ผู้เขียน หัวข้อ: Honda CRV vs toyota fortuner (New car)  (อ่าน 14399 ครั้ง)

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• Jr. Member
  • **
Honda CRV vs toyota fortuner (New car)
« เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 18:44:59 »
คืองี้ครับ  พ่อผม เป็น ครูไกล้เกษียร ละ น่าจะใช้รถคันนี้เพื่อ วิ่งทำงาน  สอนพิเศษ งานเสริมแก หลักๆเลย แกอยากจะติดแก๊ส LPG ติดป้ายแดงเลยครับ
แต่ที่นี้เพื่อนครู (ลืมบอกเป็นคน ตจว ครับ โคราช) บอกให้ออก ฟอจูนเนอร์ แล้วไปติดแก๊ส จะทนกว่า
ซึ่งผมก็คิดว่ามันน่าจะทนกว่า จริงๆ  แต่ผมไม่ชอบครงที่มัน มันจะเปลี้ยนโฉมแล้ว ในอีก ปี-สองปีนี้
ผมเลยให้แกไปออก fortuner มือสองดีกว่า แกก้ไม่เอา  แกบอก แถวนั้น CRV หายากด้วยไม่ค่อยเห็นมี (ประมาณว่ามันคงไม่ดีเลยไม่มีคนออก)  ผมเอามือเกยหน้าผากเลย
เพราะที่ผมอยู่ อยู่ในเมือง ที่จอดรถในห้าง ที่โคราชนี้  CRV เยอะกว่ามาก แม้แต่ ในหมู่บ้านเอง CRV กับ CX5 เยอะกว่า ฟอจูนเนอร์มากครับ
แต่จัก แกไปเห็นที่ไหน ฟอเยอะกว่า   และที่ผมเชียร์CRV เพราะ มันเป็น SUV จริงๆ ไม่ใช่ PPV แต่ถ้าจริงๆ ผมเชียร์ CX5 น่ะ แต่แกชอบแค่ 2 รุ่นที่กล่าวมา
 พ่อกับผม อยู่คนละอำเภอครับ   
 -  หน้าตาไม่เกี่ยงชอบ แค่ 2 รุ่นนี้  คือ CRV /fortuner  คือชอบหน้าตามันทั้งคู่คันไหนก็ได้
-  ความคุ้มค่า ราคาขายต่อ  และไม่ตกรุ่นง่ายๆ (เข็ดคันเดิมครับ ร่วงกราว อย่างหน้าใจหาย)
-  ภาพลักษณ์ ระหว่าง 2 รุ่นนี้ี้  (อยากทราบจากหลายๆท่านครับ)
- เรื่องของการใช้ แก๊ส  รุ่นนี้ไหนเวิกกว่ากัน เพราะ ได้ยินว่า CRV คิดแก๊สไม่ทน

**อันนี้ฝากเป็นกรณีศึกษาน่ะครับ เป็น SUV คันแรกของบ้านครับ หลังจากที่แกบังคับ บรรดาลูกเปลี่ยนรถเดิมให้เป็น SUV ไม่สำเร็จไม่มีใครเอาครับ
มาบังคับผมบ้าง น้องผมบ้าง บังคับผม ผมก้พอเข้าใจ ผมอายุ 24 จะ25 ละ  แต่น้องชายผมนี้สิ 21-22  เปือนหน้าหนีหมดครับ  ไม่มีใครอยากได้
แกมาหาว่าโง่ เพราะไม่ได้ให้ออกเอง ออกให้ขับเฉยๆ   แต่สิ่งที่ผมคิดคือ ถ้าไม่อยากขับ รถก็มีใช้อยู่แล้ว คันเดิมก็โอเคร อยู่ จะออกมาทำไมให้เปลือง
ผมก็ไม่เข้าใจ  ก็เลยให้แกไปขาย คันเก่าแล้วเปลี่ยนคันใหม่ ซื้อขับเองไปเลย  เห้อเพลีย  บ่นเฉยๆครับ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: Honda CRV vs toyota fortuner (New car)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 19:33:26 »
ฟอร์จุนเน่อร์ ดูเป็น คนรวยบ้านนอก แนวกำนัน
ในตลาด ราคาคงตกน้อยกว่า จุกจิกน้อยกว่า ถึกทน พื้นฐานกระบะ ซ๋อมง่าย

