ผู้เขียน หัวข้อ: ยางระเบิด ตอนจอดรถไว้เฉยๆ  (อ่าน 4950 ครั้ง)

ออฟไลน์ hemp

• Newbie
  • *
ยางระเบิด ตอนจอดรถไว้เฉยๆ
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 20:13:45 »
เรื่องมีอยุ่ว่า

วันนี้ประมาณบ่ายโมง นั่งทานข้าวอยู่ในบ้าน อยุ่ๆที่หน้าบ้านมีเสียง ดัง ปุ๊ง คล้ายลูกโป่งระเบิด เดินออกไปดู(มีรถจอดอยู่คันเดียวที่หน้าบ้าน) เดินออกไปดู ล้อหลังขวาแบนเลย
รถไม่ได้ขับออกไปไหนเลย ครั้งสุดท้่ายที่ขับ คือวันจันทร์ตอนเช้า และ ก็จอดยาวมาจนวันนี้เลย

อยากสอบถามว่า
1.เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างหรอคับ
2.ยางที่เปลี่ยนควรเปลี่ยน คู่หรือล้อเดียวก็ได้คับ
3.ยางที่เหลือมีโอกาศเป็นเหมือนกันไหมคับ

เข้าศูนย์bmwแล้วคับ
ช่างบอกว่าเกิดจากการระเบิดจากด้านในอาจเกิดจากการตกหลุมมา หรือกระแทกมา

ขอคำปรึกษาด้วยคับ

ุ่ปล.รถของผมเป็น RFT Goodyear ติดรถ BMW 328i f30 นะคับรถออกมาประมาณ เดือน 7/13. ขับไปประมาณ18000 กม. เติมลมยาม 34psi 4ล้อคับ

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
Re: ยางระเบิด ตอนจอดรถไว้เฉยๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 20:24:42 »
Runflat เค้าเคลมว่าไม่ระเบิดหนิครับแต่ทำไมเป็นแบบนี้ได้หล่ะครับเข้ามา งง ด้วยคนครับ

honest

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2014, 22:26:11 »
ยาง run flat ไม่น่ามีโอกาสระเบิดนะครับ จะว่าอุณหภูมิเปลี่ยนก็ไม่น่าใช่ แปลกมาก

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 08:04:33 »
แปลกมากครับ ขอรอฟังเคสนี้ด้วย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

jaesz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 10:23:39 »
วิ่งมาได้ 18000 km แล้ว ตัดเรื่องDefect ทิ้งไปเลย

คงเคยกระแทกอะไรมา+เติมลมยางแรงดันสูง ลองเทียบแรงดันล้อที่เหลือดูจากเครื่องมือวัดลมที่เชื่อถือได้ครับ

หรืออาจจะโดนแกล้ัง

marsstone

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:01:51 »
มองโลกในแง่ดี โชคดีนะครับ ที่จอดอยู่...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:42:38 »
มองโลกในแง่ดี โชคดีนะครับ ที่จอดอยู่...
กำลังทานข้าวจะไปธุระพอดีนะคับ แม่ผมก็พูด  ;D

วิ่งมาได้ 18000 km แล้ว ตัดเรื่องDefect ทิ้งไปเลย

คงเคยกระแทกอะไรมา+เติมลมยางแรงดันสูง ลองเทียบแรงดันล้อที่เหลือดูจากเครื่องมือวัดลมที่เชื่อถือได้ครับ

หรืออาจจะโดนแกล้ัง
ลมนางเติมที่ b-quick ตลิดเลยอ่ะคับ ที่ศูนย์บอกว่าอาจจะไปกระเเทกหรือตกหลุม ไรมา แต่ผมไม่เคยเจอจอดอยู่ล่ะแตกได้ไง
ในบ้านอีกต่างหาก 555

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 11:50:17 »
ยางตก qc....(เดา)  จะรันแฟลท หรือไม่ ก็ย่อมมีได้  ไปโทษว่าลงหลุม ฯลฯ  ไม่ถูกหรอก  วิ่งแค่นี้เอง

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 17:33:10 »
ขอดูรูปหน่อยครับ อยากเห็นเวลายาง tun flat ระเบิดว่ามันฉีกยังไง

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 18:23:20 »
ปรกติยางรันแฟลตแม้จะระเบิดก็ยังคงไม่เสียรูป ทำให้ไม่มีอาการรถเสียหลักฉับพลัน
แต่ในกรณีที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่ามาก็แปลก ผมเคยเกิดกับยางธรรมดาเพราะใส่ลมแน่นเกินไป
อย่างไรก็ตาม ท่าน จขกท ต้องคุยกับบีเอ็มให้ดี ในกรณีมันมีสิทธ์เป็นความผิดพลาดอะไหล่ได้
อย่าให้เค้าพูดว่าของเค้าดีอยู่แล้ว ความผิดอยู่ที่เราคนขับโดยไม่ตรวจสอบอะไรเลย
ผมเคยโดนเรื่องสีที่ปุ่ม auto hold ไปทีนึง ต้องโทรไปถึงเยอรมันมันถึงจะยอมเคลม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 21:13:20 »
ขอดูรูปหน่อยครับ อยากเห็นเวลายาง tun flat ระเบิดว่ามันฉีกยังไง
รูปเดี๋ยววันศุกร์ไปรับรถจะเอารูปมาลงให้ดูนะคับ
มันแตกด้านข้างใน มองไม่เห็นแต่ช่างเคลมถ่ายไว้เดี๋ยวเอามาลงให้นะคับ
ปรกติยางรันแฟลตแม้จะระเบิดก็ยังคงไม่เสียรูป ทำให้ไม่มีอาการรถเสียหลักฉับพลัน
แต่ในกรณีที่ท่านเจ้าของกระทู้ว่ามาก็แปลก ผมเคยเกิดกับยางธรรมดาเพราะใส่ลมแน่นเกินไป
อย่างไรก็ตาม ท่าน จขกท ต้องคุยกับบีเอ็มให้ดี ในกรณีมันมีสิทธ์เป็นความผิดพลาดอะไหล่ได้
อย่าให้เค้าพูดว่าของเค้าดีอยู่แล้ว ความผิดอยู่ที่เราคนขับโดยไม่ตรวจสอบอะไรเลย
ผมเคยโดนเรื่องสีที่ปุ่ม auto hold ไปทีนึง ต้องโทรไปถึงเยอรมันมันถึงจะยอมเคลม
เค้าทำเรื่องเคลมประกันให้อ่ะคับ แต่ให้บอกว่าขับกระแทกมา แต่ผมอยากรู้ว่าจอดเฉยๆแต่แตกเองได้แล้วเส้นที่เหลือจะแตกเองอีกรึปล่าว กลัวไปเที่ยวไกลๆล่ะงานเข้า

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 20:20:02 »
ที่ผมรู้มาตอนเรียนวิชาช่างยนต์ เติมลมเยอะไม่ใช่สาเหตุทำให้ยางระเบิดนะครับ ถ้าเติมลมน้อยไปนี้แหละที่ทำให้ยางระเบิดได้เพราะแก้มยางจะพับลงตอนที่ยางสำผัสกับพื้นเวลาล้อล้อหมุนเร็วๆจะทำให้เกิดความร้อนสะสมทำให้ยางระเบิดได้ ดูอย่างกระบะขนของ3-4ตันแต่ล่ะคันเติมลม50-70psi นะครับ