

พอจะทราบสาเหตุไหมครับ ?

ออฟไลน์ Air_graphic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 12:20:42 »
TOYOTA VIGO 4x4 D-cab 3.0G VSC ปี09
กระบะเจ้าแรกในไทยที่ใส่ระบบควบคุมการทรงตัวมาให้ (ตอนนี้ถอดออกไปแล้ว หุ หุ)
ขอบอกว่ามีประโยชน์มากๆ ใครที่บอกระบบนี้อยู่บนกระบะแล้วทำงานได้ไม่ดี อย่าไปเชื่อ
ผมใช้มาโครตบ่อย ลองหากระทู้ๆเก่าๆที่ผมเคยตอบดูครับ เล่าจากที่เจอมาจริงๆทั้งนั้น
โดยเฉพาะคนที่มีสไตล์ขับแบบกระแทกคันแร่ง เหยียบส่งออกโค้ง ยูเทิร์นเจอน้ำลื่นๆ
ขอบอกว่าเหมาะมาก ระบบได้ทำงานอย่างบ่อยควบคุมรถได้ทุกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 12:28:35 โดย Air_graphic »

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 12:50:34 »
ให้มาเป็นรายแรกในรถกระบะ  และ  ถอดออกเป็นรายแรกในรถกระบะอีกด้วยนะครับ  ;D
ถ้าจำไม่ผิด Vigo รุ่นนี้ มี VSC TRC เบรกก็มี EBD BA มาด้วยนะครับ  ส่วนรุ่นใหม่กลับไปเป็น LSPV เหมือนเดิม
ระบบ ABS ของรุ่นนี้เป็นแบบ 4 Channel   รุ่นใหม่(Champ) กลับมาเป็น 3 Channel คืน

สมัยนั้น การโปรโมทเรื่อง VSC ใน Vigo นั้น  น้อยมากครับ  ผมว่าหลายๆคนยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่า Vigo มี VSC
ที Vios ล่ะ โอ้โห โปรโมทไอ้ " V-Control " ซะจนหลายๆคนจะงง และ จะแทบจะเข้าใจว่ามันคือ VSC ซะแล้ว
Vigo Champ ก็โปรโมท "ระบบช่วงล่าง DTS "  มึนกับ Toyota เลย
ทำโฆษณาให้ดูกำกวม ว่ามีระบบนั่นนี่นู่นั่น ทั้งที่จริงๆแล้ว มันไม่มีอะไรเล๊ยยยยยยยยยยยย

ไหนๆก็มาถึงตรงนี้แล้ว ต่ออีกหน่อยดีกว่า
Chevrolet Colorado ก็อีกคัน มี ESP CBC ฯลฯ ระบบช่วยเหลืออีกเพียบ ไม่ค่อยโปรโมทเล๊ยยยย
มาโปรโมทว่า "ปลอดภัยด้วยระบบช่วงล่าง CRS"  CRS = comfort ride suspension  ปลอดภัยตรงไหน(วะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 12:54:04 โดย vellcap »

ออฟไลน์ st191

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 12:57:05 »
การตลาดเขาเหนือชั้ม มาก มาก

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 13:32:19 »
ให้มาเป็นรายแรกในรถกระบะ  และ  ถอดออกเป็นรายแรกในรถกระบะอีกด้วยนะครับ  ;D
ถ้าจำไม่ผิด Vigo รุ่นนี้ มี VSC TRC เบรกก็มี EBD BA มาด้วยนะครับ  ส่วนรุ่นใหม่กลับไปเป็น LSPV เหมือนเดิม
ระบบ ABS ของรุ่นนี้เป็นแบบ 4 Channel   รุ่นใหม่(Champ) กลับมาเป็น 3 Channel คืน

สมัยนั้น การโปรโมทเรื่อง VSC ใน Vigo นั้น  น้อยมากครับ  ผมว่าหลายๆคนยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำว่า Vigo มี VSC
ที Vios ล่ะ โอ้โห โปรโมทไอ้ " V-Control " ซะจนหลายๆคนจะงง และ จะแทบจะเข้าใจว่ามันคือ VSC ซะแล้ว
Vigo Champ ก็โปรโมท "ระบบช่วงล่าง DTS "  มึนกับ Toyota เลย
ทำโฆษณาให้ดูกำกวม ว่ามีระบบนั่นนี่นู่นั่น ทั้งที่จริงๆแล้ว มันไม่มีอะไรเล๊ยยยยยยยยยยยย

ไหนๆก็มาถึงตรงนี้แล้ว ต่ออีกหน่อยดีกว่า
Chevrolet Colorado ก็อีกคัน มี ESP CBC ฯลฯ ระบบช่วยเหลืออีกเพียบ ไม่ค่อยโปรโมทเล๊ยยยย
มาโปรโมทว่า "ปลอดภัยด้วยระบบช่วงล่าง CRS"  CRS = comfort ride suspension  ปลอดภัยตรงไหน(วะ)