crv ดูเป็นคนเมือง ซิวิไล กว่า
นั่งนิ่ม วัสดุภายในดีกว่ามาก ราคาตกมากกว่าฟอรจุนเน่อนิดหน่อย จุกจิกกว่า แต่แลกมาด้วยความนั่งนิ่มคล้ายเก๋ง

ติดแก๊สได้ไม่มีปัญหาทั้งคู่ crv r20 k24 บล๊อคพวกนี้ช่างแกส คุ้นเคยมาหลายรุ่นแล้ว

ส่วนท้ายสุดที่เล่ามา ผม22 ยังขับ crv เลย ไปไหนมาไหนก็บอกเพื่อน บอกคนรู้จักว่า ลุกสองแล้ว เลยต้องขับรถแบบนี้
แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ เพราะ เมือ่ก่อนขับกระบะมาก่อน มาขับรถเก๋งต้องมานั่งเลื้อยตามหลุม แล้วการขับ4 มันรุ้สึกดีกว่าเวลาขับ ขับกทม เชียงใหม่ ขึ้นเขาก็ขับดีไว้ใจได้มากกว่า รถเก๋ง

ของแบบนี้แล้วแต่ชอบเลย ใครใช้ใครเลือก พาไปดูของจริงก่อน แล้วจะเลือกอะไรก็ค่อยว่ากัน

แต่ถ้าเปล่ยน civic เป็ฯ 

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: Honda CRV vs toyota fortuner (New car)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 19:45:22 »
ผมว่าจูนติดแก๊ซเหมาะสมกว่านะครับ ;)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 20:11:50 »
ฟอจูนเนอร์ขับต่างจังหวัด ภาพลักษณ์ดีครับ คือเป็นพวกเจ้าของกิจการหรือไม่ก็พวกแนวนักการเมืองท้องถิ่นราวๆนั้นเลยครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ aphuty

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 21:27:13 »
ในต่างจังหวัดนั้นขับฟอร์จูนเนอร์ดูดีกว่า CRV แน่นอนครับ "เอะอะอะไรก็ฟอร์จูนเนอร์ๆๆๆๆ"...ขนาดผมขับปาเจอโร่ไปเขายังบอกว่าผมขับฟอร์จูนเนอร์มาเลย
####_รถที่ใช้ในครอบครัว_####
- Corolla Altis Mc 2012
- Fortuner Bmc 4x4 Navi 2013
- Commuter 2013
- Bmw 328i Sedan 2014
- Civic Hybrid 2014
########################################################################################################################

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 22:37:53 »
อยากได้ฟอร์จูนเนอร์เพราะมันหล่อ เท่
ผมเป็นคนนึงที่บัฟอร์จูนเนอร์ได้แค่ไม่กี่เดือน ต้องขายทิ้งไปซื้อ CRV ค่อยยังชั่วหน่อย ^^'

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2014, 23:53:38 »
เชียร์อย่างอื่นที่ไม่ใช่ฟอร์จูน มันกระด้างมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 00:43:35 »
-  ราคาขายต่อฟอร์เหนือกว่าครับ ราคาค่อนข้างแข็ง แต่ถ้าซื้อแล้วตัวใหม่ออกมา มีแนวโน้มตกลงเยอะ
-  จากคนรอบข้าง CR-V เหนือกว่าครับ Fortuner คือกระบะ(พวกเค้าไม่รู้หรอกว่าพื้นฐานกระบะ แต่ทรงมันให้)
-  เวิร์คทั้งคู่นะครับ แต่ Fortuner 2.7 ทนมากๆครับ เกิดมาเพื่อแก๊ส ชนิดที่ว่าใครขับ 2.7 แล้วเติมน้ำมันถือว่าแปลก

