ผู้เขียน หัวข้อ: ถามถึงภาพรวม subaru wrx  (อ่าน 5051 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwunau

• Jr. Member
  • **
ถามถึงภาพรวม subaru wrx
« เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 10:56:07 »
http://www.manager.co.th/Motoring/viewNews.aspx?NewsID=9570000040518
ขอโทษที่แปะลิงค์นะครับ ถ้าผิดกฎขออภัยด้วย
ถ้าเครื่องขนาด 2000cc เท่ากัน เช่น a45 amg ,vw golf ถ้าเราไม่ยึดติดกับแบลนแล้ว ซูบารุ wrx ตัวนี้ภาพรวมน่าสนใจไหมครับ หรือถ้าเทียบเรื่องสมรรถนะ การเกาะถนน การควบคุม เทียบกันเป็นอย่างไรบ้าง ข้อดีข้อด้อย เห็นราคาไม่เเพงแต่ได้แรงม้าเพียบ

ปล.เครื่องบ็อกเซอร์ตระกูลพอร์ช กับ ซูบารุ เทคโนโลยี ต่างกันมากไหม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ถามถึงภาพรวม subaru wrx
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 11:25:44 »
เว็บข่าว ไม่ใช่โฆษณาขายของไม่ผิดหรอกมั้งครับ

ถ้าเน้นเรื่องการขับขี่จริงๆไม่มีตัวไหนกินเจ้านี่ลงหรอกครับ นอกจากวัสดุที่ดิบๆอาจไม่หรูหรานัก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 11:30:28 »
ถ้าเน้นความดิบ WRX ตอบโจทย์ได้เหนือกว่าอีก 2 ตัวที่ จขกท กล่าวมาแน่ๆ
แต่ถ้าจะให้ดี STI เลยดีไหมครับ แหะ แหะ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 11:37:15 »
ถ้าชอบรถเครื่องแรง ขับมันส์ สมรรถนะดี ไม่เน้นหรู ภายในเหมือนรถซีเซกเมนต์ทั่วๆไป ชอบมันส์สะใจก็น่าเล่นครับ ซึ่งถ้าจขกท เน้นแรงมันส์สะใจwrxก็ดีกว่าสองตัวที่บอกมาครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 12:06:04 »
 STI ที่ขายในบ้านเราเป็น AU Spec เหมือนเดิม ขนาด 2.5L แต่ทำราคาลงมาถูกกว่ารุ่นเดิมหลายแสนเลย

เท่าที่ทราบ ตอนนี้ Grey เริ่มจับจอง STI JP Spec กันบ้างแล้ว ถ้ารถศูนย์ทำราคาลงมาขนาดนี้ เชื่อว่าจะสร้างความหนักอกหนักใจให้ Grey ไม่น้อยเลย
 งานนี้ลุ้นดูว่า Grey จะเปิดราคา JP Spec เท่าไหร่

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 12:59:39 »
ภาพรวมก็น่าสนใจครับ ถ้าไม่ติดเรื่องราคา ถ้าเทียบกับ A45 หรือ Golf แล้ว Subaru จะสนุกกว่าครับ
ออกตัวกระโดด ไม่ฟรีทิ้งแบบ Golf เรื่องเข้าโค้ง ผมมั่นใจกว่า 2 ตัวดังกล่าว พวงมาลัยคมกว่า การควบคุมก็สนุกดีครับ เนื่องจากขับ 4
เรื่องความทนทาน ถ้า made in Japan วัสดุจะทนมาก รถผม 10 ปีแล้ว ไม่เคยซ่อมเลย พวกบูชช่วงล่างก็ทนมาก เกียร์ก็ทนด้วย สภาพยังดีอยู่
เรื่องซ่อมและอะไหล่ หรือจะทำเครื่อง สบายใจดีครับ ช่าง Subaru เก่งๆมีพอสมควร
เรื่องแรงม้า ส่วนใหญ่ที่ใช้กันจะเกินกว่าที่ออกมาจากโรงงานทั้งนั้น รถผมเปลี่ยนเทอร์โบ+จูน ได้เกือบ 400 ม้าแล้วครับ บางคันทะลุไป 600 ม้า
เกียร์ก็ทดชิดดี
เทียบกับ Porsche Carrera S ผมขับ Subaru สนุกกว่าครับ ^^

