ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า jazz 2014 จะเจอเบรคหลังดรัมเหมือน city รึเปล่าครับ  (อ่าน 5580 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
เห็นออฟชั่นจะเหมือนๆกัน คิดว่าไงครับ ถ้าเหมือนซิตี้ รุ่นเก่าดิสดีๆ เปลี่ยนเป็นดรัมซะงั้น

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
Re: คิดว่า jazz 2014 จะเจอเบรคหลังดรัมเหมือน city รึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 22:15:48 »
ยุคนี้ ต้องคำนึงถึงประสิทธิภาพโดยรวมครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ กัสสึ...

Re: คิดว่า jazz 2014 จะเจอเบรคหลังดรัมเหมือน city รึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 22:51:23 »
สำหรับ CITY ผมว่าหน้าดิส หลังดัมพ์  ระยะเบรคสั้นกว่าและหัวทิ่มน้อยกว่า ดิสคู่นะครับ  ;)
ปล.ลองจากรุ่น2012 ตัวS กับSV ครับ  8)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 22:52:44 »

ผมก็ OK นะ ที่หลังจะเป็น ดรัม เพราะไม่ใช่รถ สมรรถนะสูง

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 22:59:07 »
ผมว่ามันเบรกมั่นใจกว่าน่ะครับ ดิสคู่หัวทิ่มไปหน่อย สมัยนี้ดรัมเบรกดีขึ้นมากครับ

เคยลองขับ vios 2013 หลังดรัมเบรก เบรกดีมาก ระยะเบรกสั้นกว่าดิสด้วยซ้ำ

ถ้าดิสแล้วเป็นสนิมน่ะ หัวทิ่มหนักเลยจ๊ะ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 23:12:16 »
มีโอกาสแน่ครับ

ถึงดรัมเบรคหลังดูโบราณ แต่ก็อัดเทคโนโลยีช่วยเหลือเต็มพิกัด อย่าง

ถ้ามีโอกาสได้รี้อ คุณ จขกท. จะเห็นว่ามีเซ็นเซอร์ที่ตัวดรัมเบรค ซึ่งเชื่อมต่อกับ

- ระบบป้องกันล้อล็อค ABS
- ระบบกระจายแรงเบรค EBD
- มี VSA เข้ามาช่วยเหลือกรณีลื่นไถล

ฉะนั้นแล้ว ผมไม่คิดมากเรื่องนี้ครับ

รถที่ใช้ดรัมหลัง แต่ระยะเบรคสั้นกว่า 4 Disc ก็มีนะครับ ตัวอย่างง่ายๆ วีออสทั้งโฉม NCP93R และ NCP150R ไงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 23:15:56 โดย NoFlyZone »

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 23:30:38 »
ดรัมชัวร์ครับ เท่าที่สังเกตแจสเปนไงซิตี้ก็แบบนั้น  แต่ดรัมเบรคก็ใช่ว่าจะแย่นะครับ ถ้าเซตมาดีอาจจะดีกว่าดิสนะครับ

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 23:40:30 »
ไม่จบซะทีเนาะ เฮ้อ.....  8)

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 01:30:37 »
.....เเจ๊สก็น่าจะเจอเเบบเดียวกับซิตี้นะครับ

เเต่ทว่า ดรัม ดิสมาอีกละครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ใครมีซิตี้ตัว2012 กับ ตัว2014 ช่วยวิ่งความเร็ว100 KM/H เเล้วเบรคให้เต็มเท้าเลยครับ...อยากรู้เหมือนกันครับว่าระยะเบรคคันไหนจะน้อยกว่ามากกว่ากันกี่เมตร จะได้ไม่ต้องมาถามอีกว่า ดิส4ล้อ กับ ดิสคู่หน้าดรัมหลัง อันไหนดีกว่า Please เลยนะครับ อยากรู้เหมือนกัน  ...ส่วนตัวมีปาเจโร่v6 อยู่ครับ ได้ไปเปลี่ยนจากดรัมเป็นดิส..เเค่รู้สึกว่าเวลาเบรคเเรงๆเเล้วหัวไม่ทิ่ม.เเต่เเป้นเบรคเวลากดรู้สึกว่าลึกขึ้นชัดเจนเลยครับ..ระยะเบรคยังไงผมว่าก็พอๆกันนะครับหรือดิสอาจสั่นกว่านิดหน่อยรึป่าวไม่เเน่ใจ(ไม่ได้มีเครื่องมือวัด..ความรู้สึกล้วนๆ)

