ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 4 แสนปลาย - 5 แสนต้น เน้นปลอดภัย กับขับไม่เหนื่อยมาก  (อ่าน 3253 ครั้ง)

pos

• บุคคลทั่วไป
ส่วนใหญ่ขับคนเดียว ในเมือง ตจว.คงนานๆที เพราะขับยังไม่ค่อยเก่ง
เคยขับ nissan march รู้สึกมันอืดๆ เหนื่อยๆ
ทดลองขับ city ไม่ค่อยโอเค กับ เสาข้างซ้ายด้านข้าง เหมือนทัศนวิสัยไม่โอเค เหมือนยี่ห้ออื่น แต่พวงมาลัยเบาดี

อยากได้คันเล็กๆ หาที่จอดง่ายๆ ประหยัดน้ำมัน และปลอดภัย
สนใจ amaze เพราะ sedan เล็กๆ แต่มีคนบอกวัสดุภายใน option น้อย และไม่มีการทดสอบการชน ดูไม่ค่อยปลอดภัย

มีรุ่นไหนแนะนำบ้างค่ะ ขอบคุณค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2014, 11:12:48 โดย pos »

ออฟไลน์ blggg

• Jr. Member
  • **
March อัตราเร่งอืด Eco-Car คันอื่นๆก็ไม่ได้หนีกันมากครับ รู้สึก Mirage จะทำเวลา 0-100 ได้ดีที่สุด (CVT) ถ้าค่อนข้างห่วงเรื่องอัตราเร่งแนะนำไป MT หรือ C-Segment ครับ

ถ้าอยากได้ sedan เล็กๆ C-Segment ก็ Vios ครับ ผมคิดว่าน่าจะขับสบายกว่า City (2012) ช่วงล่างนุ่มกว่านิดหน่อย อัตราเร่งช่วงต้นดีกว่า เก็บเสียงดีกว่า เหมาะขับในเมือง

แต่ถ้าอยากได้เป็น B-Segment จริง ลองดู Mitsubishi Mirage ไม่ก็ Attrage ครับ พี่จิมมี่เคยรีวิวไว้ แต่เวลาเข้าศูนย์อาจไม่สะดวกสบายเหมือนเข้า Toyota Honda ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ส่วนใหญ่ขับคนเดียว ในเมือง ตจว.คงนานๆที เพราะขับยังไม่ค่อยเก่ง
เคยขับ nissan march รู้สึกมันอืดๆ เหนื่อยๆ
ทดลองขับ city ไม่ค่อยโอเค กับ เสาข้างซ้ายด้านข้าง เหมือนทัศนวิสัยไม่โอเค เหมือนยี่ห้ออื่น แต่พวงมาลัยเบาดี

อยากได้คันเล็กๆ หาที่จอดง่ายๆ ประหยัดน้ำมัน และปลอดภัย
สนใจ amaze เพราะ sedan เล็กๆ แต่มีคนบอกวัสดุภายใน option น้อย และไม่มีการทดสอบการชน ดูไม่ค่อยปลอดภัย

คำจำกัดความ ของคำว่าปลอดภัย ที่ผมเข้าใจใน กท.นี้ คือ มี airbag abs ตัวรถใหญ่เท่าที่เงินไหว นะครับ

เลิกมอง พี่น้อง brio เลยครับ รถเล็กสุดใน eco แล้วถ้าลอง ซัดกันตรงๆ รถชนรถ เสียเปรียบสุด ซัดกับเสาไฟยังพอไหว เสาอาจจะรอด
ถ้าเป็นกรณีนี้ ผมมองที่ Almera ที่เดียวเลยครับ แต่ จขกท. ไปลอง มีนามาแล้ว คงไม่น่จะชอบ al แน่ๆ เรื่องอัตตราเร่ง

เรื่องขับไม่เหนื่อย เช่นความอ่อนล้าระหว่างขับ ถ้าอ่านจากสิ่งที่ จขกท.เขียนบอกไว้ว่าขับในเมืองผมว่าล้าทุกคัน
ติดยังกะตังเม ขาขวาต่อให้เบนซ์ก็ตะคริวกินครับ ยิ่งเกียร์ ธรรมดา ไปทั้งซ้ายและขวาเลย ส่วนต่างจังหวัด เครื่องแรงได้เปรียบครับ ล้าน้อยกว่าแน่ๆ
ตรงนี้ผมมองเป็นความเครียดระหว่างขับมากกว่า ไม่ต้องคำนวนมากตอนแซง เชียร์ เครื่องแรงสุดๆ คันไหนก็ได้  ไม่ แจ๊ส ก็ ตี้