ปล. ถ้าตั้งเป้าจะเอาซัก 400 ม้าขึ้นไป ก็เลือก WRX ครับ แต่คิดว่าขับไม่เกิน 400 ม้า ก็ Sti จบ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 14:01:14 »
รถในฝันเลยครับ  ;D

ขับสี่ เครื่องเทอร์โบ ระบบช่วยเหลือ ตัวถังแข็งแรงมากๆ ช่วงล่างทน รองรับการขับแบบไม่ธรรมดา
จะมีอะไรเหมาะกับการขับขี่เท่าซูฯหล่ะครับ
ส่วนตัวผมเคยขับแบรนด์คู่แข่ง (อีโว) มันเป็นฟิลลิ่งที่เกาะโค้งแบบเกือบจะเป็นซุปเปอร์คาร์แล้ว
พวก A45 Golf หรือ Series1 ออกแนวรถแรงแอบหรู ยังเสียดายความหรู ความดูดี ในแบบรถยุโรป
เอาเข้าจริง ถ้าทำต่อยอดไปอีกไกลๆ อิมฯมีขอบเขตการพัฒนาไปได้อีกไกล

แต่ถ้าถามถึงข้อด้อย
คงเป็นเพราะความดิบของมันทำให้ไม่ตอบโจทย์ลูกค้ารายอื่นๆ โดยเฉพาะเรื่องวัสดุ
มันคงดูขัดๆ ถ้ารถราคาแพงระดับนี้ ได้วัสดุและการจัดวางห้องโดยสารที่อาจจะสู้รถ C-segment ไม่ได้
หลายๆครั้งที่ผู้โดยสารมีความสำคัญพอๆกับคนขับ รวมถึงเครื่องเสียง ออฟชั่นต่างๆ ที่ยังเป็นรอง
มันเกิดมาเพื่อขับจริงๆ ถ้าวัดกันจริงๆกินเจ้านี่ยากครับ

ออฟไลน์ kitto26

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 14:31:16 »
รบกวนนะครับ

ถ้า อิมตัวใหม่ sti
กับ
active 3 hybrid ใส่ล้อขอบ19 ของ m

เลือกตัวไหนกันครับ
คันไหนราคาขายต่อจะตกมากกว่า
bmw อย่างหรูเลยแอบแรงด้วย
sti ก็ขายต่อราคาน่าจะตกน้อยกว่ามั้ยแล้วแต่งให้แรงได้มากกว่า ?
ตัว active3 ราคาน่าจะตกกว่ามั้ยเพราะต้องมีแบตเตอรี่อีก แล้วโมต่อได้มั้ย?

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 15:05:07 »
STi ตกน้อยกว่าอยู่แล้วครับ

Active 3 เหมาะกับใช้รถไม่ยาวมาก  ใช้ยาวๆผมว่าค่าซ่อมจุกแน่ๆ

ส่วนตัวผมว่า STi ไม่ค่อยน่าเล่นเท่าไหร่ เพราะได้เครื่องเก่า ในขณะที่ตัว WRX ใส่เครื่องใหม่มาซะงั้น  และก็แรงน้อยกว่า STi นิดเดียวจริงๆ  จับ WRX คุ้มกว่าครับ   STi อาจจะต้องรอเปลี่ยนเครื่องใหม่ตอน MC

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 15:12:25 »
มันตลกจากเจนก่อนๆ เพราะเจนก่อนๆมา ตัว WRX จะเป็น 2.5turbo และ Sti จะเป็น JDM คอแดง 2.0Turbo
มาเวอร์ชั่นนี้มันดันสลับกันซะงั้น แต่ถ้าให้เชียร์ เอาตัว WRX ก็พอครับ เอาส่วนต่างมาทำที่เหลือไ้ด้เยอะแยะ
เพราะตัว Sti หน้าตาแทบจะเหมือนกันเลย

แต่ถ้าชอบฟิลลิ่งแบบดิบๆจริงๆ ลองมาลอง หน้าหมูแล้วอาจจะติดใจก็ได้ครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 16:40:06 »
ถ้าผมบอกอะไรได้มากนี่คงแปลว่าผมโม้

