ผู้เขียน หัวข้อ: รถ3ปี ขับปีละ12000โล อยู่แต่ใน กทม. ทำประกันแบบไหนดีครับ  (อ่าน 2454 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
เป็นขับรถชอบ เฉี่ยวนู้นเฉี่ยวนี่ครับ แม็กก็ขูดฟุทบาทบ่อยครับ
1. เอาไปทำสีให้หมดก่อนแล้วค่อยต่อประกันดีไหม
2. แล้วทำประกันชั้นไหนดี เรื่องเงินชั้น1ไม่มีปัญหา แต่อันไหนประหยัดก็อยากประหยัด

ปล. พอดีขับ C seg ( mazda3 หน้ายิ้ม ) จะ3ปีแล้วครับ มีความรู้สึกอยากได้รถเล็กกว่านี้
      ราคาขายต่อก็ตกถ้าจะไปซื้อ B seg ทำอย่างไรดีครับหรือใช้ต่อไปก่อน สัก2-3ปี
      ( C seg รถใหญ่กว่า เปลืองน้ำมันกว่า เช็คระยะเปลืองกว่า ประกันก็แพงกว่า )

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ไม่ได้ตอบ คำถาม แต่อยากแชร์ ว่าที่บ้าน รถขับน้อยมาก รถใหม่ สองคัน ขับปีละไม่ถึง 5พันโล

บางทีไม่ได้ขับสองสัปดาห์ แต่ด้วยความที่ว่าเป็นรถผู้ใหญ่ คุณพ่อ คุณแม่ขับ เลยต้องทำประกันชั้น1 ไว้ตลอด กลัวชน ทำมาแล้ว 4-5ปี ทั้งสองคัน  ::)

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
รถที่บ้านแต่ละคันใช้ไม่ถึงปีละ 8,000 km เป็นรถเก่าเกินสิบปีแต่สภาพดีทุกคัน
ทำประกันประเภท 3+ ครับ เบี้ยปีละ 6,900-7,500

ออฟไลน์ reyeshenry

อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ  เราไม่ไปชนเขา แต่โอกาสที่เขาจะชนเราก็มี 
ยิ่งใน กทม รถเยอะ   ผมว่า ถ้าไม่เดือร้อนมากมายเรื่องเงิน ทำประกันชั้น  1 ไปเถอะครับ

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
ขับปีละไม่เกิน 12000 โลเหมือนกัน ทำประกันชั้น 1 มา 12 ปี เกิออุบัติเหตุแบบมีคู่กรณีหนเดียว
นอกนั้นเคลมทำสีแบบไม่มีคู่กรณีมาโดยตลอด มาปีที่ 13 ตัดสินใจทำ 3+ ถูกไปประมาณหมื่นบาท
3+ คือ แม้เราผิดประกันก็ซ่อมรถเราด้วยตามทุนประกันครับ แต่หาย ไฟไหม้ น้ำท่วม ไม่จ่ายครับ

รถผมเก่าแล้ว ขายได้ไม่เกิน 2 แสน ก็เลยเลือกทำแบบนี้ ถ้ารถยังมีมูลค่าสูงอยู่ก็น่าทำชั้น 1 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2014, 11:21:06 โดย ADS »
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ jani

• Full Member
ชั้น 1 ครับ แต่ลองคุยกับเซลล์ดูว่าลดทุนประกันลงน่าจะถูกลงพอควรครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ประกันชั้น1ซ่อมอู่ครับ

ออฟไลน์ MUK

จะขับน้อยขับมาก ผมเชื่อว่าถ้ามีตังค์จ่าย ประกันชั้น 1 ยังเป็นคำตอบเสมอครับผม
เชื่อไหมว่าบางคน ไม่ต่อประกันข้ามแค่คืนเดียว เท่านั้นแหละอุบัติเหตุใหญ่เกิดเลยครับผม
ไม่ได้แช่งใครนะครับ แต่ว่าทำไว้ดีกว่าครับ สบายใจที่สุด เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย นะครับผม
 :)

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
อีกคันที่บ้านก็เท่ากันกับ จขกทครับแต่ 3.5 ปี อีกคันปี 96 วิ่ง 5 หมื่นกว่าโล
ทุกคันทำชั้น 1 หมด อะไก็เกิดขึ้นได้ ยิ่งสมัยนี้เพื่อนร่วมทางเห็นแล้วเพลียจิต มีปัญหาจะได้สบายใจ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขับแต่ กทม ต้องชั้น 1 ไว้ก่อนครับ

เพราะโอกาสที่จะเฉี่ยวชนมีสูงมาก