ผมมีแค่ 3 ตัวเลือก jazz city almera ครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ delete

ไปลอง สวิฟท์ กับ ยาริส อีโค่ ดูรึยังครับ
2 คันนี้ น่าจะขับดีระดับต้นๆของรถราคา 4-5 แสน
มาร์ช อัลมิร่า แอททราช มิราจ ผมเห็นส่วนตัวของผมเอง เครื่อง 3 สูบ คือจุดด้อย

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าบอกว่ามาชยังอืด กับงบแต่นี้ คงต้องไปดูมือ 2 แล้วล่ะ ที่น่าสนใจก็ fd 5 แสนเอาอยู่ แรงพอ ช่วงล่างไว้ใจได้กว่าอีโคแยอะ แต่พวงมาลัยหนักผู้หญิงอาจไม่ชอบ

ออฟไลน์ korn_69

• Newbie
  • *
c-segment มือสอง สภาพดีๆ มีให้เลือกเยอะครับ
ลองหาดู  ;D

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
รอแจ๊สใหม่ครับ ระหว่างรอเก็บตังเพื่มอีดนิด
 :)

ออฟไลน์ AMG GT

5 แสนกว่าถ้ามือหนึ่งก็น่าจะ  Yaris  ไม่ก็  amera   ครับ

fhasociety

ขอเสนอ มองหา civic fd มือสองเถอะ แล้วจับไปลงแก๊ส จบทุกอย่าง ;D

ออฟไลน์ sixmund35

มาสด้าสองตัวล่างครับ ไม่รู้โปรลดแสนหมดละยังนะ แต่เรื่องขับขี่ผมว่าผ่าน  ;D

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
ถ้าเป็นผม ผมจับ fd ราคา 3 แสนกว่าบาท ครับ ตังค์ที่เหลือก็เอาไว้เติมน้ำมัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Jazz Swift Yaris แล้วแต่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ Tha10050

เป็นสุภาพสตรี ผมเชียร์มือหนึ่ง คับ วางใจได้กว่า ปลอดภัยกว่า( โอกาสอยู่ดีๆรถเสียรถดับน้อยกว่า) รถใหม่ยังไม่จุกจิก เรื่องซ่อม.  ขับอย่างเดียว เข้าศูนย์ ตามระยะ สบายๆคับ

โดยรวมส่วนตัว สรุป ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้ จะเลือก Yaris > Swift > Mirage คับ ดีไซน์อันไหนใช่กับเรา เอาอันนั้นคับ

เน้นอัตราเร่งที่ดี ไม่อืด ก็เหยียบลึกลงอีกหน่อยคับ (ยาริส กะมิราจ ผมว่า น่าจะพุ่งดี)
เน้นขับไม่เหนื่อยมาก:  อย่าขับนาน หรือถ้ามีโอกาสขับไกลก็พักบ่อยๆครับ ใช้ช่วงล่างเดิมๆคับ นุ่มหนึบพอดีๆ  อย่าเปลี่ยนคับ (มันจะตึงตังขึ้น  ขับแล้วจะเหนื่อยขึ้นถ้าถนนไม่อำนวย)  (สวิฟโอเค)
เน้นปลอดภัย: ในส่วนตัวรถ ก็ถุงลม เบรกABS EBD  จัดไป

honest

ถ้า march อืดคงต้องมองรถที่ cc สูงกว่าเครื่องรถ eco car แล้วครับ ลองดู

nithiyod

ลองขยับรถขึึ้นมาอีก step ไหมครับ nissan livina ที่เพิ่งเปิดตัวเมื่อวานดูตอบโจทย์นะครับ ได้เครื่องพันหกด้วย

freeshoot

มีรุ่นไหนแนะนำบ้างค่ะ ขอบคุณค่ะ

ถ้า ตามนี้ ไม่แนะนำ อัลมีร่า ครับ เครื่องเดียวกับ มาร์ช อืดสุด และ วงเลี๊ยว กว้าง จอดยากกว่าเพื่อนครับ