ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ความหนืดของพวงมาลัยไฟฟ้า  (อ่าน 3041 ครั้ง)

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
ผมอยากทราบว่า รถรุ่นเดียวกัน

ความหนืดของพวงมาลัยไฟฟ้า ต่างกันได้มั้ยครับ

ผมรู้สึกว่าของผม หนืดน้อยกว่าอีกคันนึง

งงว่า ออกแบบมาเหมือนกัน ความหนืดไม่เท่ากันได้ด้วยหรอ มีการ set ได้ในภายหลังหรอครับ ??? สงสัยมากๆเลยคับ

ปล. รถทั้ง 2 คัน ลมยางเท่ากันเป๊ะนะครับ

ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง ความหนืดของพวงมาลัยไฟฟ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 10:25:23 »
ล้อ,ขนาดยาง
ตั้งศูนย์ก็ช่วยให้พวงมาลัยหนักเบาขึ้นได้นิดนึงเหมือนกัน แค่จำไม่ได้ว่าปรับตรงไหนนะ

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
Re: สอบถามเรื่อง ความหนืดของพวงมาลัยไฟฟ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 11:07:35 »
ล้อ,ขนาดยาง
ตั้งศูนย์ก็ช่วยให้พวงมาลัยหนักเบาขึ้นได้นิดนึงเหมือนกัน แค่จำไม่ได้ว่าปรับตรงไหนนะ

ล้อ 215/50 R17 ลมยาง 31 psi เท่ากันเป๊ะ

ตอนนี้ผมอยากให้มันหนืดขึ้นอะครับ ของผมเบาเกินไปในความเร็วสูง

( Ford Focus MK3)

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 12:30:40 »
ศูนย์ล้อครับที่ทำให้พวงมาลัยหนักไม่เท่ากัน รถผมพวงมาลัย

ไฮดรอลิกเวลาตั้งศูนย์ใหม่น้ำหนักก็เปลี่ยนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2014, 18:13:02 »
  ตอบเท่าที่รู้.....
          ปรับได้ครับ  ปรับที่ตัวแร็ก  ลักษณะการทำงาน  มันจะสั่งให้น้ำมันไหลผ่านไปมากน้อยแค่ไหน(ช่างซ่อมแร็คบอก)  แต่ปรับหนีดมากปั๊มจะพังเร็ว  ประมาณนี้ครับ