เลือกตามที่ชอบเถอะครับ ส่วนตัวเลือก CR-V เพราะ สดใหม่ พวงมาลัย+ช่วงล่าง

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 02:33:04 »
ที่ผมคิดนะคนมีอายุหน่อยเค้ามองฟอร์จูนเนอร์เปนรถที่ดูดีครับยิ่งตจว.ยิ่งโอเคเลย

ส่วนซีอาวีจะออกหนุ่มๆลงมาอีกหน่อยอะครับ

ถ้าเราขัดเค้าออกรถที่ไม่ชอบมาเด๋วเค้าจามาโทษเราได้นะครับ55

ปล.แต่เชียร์ซีอาวีเพราะผมว่าสวยได้อีกนานกว่า ขับสบายกว่า

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 09:25:29 »
ในต่างจังหวัดนั้นขับฟอร์จูนเนอร์ดูดีกว่า CRV แน่นอนครับ "เอะอะอะไรก็ฟอร์จูนเนอร์ๆๆๆๆ"...ขนาดผมขับปาเจอโร่ไปเขายังบอกว่าผมขับฟอร์จูนเนอร์มาเลย

เคสท่านยังน้อย มีที่เงิบกว่านี้

ผมขับรถกลับอุบลช่วงวันที่ 9 เมษา ที่ผ่านมาไปทางเส้นสระแก้ว วัฒนานคร นางรอง สุรินทร์ อุบล
ช่วงเลยวัฒนานครผมก็แวะปั๊มข้างทาง เป็นปั๊มเล็กๆ เพื่อเข้าห้องน้ำและแวะหาอะไรกินโดยจอดที่หน้าร้านก๋วยเตี๋ยว หลังจากเอาลูกชายทั้งสองลงรถและหาที่นั่งพร้อมกับคุณย่าและภรรยาผมแล้ว ผมก็เดินไปเข้าห้องน้ำ ทันไดนั้นรถคันนึงก็จอดเด่นอยู่ คือ cayane สีขาว แต่จอดอยู่ไกล้ร้านกาแฟสดในปั๊ม
ผมออกมาจากห้องน้ำและมาสั่งกาแฟ ตอนนั้นเองมีรถส่งน้ำจะมาส่งน้ำที่ร้านกาแฟ และร้านค้าของปั๊ม แต่เนื่องจากมีรถจอดแถวนั้นเยอะ และคุณ cayane
ก็จอดตรงจุดยุทธศาสตร์พอดี เด็กรถส่งน้ำหันรีหันขวางแล้วเดินถามที่ร้านกาแฟ ร้านก๋วยเตี๋ยว และสุดท้ายในร้านค้าของปั๊มด้วยเสียงอันดัง

"ฟอร์จูนเนอร์สีขาว หน้าร้านกาแฟ เลื่อนรถแนครับ"

ซักพักมีคุณเจ้ผิวพรรณดีเดินออกมาจากห้อน้ำและจะมาสั่งกาแฟต่อจาผม ในขณะนั้นเด็กรถส่งน้ำก็ยังตะโกนถามอยู่ด้วยเสียงที่ดันขึ้น
เจ้แกก็งงเพราะนอกจากรถแกตรงนั้นก็มีรถกระบะจอด ผมจึงยิ้มๆและบอกแกไปว่า น้องเขาหมายถึงรถของคุณพี่ครับ เขาจะส่งน้ำ
คุณเจ้ก็ยิ้มกว้างแล้วถอยรถออกให้ ก่อนจะเดินมาสั่งกาแฟ และมาพูดกับผมว่า "นี่รถพี่เหมือนฟอร์เจอเนอร์เหรอคะ 555+"
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 11:23:34 »
ในความคิดผมฟอร์จูนเนอร์มันดูไม่แพงเลยอ่ะ
มันเยอะ แลดูดาษดื่นจนเหมือนของไม่แพง ใครๆก็เช้าถึง
ยิ่งตามต่างจังหวัด พอมีฐานะหน่อยก็ออกกันแล้ว

