ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Eco Car เฟส 2 VW จะมาจริงๆมั้ย  (อ่าน 6367 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คิดว่า Eco Car เฟส 2 VW จะมาจริงๆมั้ย
« เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 17:30:24 »
คือจากที่ตามข่าวมาก็ยังไม่แน่ชัดว่า VW จะมาจริงๆมั้ย (แต่ผมขอให้มาเถอะ) ผมคิดไว้ว่าถ้ามาขอเป็น Polo ได้มั้ย

คือมีความคิดจะออก Eco car มาใช้ขับในเมืองซักคันจากที่นั่งคิดแล้วคิดอีกมาหลายเดือน คิดไว้ว่าจะออกรถช่วงกลางปีประมาณเดือน 6

ในบรรดา Eco car ที่คิดไว้ผมคงจะออก Swift แต่พอมีข่าว Eco Car เฟส 2 ว่า VW จะมาเริ่มลังเลล่ะ

เลยอยากรุู้ว่า Eco Car เฟส 2 VW จะมาจริงๆมั้ย ถ้ามาประมาณไหนเพราะผมรอดูความชัดเจนอยู่

ออฟไลน์ H3T

Re: คิดว่า Eco Car เฟส 2 VW จะมาจริงๆมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 18:13:37 »
 VW จดๆจ้องๆจะเข้ามาในตลาดอาเซียนมานานแล้ว เพียงแต่ผู้บริหารยังไม่มีความเชื่อมั่นมากพอ และยังไปได้สวยในตลาดใหญ่เกิดใหม่อย่างประเทศจีน ซึ่งยอดขายเติบโตแบบก้าวกระโดด จึงอาจจะมีผลให้มองผ่านตลาดแถวนี้ไปบ้าง ถ้าเข้าแล้วโอกาสทำยอดขายได้ดีแค่ไหน ถ้ายังไม่มั่นใจก็ไม่เข้า รอจังหวะโอกาสเป็นใจกว่านี้ ( โครงการ Eco car เฟสแรก VW มาทำการบ้านไปเยอะเหมือนกันนะครับ )

พอมีโครงการ Eco car เฟส 2 จึงเป็นโอกาสที่ VW น่าจะเลือกเข้ามาที่สุดแล้ว มีมาตรการทางภาษีที่จูงใจ สามารถทำตลาด Mass ได้ง่าย พอมีโรงงานแล้วการต่อยอดไปรุ่นอื่นๆก็เป็นเรื่องที่ไม่ยากแล้ว

VW เริ่มขยับในส่วนของการหา Supplier ไปพอสมควรแล้ว งานนี้ถ้าผู้บริหารไม่เอาอีก รับรองว่าบอกลาโรงงานในไทยได้เลย แต่อนาคตอาจจะได้ใช้ VW แบบประกอบในเพื่อนบ้านแทนครับ

หวังว่ากรณีศึกษา การใช้รถขนาด B-Segment มาตีตั๋วเด็กของทั้ง Swift และ New Yaris ผู้บริโภคคนไทยตอบรับดีแค่ไหน

งานนี้ถ้าไม่เอา Polo มาสู้ จะเอา Beetle ก็ไม่ว่านะครับ 555

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: คิดว่า Eco Car เฟส 2 VW จะมาจริงๆมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 18:40:23 »
มาได้แล้ว ไม่ต้องไหว้ครูนาน  ชกเลย

ป.ล. เอากอล์ฟ จีทีไอ เข้ามาขายเองด้วยนะ ขอราคาล้านต้นๆ  ;D

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 18:51:19 »
ชอบตรง ที่ถ้าไม่เอา polo มา ก็ เอา บีทเทิ้ลมา ก็ไม่ว่ากันครับ นี้ล่ะ555+  ได้บีทเทิ้ลก็คงดี

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 19:03:10 »
ปีก่อน​มี​ข่าว​ว่า​จะ​ร่วมหุ้นกับ Isuzu เพื่อ​ทำ​ตลาดรถกระบะไทย แต่​ต่อมา GM ซื้อ​หุ้นคืน​จาก Isuzu ทำให้ Isuzu ต้อง​ยกเลิกการร่วมหุ้นกับ VW ทำให้​คนไทย​อด​ขับ​กระบะ Amarok ใน​ราคา​รถกระบะ​ไทย​ครับ