ฝ่ายการตลาดของโตโยต้าสมควรอ่าน

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 20:03:22 »
vigo โฉมปัจจุบัน ในออสเตรเลีย , นิวซีแลนด์ , ยุโรป
ABS,EBD,VSC,TRC, ยังอยู่ครบ

มันน่าน้อยใจสำหรับคนไทย
ใส่มาให้ตอนไมเนอร์เชนจ์ครั้งแรกก็ดีแล้ว
ไม่รู้ตอนนี้ตัดออกทำไม
หรืออาจมีการตัดบางสิ่งบางอย่างที่ลูกค้าไม่รู้ออกอีก
ทำแบบนี้เหมือนไม่จริงใจกับลูกค้าเลย  :-[ :-[ :-[

Leilight

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 20:15:35 »

ฝ่ายการตลาดของโตโยต้าสมควรอ่าน
การคลาด Chev ยิ่งต้องอ่าน

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 21:03:43 »
แต่ก็ยังมีสาวกโตโยต้าหลายคนที่มองว่าไม่มีไม่เป็นไร ไม่จำเป็น เข้าทางพี่โตเลยสิ ตัดมันสะเลยให้มาดีๆไม่สนใจซะงั้น ;D

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 22:45:54 »
All New D-max ตัว TOP แคป และ สี่ประตู ยกสูง   

ได้ ABS EBD BA VSC TRC  มาครบครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 00:23:37 »
ฮาเจ้าตลาดดีเหมือนกัน

คงเห็นว่าคนไม่สนใจ เลยถอดออกซะ

kukonba

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 14:05:38 »
VIGO ทุกรุ่นจะมีติดออกมา

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 18:07:02 »
รุ่นใหม่เอาออกหมดเลยครับ อาจจะตอนทุนที่สูงขึ้นหรือเปล่า หรือไม่ก็อาจจะมั่นใจในช่วงล่างตัวเองมากครับ ไม่จำเป็นต้องพึ่งระบบ VSC เลยถอดออกเพราะต้นทุนเพิ่มรึเปล่า ต้องถามคนขับตัวที่มี VSC และคนขับตัวใหม่ว่ามันต่างกันหรือเปล่า แต่ผมเคยขับตัวใหม่ ผมว่ามันก็โอเคดีนะครับ ไม่มีแกว่งเหมือนที่พูดกัน ช่วงล่างจะมีความกระด้างอยู่บ้าง แต่ว่ารู้สึกได้ว่าหนึบขึ้น อันนี้แล้วแต่มุมมองคนขับนะครับ

shueji

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 15:51:03 »
อืม เมื่อก่อนวีโก้มีระบบ vsc ตอนนี้เป็นช่วงล่าง DTS ก็ดีขึ้นกว่าเก่าอยู่นะ

RUNDOG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 10:48:52 »
จริงๆแล้วก็น่าจะมีให้มันเป็นมาตราฐานความปลอดภัยไปเลย เหมือนถุงลมนิรภัย ที่วีโก้ให้มาทุกรุ่นผมว่าดีนะ แต่ต้นทุนสูงขึ้นแน่นอน เดี๋ยวก็ไปลดตัวอื่นอีก ถ้าไปปรับลดเกี่ยวกับฐานภาษีในตัวที่มีอุปกรณ์ความปลอดภัยได้ก็น่จะดีมากๆเลย

ออฟไลน์ bizinezz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 18:17:34 »
ผมเห็นด้วยกับการใส่ระบบ vsc tcs abs airbag มาในกระบะนะครับ
โดยเฉพาะabs กับ airbag ควรมีตั้งแต่รุ่นกลางได้แล้ว
ส่วน vsc  กับ tcs ใส่มาในรุ่นTOPของแต่ละไลน์ก็ได้ครับ
แล้วก็สมควรมีเกียร์ออโต้ในรุ่นท็อปของแต่ละไลน์...ทุกยี่ห้อครับ!   ;)
พูดถึงฟอร์ด กับ มาสด้า
คุณเป็นแบรนด์รอง แลกได้..ต้องแลกครับ ใส่เกียร์ออโต้มาในรุ่นแคป กับแคปยกสูงมาเก็บช่องว่างตรงนี้ด้วย
เจ้าตลาดเขาใส่กันหมดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 18:20:04 โดย bizinezz »

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 19:47:34 »
อืม เมื่อก่อนวีโก้มีระบบ vsc ตอนนี้เป็นช่วงล่าง DTS ก็ดีขึ้นกว่าเก่าอยู่นะ

มันไม่เกี่ยวกันนะ 

VSC มันคือระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัวของรถ  โดยมีระบบอิเล็กทรอนิกค์เข้ามาเกี่ยวข้อง
DTS มันก็แค่ืชื่อเรียกเท่ห์ ๆ  ของชุดสปริงกับโช๊คที่เซ็ทมาใหม่เท่านั้นเอง