เพราะยังไม่ได้ขับบนถนนจริงเลย มีแต่ตัวจอดโชว์ที่ผมได้ไปลองนั่งมา
เอาจริงๆผมว่าดีไซน์ไม่ได้แย่นะ ตอนผมขับ Old Legacy คน และตำรวจก็นึกว่าผมขับ Corona ผมก็ว่าช่างมันเหอะว่ะถ้าไอ้เจ้านี่
จะเหมือน City ห้องโดยสารเข้าไปนั่งแล้วสบายดี เบาะหลังผมลองนั่งก็ดี เกียร์ 6 สปีดก็ฟีลซูบารุดี
แต่ผมไม่ชอบแป้นคันเร่ง เวลาเอาปลายเท้าเหยียบแล้วเอาส้นตอกคันเร่ง มันทำยากกว่ารถอื่นๆนะ ผมต้องหาแป้นแต่งมาใส่

ส่วนเรื่องเครื่องเก่าเครื่องใหม่ระหว่าง STi กับ WRX อย่าลืมรอดูความทนของก้านสูบและลูกสูบก่อนแล้วค่อยว่ากัน
ถ้าลูกและก้านของตัว 2.0 มันทนแรงบิดแรงเค้นได้มากเท่า STi EJ25 ความจำเป็นในการเล่น STi ก็คงลดลงมาก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Chanapai630

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 20:04:58 »
รถสวย ดูดี แรง คาดว่าจะขับสนุกแน่ๆ แต่ราคาถ้ามาสัก 2 ล้านกลางๆ หรือไปทางปลายๆ ผมว่ามีให้เห็นบนถนนเยอะแน่ๆ
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 21:11:14 »
รถสวย ดูดี แรง คาดว่าจะขับสนุกแน่ๆ แต่ราคาถ้ามาสัก 2 ล้านกลางๆ หรือไปทางปลายๆ ผมว่ามีให้เห็นบนถนนเยอะแน่ๆ

ราคามันมา 2.64ล้านนิครับผม สำหรับ WRX 260 ม้า เครื่องใหม่ แต่สำหรับ STI 2.5 เครื่องบล๊อคเดิม ถ้าจำไม่ผิด 3 ล้านกลางๆ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2014, 22:10:22 »
ถ้าชอบความหรูหรา...เลิกมองซูบารุ
ถ้าชอบเหล่สาว...เลิกมองซูบารุ
ถ้าชอบเปรียบเทียบราคา...เลิกมองซูบารุ
ถ้าชอบขับรถชิวๆ...เลิกมองซูบารุ
ถ้าชอบรถประหยัดน้ำมัน...เลิกมองซูบารุ
ถ้าชอบความสะดวกสบาย...เลิกมองซูบารุ
ถ้ามองรถเป็นเพียงยานพาหนะ...เลิกมองซูบารุ
ถ้าชอบมองแต่ท้ายรถคันข้างหน้า...เลิกมองซูบารุ

ข้อเสียเยอะจัง...แต่ไม่เคยคิดจะเปลี่ยนใจจาก...ซูบารุ

ออฟไลน์ kwunau

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 11:00:11 »
ขอบคุณครับ ทุกความเห็น จะหาเวลาไปดูตัวจริงที่โชว์รูม ไม่แต่ใจจะมีให้ดูไหม

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 17:15:07 »
ถ้าชอบความหรูหรา...เลิกมองซูบารุ
ถ้าชอบเหล่สาว...เลิกมองซูบารุ
ถ้าชอบเปรียบเทียบราคา...เลิกมองซูบารุ
ถ้าชอบขับรถชิวๆ...เลิกมองซูบารุ
ถ้าชอบรถประหยัดน้ำมัน...เลิกมองซูบารุ
ถ้าชอบความสะดวกสบาย...เลิกมองซูบารุ
ถ้ามองรถเป็นเพียงยานพาหนะ...เลิกมองซูบารุ
ถ้าชอบมองแต่ท้ายรถคันข้างหน้า...เลิกมองซูบารุ

ข้อเสียเยอะจัง...แต่ไม่เคยคิดจะเปลี่ยนใจจาก...ซูบารุ

สุดยอดเลย  ;D