ใน​ความคิด​ของ​ผม​นะ คนไทย​มักจะ​มอง VW เป็นแบรนด์หรูอยู่แล้ว แล้ว​ถ้า​เอา Polo มา​ทำ​เป็น Eco car ขาย​ใน​ราคา​เท่า​คู่แข่งอีก 9 แบรนด์ เผลอๆ อาจจะ​ทำ​ยอดขาย​ได้เป็นอันดับต้นๆ หรือ​มีโอกาส​ติดอันดับ 1 เลย​ก็ได้ เหมือนว่า เห็น VW ราคา 5-6 แสน แล้ว​อุทานเป็น​เสียง​เดียวกันว่า "ถูก​อย่าง​น่าใจหาย" เพราะ​ปกติ​คนไทยจะคุ้นเคย​กับ​ยี่ห้อ​นี้​ใน​ราคา 1 ล้านกลางๆ ขึ้นไป​ครับ (คหสต)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2014, 19:16:08 โดย JeansZ »
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 19:31:53 »
นั่นสิครับ ไอ้ผมก็คิดว่า vw ในราคา 5-6 แสนนี้ยังไงก็ต้องโดนซักคันล่ะครับงานนี้ นึกภาพไม่ออกเลยว่าจะมาราคานี้ได้จริงหรือ ในเมื่อที่ผ่านมาราคา vw นี่มันรถระดับพรีเมี่ยมชัดๆ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 19:40:04 »
เชียร์VW นะครับ ถ้ากล้ามาเอง ราคาตลาดทั้งก่อนและหลังการขาย แล้วอนาคตยาวๆในไทยรุ่งแน่ๆ เผลอๆได้ตั้งโรงงานส่งออกไปทั่วอีก ปล.(ลึกๆก็เชียร์เชฟให้หายเป๋ไวๆด้วย อ้าวไม่เกี่ยว กะกท.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2014, 19:42:59 โดย Five P »

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 19:49:10 »
อยากให้ volk มากๆคับจะได้เป็นตัวเลือกที่ดีอีกอันของบ้านเรา และก็ยังเชียร์รถ ของเอเชียพัฒนาคุณภาพมาแข่งขันกับรถยุโรปได้ ทั้ง brand mass และ premium ครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 19:57:14 »
อยากให้มาเหมือนกันครับ เอาบีทเทิล กอล์ฟ จีทีไอ อมารอค พาสสาท มาด้วยยิ่งดีใหญ่ครับ แต่อย่างน้อยโปโลมาก็ดีใจแล้วครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 20:12:08 »
อยากให้มาเหมือนกันครับ
ถ้าเป็น POLO มา ผมว่าเผลอๆ ยาริสมีสะเทือนนะเอ้า

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 21:13:51 »
ผมว่าถ้าเอา Polo มาตีตั๋วเด็กจริงกระแสน่าจะคล้ายๆ Swift นะครับ
เพราะตัวรถเองในต่างประเทศต่างก็ให้การยอมรับถึงคุณภาพ
ถ้าไปได้สวย และ VW เร่งสร้างการบริการหลังการขายดีๆ
ผมว่าผู้บริโภคน่าจะให้การตอบรับไม่น้อย.

ช่องว่างของตลาดยังมีเหลือพอให้ VW เข้ามาได้อยู่ครับ ขอให้มาเหอะ  :D

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 21:32:59 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับสมัยก่อนไม่แน่ครับ
แต่ตอนนี้มีแต่คนย้ายออกไปตั้งฐานผลิตที่อื่นที่ไม่ใช่ไทยเยอะมากๆ มันมีปัญหาหลายเรื่องมากๆในไทยครับ

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 21:42:08 »
ช่วงปลายเดือนที่แล้วก็พึ่งทราบว่า ศูนย์ตรงรองเมือง ตอนนี้ได้แบ่งพื้นที่ให้สำนักงานเขตปทุมวันเช่าไป

