ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง bmw series 2 ครับ  (อ่าน 4946 ครั้ง)

ออฟไลน์ achila6642

• Newbie
  • *
ถามเรื่อง bmw series 2 ครับ
« เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 00:05:19 »
ถามเรื่อง bmw series 2 ครับ อยากทราบ 220 i ราคาเท่าไหร่ครับ แล้วมี หลังคาแก้ว หรือ sunroof หรือเปล่าครับ แล้ว 228 i จะมีเข้ามาไหมครับ ตอนนี้พี่สาวสนใจ mercedes benz cla เป็นอย่างมากครับแต่ติดที่รอนาน ผมเลยให้ลองดู series 2 เผื่อจะชอบพี่ๆท่านใดช่วยแนะนำด้วยครับเล่นตัวไหนดีกว่ากันครับทั้งความสวยงามและสมรรถนะ น่ะครั แต่ถ้า 228i เข้ามานี่ผมมีลังเลอาจจะได้เปลี่ยนรถเองเลยครับ อิอิอิ

ออฟไลน์ โอมายวาโมะชินเดริว

• Hero Member
Re: ถามเรื่อง bmw series 2 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 00:25:17 »
228i ไม่น่าจะมีน่ะครับเพราะถ้าหากนำเข้ามาจริงราคาก็โดดไป 3 ต้นๆครับ
มีแต่ 220i 2รุ่นครับ 2.79 กับ 2.99 M sport

ออฟไลน์ famicom

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเรื่อง bmw series 2 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 01:24:48 »
ไม่มี หลังคาแก้ว นะครับ มีแต่ sunroof  ถ้าผมจำไม่ผิดนะ

ออฟไลน์ Eihander

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 08:23:01 »
220i ถ้านั่ง 2 คนก็ OK ได้ไปลองนั่ง Series 2 มาผมว่าเบาะหน้าและหลังนั่งสบายกว่า CLA
แต่พื้นที่ด้านหลังแคบเกินเข้าออกเบาะหลังยากมาก หัวติดต้องก้มเลย ขาก็ติด ทั้งๆที่นั่ง CLA ก็แคบ
แต่มันพอดีไม่ติด (ผมสูง175) ผมว่าไปเล่น 420i ดีกว่าแพงกว่า 6-8 แสนแต่ได้ช่วงล่างไฟฟ้าด้วย

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 10:09:35 »
เพิ่งไปดูมาเมื่อวาน ไม่มีซันรูฟนะครับ

อ้อปชั่นโล้นๆหน่อย ภายในไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นเลย แม้แต่น้อย เบาะเป็นหนังเทียม วัสดุและการออกแบบโดยรวมดูแย่กว่าซีรี่ย์สามเล็กน้อย (ก็ในเมื่อภายในมันเหมือนซีรี่ย์หนึ่งเลยนี่นา) จอแสดงข้อมูลจะเล็กกว่าของซีรี่ย์สาม เล่น DVD ไม่ได้, ไม่มี NAVI แต่ยังมี Bluetooth ให้

ต่ำแหน่งที่นั่งของเบาะหน้าเยี่ยม นั่งต่ำ เบาะกระชับ แต่แข็งๆหน่อยตามสไตล์บีเอ็ม มุมมองจากที่นั่งออกไปข้างนอกรู้สึกดี รู้สึกเตี้ย จมๆเล็กน้อย แบบสปอร์ต เบาะหลังมีระยะเข่ายาวใช้ได้ ผมสูง 175 ปรับเบาะคนขับจนผมรู้สึกสบายแล้วลองย้ายไปนั่งข้างหลังก็ไม่ติดเข่า แต่หลังคาเกือบติดหัว เรียกว่าพออาศัยนั่งข้างหลังได้อย่างดีพอสมควร     แต่ แต่ แต่......การเข้า-ออกเบาะหลังยากมาก ทุลักทุเลมาก เพราะหลังคาเตี้ย และเบาะหน้าไม่สไลด์ไปข้างหน้าเวลาที่เราเข้าออกเบาะหลัง ......ประเด็นนี้ คนแก่หมดสิทธิ์