ปล.ที่พิมมาไม่เกี่ยวเลยเเหละครับ ^^

ปล.2 อยากสอบข้อมูลอีกหน่อยนะครับใครที่..ใช้รถคู่หลังเป็นดรัมเเล้วเปลี่ยนเป็นดิส..รู้สึกยังไงมั้งครับ..ส่วนมากน่าจะเป็นประเภท PPV(Fortuner Pajaro) กระบะ4ประตู(Vigo Dmax..อีกมากมาย)..เบรคดีขึ้นรึป่าวครับ..ระยะเบรคทำนองเนี่ยครับ..ขออนุญาติ จขกท หน่อยนะครับ  

ปล.3 เเล้วถ้าเวลาเบรคนิดๆเเต่ไม่ถึงครึ่งของเเป้นเบรคเเล้วสั่นที่พวงมาลัย นี่เป็นเพราะจานใช้ไหมครับ..ต้องไปเจียจานเอาใช่ไหมครับ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 01:33:27 โดย Coat145 »
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 08:48:44 »
ถ้าแจ๊สเป็นดิส ซิตี้มีเคือง

ฉะนั้นดรัมแน่นอน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 11:14:59 »
.....เเจ๊สก็น่าจะเจอเเบบเดียวกับซิตี้นะครับ

เเต่ทว่า ดรัม ดิสมาอีกละครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ใครมีซิตี้ตัว2012 กับ ตัว2014 ช่วยวิ่งความเร็ว100 KM/H เเล้วเบรคให้เต็มเท้าเลยครับ...อยากรู้เหมือนกันครับว่าระยะเบรคคันไหนจะน้อยกว่ามากกว่ากันกี่เมตร จะได้ไม่ต้องมาถามอีกว่า ดิส4ล้อ กับ ดิสคู่หน้าดรัมหลัง อันไหนดีกว่า Please เลยนะครับ อยากรู้เหมือนกัน  ...ส่วนตัวมีปาเจโร่v6 อยู่ครับ ได้ไปเปลี่ยนจากดรัมเป็นดิส..เเค่รู้สึกว่าเวลาเบรคเเรงๆเเล้วหัวไม่ทิ่ม.เเต่เเป้นเบรคเวลากดรู้สึกว่าลึกขึ้นชัดเจนเลยครับ..ระยะเบรคยังไงผมว่าก็พอๆกันนะครับหรือดิสอาจสั่นกว่านิดหน่อยรึป่าวไม่เเน่ใจ(ไม่ได้มีเครื่องมือวัด..ความรู้สึกล้วนๆ)

ปล.ที่พิมมาไม่เกี่ยวเลยเเหละครับ ^^

ปล.2 อยากสอบข้อมูลอีกหน่อยนะครับใครที่..ใช้รถคู่หลังเป็นดรัมเเล้วเปลี่ยนเป็นดิส..รู้สึกยังไงมั้งครับ..ส่วนมากน่าจะเป็นประเภท PPV(Fortuner Pajaro) กระบะ4ประตู(Vigo Dmax..อีกมากมาย)..เบรคดีขึ้นรึป่าวครับ..ระยะเบรคทำนองเนี่ยครับ..ขออนุญาติ จขกท หน่อยนะครับ  

ปล.3 เเล้วถ้าเวลาเบรคนิดๆเเต่ไม่ถึงครึ่งของเเป้นเบรคเเล้วสั่นที่พวงมาลัย นี่เป็นเพราะจานใช้ไหมครับ..ต้องไปเจียจานเอาใช่ไหมครับ??