ตอนนี้เลยคิดว่า VW น่าจะมาลุยเองค่อนข้างแน่ครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 22:04:49 »
ผมว่าถ้า Polo มา วางเครื่อง 1.2 TSI + DSG น่าจะขายราคา 5-6 แสนแบบเจ้าอื่นไม่ไหวมั้งครับ
ยกเว้นจะให้ลดต้นทุนจนน่าเกลียดแบบ Jetta สเป็กอเมริกาที่ด้อยกว่าสเป็กยุโรปมาก

ผมว่าถ้ามาจริงลอง position Polo TSI ให้ชนกับ Jazz แต่เสียภาษีน้อยกว่าเพราะเข้าอีโคคาร์ อาจจะสามารถตั้งราคาสูสีกับ Jazz ได้ที่แถวๆ 6-7 แสน
แล้วชูสมรรถนะ คุณภาพ ภาพลักษณ์ แบบนั้นผมก็ซื้อนะ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 23:11:15 »
เดาว่า,,, เป็นรุ่นพิเศษ สำหรับตลาดอาเซียนโดยเฉพาะ
....เหมือนที่ทำมาแล้ว,,, ในตลาดจีน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 07:34:20 »
VW จดๆจ้องๆจะเข้ามาในตลาดอาเซียนมานานแล้ว เพียงแต่ผู้บริหารยังไม่มีความเชื่อมั่นมากพอ และยังไปได้สวยในตลาดใหญ่เกิดใหม่อย่างประเทศจีน ซึ่งยอดขายเติบโตแบบก้าวกระโดด จึงอาจจะมีผลให้มองผ่านตลาดแถวนี้ไปบ้าง ถ้าเข้าแล้วโอกาสทำยอดขายได้ดีแค่ไหน ถ้ายังไม่มั่นใจก็ไม่เข้า รอจังหวะโอกาสเป็นใจกว่านี้ ( โครงการ Eco car เฟสแรก VW มาทำการบ้านไปเยอะเหมือนกันนะครับ )

พอมีโครงการ Eco car เฟส 2 จึงเป็นโอกาสที่ VW น่าจะเลือกเข้ามาที่สุดแล้ว มีมาตรการทางภาษีที่จูงใจ สามารถทำตลาด Mass ได้ง่าย พอมีโรงงานแล้วการต่อยอดไปรุ่นอื่นๆก็เป็นเรื่องที่ไม่ยากแล้ว

VW เริ่มขยับในส่วนของการหา Supplier ไปพอสมควรแล้ว งานนี้ถ้าผู้บริหารไม่เอาอีก รับรองว่าบอกลาโรงงานในไทยได้เลย แต่อนาคตอาจจะได้ใช้ VW แบบประกอบในเพื่อนบ้านแทนครับ

หวังว่ากรณีศึกษา การใช้รถขนาด B-Segment มาตีตั๋วเด็กของทั้ง Swift และ New Yaris ผู้บริโภคคนไทยตอบรับดีแค่ไหน

งานนี้ถ้าไม่เอา Polo มาสู้ จะเอา Beetle ก็ไม่ว่านะครับ 555
"งานนี้ถ้าไม่เอา Polo มาสู้ จะเอา Beetle ก็ไม่ว่านะครับ 555"

อย่างงี้ผมไม่ว่าเลยครับชอบเลยอ่ะ   ;D

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 16:31:38 »
ผมว่าคนส่วนใหญ่คิดว่า vw เป็นรถที่ดี แต่ซ่อมแพง และราคาตกมาก (หรือผมอาจจะเป็นส่วนน้อยก็ได้นะครับ)
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 23:27:33 »
ผมมองว่าถ้า VW มาจริง น่าจะเป็นตัว Polo เครื่องเบนซินธรรดาเอาเข้ามาตีตั๋วเด็กมากกว่าครับ แต่ที่น่าสนใจกว่าคือถ้า VW ปักหลักในไทยได้ ตั้งโรงงานได้ มันจะเป็นใบเบิกทางที่สำคัญให้กับรุ่นอื่นๆที่จะเข้ามาครับ ทีนี้ตลาดรถไทยก็จะแข่งขันกันมากขึ้น supplier แข่งขันกันมากขึ้น ทีนี้ภาพรวมของอุตสาหกรรมก็จะดีขึ้นละครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