ความสวย ก็....พูดยาก......ตามสายตาตัวเองมันลังเล  บางมุมก็ดูดี ชอบรูปทรงของแนวหลังคาดูเป็นคูเป้ใช้ได้ แต่บางมุมดูทื่อๆบวมๆ เช่นกระจังและกันชนหน้า-หลัง คันที่ไปดูเป็นแบบ Sport ราคาตาม List Price 2.799 ล้าน

คิดว่ารถจะดูสวยขึ้นมากหากมันเตี้ยกว่านี้ซักหนึ่งนิ้ว เพราะมันดูโย่งๆ อูมๆ ไม่แบนเตี้ยสมกับความเป็นรถคูเป้กึ่งสปอร์ตเลย

อีกรุ่นคือ 220i M Sport  ไม่มีรถโชว์ เซลล์บอกว่าเหมือนกันทุกอย่างยกเว้นอุปกรณ์ตกแต่งภายนอกเช่น กันชน M หน้าหลัง เสกอร์ต ล้อ 18 นิ้ว และ พวงมาลัย M สำหรับภายใน        ตัว M Sport นี้ List Price อยู่ที่ 2.949 ล้าน แพงกว่าตัว Sport อยู่ 1.5 แสน  ถามเซลล์ว่าได้ช่วงล่าง M Sport หรือ Adaptive M ด้วยมั้ย? เซลล์บอกไม่ได้ ทุกอย่างเหมือนตัว Sport ยกเว้น ชุดตกแต่งทางสายตา 

ส่วนตัวก็สนใจรุ่นนี้อยู่บ้างในตอนแรก แต่พอไปดูแล้วก็ตัดสินใจง่ายขึ้นว่าไม่ค่อยน่าเล่น เพราะ ไม่สวยอะไรมากนัก ข้างในก็ไม่มีอะไรเท่าไหร่ ออกจะน่าเบื่อ แถมได้ราคาที่แพงกว่าซีรี่ย์สามที่กลายเป็นดูจะสมเหตุสมผลมากกว่า    320i ยังราคาถูกว่าราวแสนบาท และหากดูราคาของตัว 220i M-Sport ก็เกือบๆจะได้ 328i ซึ่งมาพร้อมชุดแต่งM Sport อยู่แล้ว ยิ่งทำให้มองไม่เห็นจุดขายว่าจะซื้อรถสองประตูที่เล็กกว่า ลำบากกว่า ในราคาที่แพงกว่าไปทำไม  หากราคาต่ำกว่านี้ซักสองแสน และให้ช่วงล่าง M Sport มาด้วยก็อาจจะทำให้น่าสนใจมากขึ้น

แต่ก็นั่นแหละ.....เราอาจจะรู้ๆกันอยู่ว่า BMW Thailand คงจะตั้งใจที่จะทำการตลาดให้รุ่นนี้"ไม่น่าสนใจ"ไปมากว่าซีรี่ย์สาม.........ซึ่งประกอบในเมืองไทย

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 11:23:57 »
.
.
.
ถ้ารอได้ไป cla เถอะครับ  หรือไม่ก็เอา 328 ไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 11:34:55 »
รถมันตอบคนละโจทย์กับ ซีรี่ย์ 3 นะ...หรือแม้แต่ Cla ก็ตาม

ถ้าถามว่าในตลาดรถยุโรปคูเป้ป้ายแดง 2 ประตู้แท้ๆ จะจับต้องคันไหนได้บ้าง...2 ก็คงมาเป็นตัวเลือกแรกๆ ด้วยราคา 3 ล้านมีทอน พร้อมชุดแต่ง M และตรา BMW ที่แปะมาจาก Leipzig เยอรมันนี ไม่ได้มาแปะที่ระยอง