ปล. 2 ถ้าเอาFORTUNER ไปทำเบรคหลังเป็นดิสก์ จะเบรคได้ ห่วยลงด้วยหม้อลมเดิม เพราะวาล์วหลังไม่ได้ทำมาเผื่อลูกสูบหลังที่ใหญ่ขึ้น ต้องเปลี่ียนวาล์วเบรคหลังด้วยครับ ถึงจะพอเบรคได้ แต่ถึงอย่างไร ด้วยการออกแบบหม้อลมเดิม ๆ ของ Fortuner คุณต้องออกแรงมากขึ้นครับ Parjero Sport อันนี้ผมไม่ทราบครับ

ปล. 3 ใช้ครับ สั่นเพราะจาน ต้องเจีย

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 11:21:09 »
จากรุ่นก่อนๆ อุปกรณ์และราคารุ่นต่อรุ่น Jass จะมากกว่า อย่างน้อย ดิสหลังอาจมีในตัว top

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 12:17:53 »
ผมว่าjazz น่าจะเป็นดิสอยู่นะครับ เพราะว่าเหมือนตัวที่แล้ว jazz จะได้ดิสตั้งแต่รุ่นล่างเลย แต่city. รุ่นล่างจะเป็นดรัม แต่รุ่นtopกับรองtop จะเป็นดิส

nithiyod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 12:52:12 »
น่าจะเป็นดรัมเหมือนกันครับ จะได้ใช้อะไหล่ part เดียวกัน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 20:33:11 »
ดิสหลังได้ความรู้สึกทางใจมากกว่า  แต่ใช้งานจริงดรัมป์เบรคก็ดีพอแล้วครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ noobs

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 20:41:08 »
ผมว่าjazz น่าจะเป็นดิสอยู่นะครับ เพราะว่าเหมือนตัวที่แล้ว jazz จะได้ดิสตั้งแต่รุ่นล่างเลย แต่city. รุ่นล่างจะเป็นดรัม แต่รุ่นtopกับรองtop จะเป็นดิส

Jazz น่าจะ ดิสเบรคหมดทุกรุ่นครับ เพราะตัว GE MC ปัจจุบันก็เป็น ดิสเบรค หมดทุกรุ่น แม้แต่ MT

ปรกติ Jazz จะแพงกว่า City รุ่นเดียวกัน ประมาณ 20,000 - 30,000 บาทก็เพราะ + ต้นทุน ดิสเบรค เพิ่มไปด้วย

อ้อลืมไป GE MC แต่มันมีรุ่นหนึ่งที่เป็นดรัม ตัวไฮบริดที่มาทีหลัง

แต่ตัว 2014 ที่กำลังจะมาก็ไม่แน่ว่าจะยังเป็นเหมือนเดิมไหม แต่ก็คิดว่าควรน่าจะดิสเบรค หมดทุกรุ่น เน้นสวยไว้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 20:44:55 โดย noobs »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 23:28:28 »
ดรัมหลัง ใช้มาหลายคันผมว่ามันไม่ได้มีปัญาหาอะไรเลยในชีวิตประจำวันครับ
ยกเว้นเอาซื้อมาเพื่อไปขับในสนามแข่งนะครับ ค่อยกังวล
ถ้า Jazz ใหม่ ให้ดิสก์หลังมาก็ดีครับ หลายๆคนสามารถเบิกชิ้นส่วนเอาไปใส่ City ได้
City รุ่นเก่า จะดิสก์หรือดรัมที่ล้อหลัง มันก็ฟีลเดียวกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ maxzerker

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 19:22:25 »
Swift ผมหน้า Disc หลัง Drum ผมว่าเบรคดีกว่า Jazz ที่บ้านอีกอะ
เรื่องนี้เขาไม่เอามาเป็นประเด็นแล้วครับ ตลก

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2014, 04:14:16 »
สำหรับผม ถ้าให้ดิสก์เบรคมา ผมชอบมากกว่านะ

ชอบที่
- ดิสก์เบรคตอบสนองไว
- มีความเสถียรในการใช้งานมากกว่าเมื่อลุยน้ำ
- ถ่ายเทความร้อนได้ดี
- บำรุงรักษาง่าย

ดิสก์เบรคและดรัมเบรค นั้นมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน
ถ้ารู้จักดูแลบำรุงรักษา ทั้งสองแบบสามารถหยุดรถได้ปลอดภัยเช่นเดียวกันครับ