ส่วน CRV โดยรวมก็ดูโอเค แต่วิ่งบนถนนผมว่า CX-5 ดูดีกว่ามากๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 11:53:39 »

เคสท่านยังน้อย มีที่เงิบกว่านี้

ผมขับรถกลับอุบลช่วงวันที่ 9 เมษา ที่ผ่านมาไปทางเส้นสระแก้ว วัฒนานคร นางรอง สุรินทร์ อุบล
ช่วงเลยวัฒนานครผมก็แวะปั๊มข้างทาง เป็นปั๊มเล็กๆ เพื่อเข้าห้องน้ำและแวะหาอะไรกินโดยจอดที่หน้าร้านก๋วยเตี๋ยว หลังจากเอาลูกชายทั้งสองลงรถและหาที่นั่งพร้อมกับคุณย่าและภรรยาผมแล้ว ผมก็เดินไปเข้าห้องน้ำ ทันไดนั้นรถคันนึงก็จอดเด่นอยู่ คือ cayane สีขาว แต่จอดอยู่ไกล้ร้านกาแฟสดในปั๊ม
ผมออกมาจากห้องน้ำและมาสั่งกาแฟ ตอนนั้นเองมีรถส่งน้ำจะมาส่งน้ำที่ร้านกาแฟ และร้านค้าของปั๊ม แต่เนื่องจากมีรถจอดแถวนั้นเยอะ และคุณ cayane
ก็จอดตรงจุดยุทธศาสตร์พอดี เด็กรถส่งน้ำหันรีหันขวางแล้วเดินถามที่ร้านกาแฟ ร้านก๋วยเตี๋ยว และสุดท้ายในร้านค้าของปั๊มด้วยเสียงอันดัง

"ฟอร์จูนเนอร์สีขาว หน้าร้านกาแฟ เลื่อนรถแนครับ"

ซักพักมีคุณเจ้ผิวพรรณดีเดินออกมาจากห้อน้ำและจะมาสั่งกาแฟต่อจาผม ในขณะนั้นเด็กรถส่งน้ำก็ยังตะโกนถามอยู่ด้วยเสียงที่ดันขึ้น
เจ้แกก็งงเพราะนอกจากรถแกตรงนั้นก็มีรถกระบะจอด ผมจึงยิ้มๆและบอกแกไปว่า น้องเขาหมายถึงรถของคุณพี่ครับ เขาจะส่งน้ำ
คุณเจ้ก็ยิ้มกว้างแล้วถอยรถออกให้ ก่อนจะเดินมาสั่งกาแฟ และมาพูดกับผมว่า "นี่รถพี่เหมือนฟอร์เจอเนอร์เหรอคะ 555+"

กลับบ้านไปตัดสติกเกอร์ติด "รถคันนี้ไม่ใช่ฟอร์จูนเนอร์"

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 12:27:24 »
มันแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน

บางคนชอบแบบเก๋งยกสูง
บางคนชอบแบบลุยๆๆๆ

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2014, 14:17:22 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ได้มุมมองความคิดหลายๆท่าน

บางอันมี ประสบการณ์ปนฮามาด้วย 555

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2014, 14:59:45 »
Crv ดูดีกว่าในหลายจังหวัด ส่วนใหญ่
  เรื่องทนยกให้ฟอจูน
ติดแก็สให้เสมอกันเพราะเครื่องเก่าทั้งคู่
ช่วงล่างให้เอวี
ราคาขายต่อให้เสมอกัน
อะไหล่หาง่ายฟอรจูนนำนิดหน่อย

ผมคิดแบบนี้ก่อนเลือกและก็ใด้ crv มาจอดหน้าบ้าน
  16เดือนที่ผ่านมา มีสิ่งที่คิดถึงฟอจูนคือเรื่องเครื่องดีเซล
แบบว่าลิตรละ30แถมเเรงอีก
  ท้ายสุดพ่อชอบอะไรต้องตามใจพ่อนะครับ อย่าฝืนมันไม่มีความสุข
ในการใช้รถที่เราไม่ชอบครับ