ถ้าแน่วแน่จะไป 2 ประตูจริงๆ เน้นการขับขี่ ไม่เน้นออฟชั่น....ราคานี้ก็มีให้เลือกแค่ 2 กับ C coupe เท่านั้นหละมั้ง....พวก 4 ประตูถ้าเอามาปะปน จะสับสนได้ใจ จับต้นชนปลายไม่ถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2014, 11:37:51 โดย templeboy »
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 15:36:10 »
หากใจไป CLA แล้ว แปลว่า รับได้กับรถ 4 ประตู ผมก็เห็นด้วยกับการไป series 3 มากกว่า 2 นะคับ ด้วยปัจจัยราคาเลย
ตอนแรกก็ดูน่าสนใจดี สำหรับ คูเป้ ยุโรป 2 ประตูแท้ๆ และประกอบเยอรมันอีกตะหาก แต่มันเหมือนขาดๆ เกินๆ
หากเทียบแล้ว ยังไง series 4 มันดูลงตัวกว่าด้วยประการทั้งปวง แต่ก็หนะ ราคาโดดไปอีกล้านเลย

ผมว่าเอา 4 ประตูมาเปรียบด้วย ไม่น่าแปลกนะ เพราะโจทย์มาจาก CLA ก็ 4 ประตูเหมือนกัน ส่วนตัวราคานี้ ไป 320i น่าจะดีกว่าแน่ๆ ครับ
หรือหากกัดฟัน series 4 ก็จบเลย อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 20:52:51 »
coupe 2 ประตู อีก 20ปี+ มันก็ยังคงความคลาสิคครับ

E30 coupe E36 coupe

เรื่องความสวยงามเทียบกับ cla ผมมองว่า cla สวยกว่าโดยทุกอย่าง แต่ความคลาสสิค ความเป็นรถ 2 ประตู cla ให้ตรงนี้ไม่ได้

ผมเห็น Toyota KE30 ตัวcoupe ผมรีบหันไปมองเลย มันสวยและเท่มาก ถึงแม้มันจะผ่านมา30 ปีแล้ว

คิดดูก็แล้วกันครับ ว่าต้องการซื้อมาเล่นๆแล้วเปลี่ยน กับซื้อมาแล้วมันเป็นมากกว่ารถ1คัน

ถ้ามอง 4 ประตู คนนั่งหลังไม่สูงเกินไป เชียร์ cla เลยครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2014, 22:41:34 »
coupe 2 ประตู อีก 20ปี+ มันก็ยังคงความคลาสิคครับ

E30 coupe E36 coupe

เรื่องความสวยงามเทียบกับ cla ผมมองว่า cla สวยกว่าโดยทุกอย่าง แต่ความคลาสสิค ความเป็นรถ 2 ประตู cla ให้ตรงนี้ไม่ได้

ผมเห็น Toyota KE30 ตัวcoupe ผมรีบหันไปมองเลย มันสวยและเท่มาก ถึงแม้มันจะผ่านมา30 ปีแล้ว

คิดดูก็แล้วกันครับ ว่าต้องการซื้อมาเล่นๆแล้วเปลี่ยน กับซื้อมาแล้วมันเป็นมากกว่ารถ1คัน

ถ้ามอง 4 ประตู คนนั่งหลังไม่สูงเกินไป เชียร์ cla เลยครับ

ก็จริงครับ ผมเลยเชียร์ไป Series 4 ทีเดียวจบ อิอิ  เห็นด้วย ล้าน % แต่คูเป้บางตัว มันก็ไม่เกิดนะครับ อย่าง E30 กับ E36 คูเป้ มัน classic แล้ว
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 02:13:57 »
ถ้าตอนนี้คุณมองว่า E30 สวย ซื้อเลย อย่าได้ลังเล ถ้าไม่ ลองถามใจคุณอีกครั้ง