ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม Camry ACV 30 (ตาเหยี่ยว) จะวางเครื่อง MZ ครับ  (อ่าน 11307 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigka

• Newbie
  • *
ขอรบกวนหน่อยนะครับ

พอดีว่า Camry ACV 30 (ตาเหยี่ยว) ปี 2002 ที่บ้าน เครื่องเดิมไม่ไหวแล้วครับ เลยว่าจะเปลี่ยนเครื่อง ที่มองไว้ก็เป็น 1MZ กับ 2MZ ครับ

อยากจะถามว่า 1.อัตราเร่ง 2.ความเร็วปลาย 3.อัตราการซดน้ำมันทั้งในเมืองและนอกเมือง ของ 2 ตัวนี้ต่างกันมากไหมครับ

แล้ว 4.เครื่อง 2 ตัวนี้มีปัญหาจุกจิกไหม 5.ติดแก๊สได้รึเปล่า และสุดท้าย 6.ต้องปรับแต่งอะไรบ้างครับถ้าจะวางเครื่อง

อาจจะถามเยอะไปนิดนึง แต่ก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ ;D ;D

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
ตอบเท่าที่รู้นะครับ อัตราเร่งของ 1MZ FE V6 วางใน KIa Carnival ปี 2004 ได้ครับ

อัตราเร่ง รอบต่ำๆ อืดหน่อย (รอบเดินเบา เบาจริงๆ 600 กว่ารอบ) แล้วก็อัตราทดเฟืองท้ายของ Kia มันหนักด้วยอ่ะครับ
แต่หลังจากนั่น กดเป็นหน้าเชิด 120 ไม่ใช่เรื่องยากเลย ไปชิวๆ 180 ไหลมาได้แบบไม่ต้องลุ้นเท่าไหร่

อัตราสิ้นเปลืองไม่ทราบค้าบบบ LPG ชิวๆ ครับ Toyota ผู้หน้ารัก....ไม่ต้องห่วงเลย

ปัญหาเท่าที่เจอมาคือ.....ช่างต้องอาศัยความชำนาญ และลำบากช่างมากในการตัดต่อเพลาครับ ฉนั้น ขอให้หาช่างดีๆ ที่ตัดต่อเพลาให้พี่ได้ก็สบายใจได้เลยครับ

ปรับแต่งอะไรบ้างถ้าจะวางเครื่อง Kia จากเครื่อง 2400 เป็น 3000 ก็เปลี่ยน ระบบเบรคครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเจ้าของรถเปลี่ยนอะไรมาบ้าง แต่เห็นได้ว่าเปลี่ยนครับ จานกับคาลิเปอร์มันใหญ่ขึ้นแปลกๆ

ผมอาจจะตอบไม่ตรงคำถามเท่าไหร่ แต่ให้ลองคิดว่า...ขนาดตัวถัง MPV ยังขนาดนี้ แล้วถ้าขนาด D Segment มันจะวิ่งขนาดไหน........ :o

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ YenChar

ส่วนตัวผมไม่รู้เรื่องเครื่องบล๊อคนี้
แต่แค่สงสัย ในฐานะที่ใช้ ACV30 อยู่นะครับว่า มันจะไม่หนักหน้ามากไปเหรอครับ
ทุกวันนี้ เวลาขึ้นทางด่วน ขับ 120+ หรือเวลาเข้าโค้ง หมือนท้ายมันหวิวๆจะออก แต่หน้ารถจิกถนนดี
กลัวว่า วางลงไปแล้วบาลานซ์มันจะเสียเอานะครับ ลองคำนวนน้ำหนักตัว+ตำแหน่งการวางดีๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

ส่วนตัวผมไม่รู้เรื่องเครื่องบล๊อคนี้
แต่แค่สงสัย ในฐานะที่ใช้ ACV30 อยู่นะครับว่า มันจะไม่หนักหน้ามากไปเหรอครับ
ทุกวันนี้ เวลาขึ้นทางด่วน ขับ 120+ หรือเวลาเข้าโค้ง หมือนท้ายมันหวิวๆจะออก แต่หน้ารถจิกถนนดี
กลัวว่า วางลงไปแล้วบาลานซ์มันจะเสียเอานะครับ ลองคำนวนน้ำหนักตัว+ตำแหน่งการวางดีๆ

แคมรี่รุ่นนี้ที่อเมริกามีเครื่อง V6 MZ ตัวนี้วางอยู่ด้วย ดังนั้นไม่น่ามีปัญหาครับ ขอให้มีของมาครบก็พอ ท่าจะให้ดีหาช่วงล่างของตัว V6 มาทั้งชุดก็จบแล้ว

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
เครื่องดี ถึก แรงครับ

แต่ต้องทำช่วงล่าง กับ เบรคด้วยนะครับ :)

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
สบายครับ  หาข้อมูลดีๆ  เครื่องกับรถมันรุ่นเดียวกันหนิ  ;)
v6วางแล้วห้องเครื่องสวยมาก

ออฟไลน์ Destiny_gun

แนะนำเป็นตัวฝาเงินนะครับ ถ้าตัวที่ไม่มีฝาครอบข้างบนจะเป็นตัวเก่า ไม่มี vvti

ออฟไลน์ bigka

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ ข้างหลังมีถังแก๊สอยู่ก้น่าจะได้มั้งครับ

ช่วงล่างปรับไปบ้างแล้วครับ เบรคก็เปลี่ยนผ้าแล้ว

อยากรู้เรื่องอัตราการบริโภคน้ำมันของ 1 MZ กับ 2 MZ เพิ่มอะครับ ว่าต่างกันมากไหม

ขอบคุณครับ