ผู้เขียน หัวข้อ: การถ่ายน้ำมันเกียร์ก่อนถึงระยะเวลาที่คู่มือกำหนดจำเป็นหรือไม่ครับ  (อ่าน 5942 ครั้ง)

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
ใช้ Honda City CNG อยู่ครับจะเช็ค 30000 โล ว่าจะถ่ายน้ำมันเกียร์เลย เนื่องจากรู้สึกมันกระตุกกว่าเดิมไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่านะครับ แต่เหมือนในคู่มือระบุว่า 60000 โล ค่อยเปลี่ยน การเปลี่ยนก่อนกำหนดมีความจำเป็นหรือไม่ครับ หรือควรเปลี่ยนตามที่คู่มือกำหนดไว้ดีแล้ว ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ผมเคยทำคับ Accord คันเก่ามีข่าวไม่ดีเยอะเกี่ยวกับเกียร์ ศูนย์ให้เปลี่ยนทุก 40,000 แต่ผมเปลี่ยนทุก 20,000 ผมขายรถไปตอนวิ่ง 360,000 โลก้ไม่เคยมีปัญหาเรื่อง

เกียร์นะคับ ผมคิดว่าถ้าอยากเปลี่ยนก้เปลี่ยนเลยคับเพื่อความสบายใจแต่อีกซัก 10,000 โลเป็น 40,000 ก้คงยังสบายๆคับ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
น้ำมันเกียร์แทบไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเลยก็ได้ถ้าไม่มีปัญหาชัดเจน
แต่เปลี่ยนเพื่อความสบายใจก็ไม่เป็นไร ผมว่า3หมื่นเร็วไปนะ ซัก5หมื่นก็ได้

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนเร็วหรือช้ามันก็ขึ้นอยู่กับ ลักษณะการใช้ครับ ขอยกตัวอย่างรถผมเอง รถผม Nissan March เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ 50,000 กิโล

แต่ตอนผมเช็ค 30,000 กิโล ผมสั่งให้เปลี่ยนที่ศูนย์ก็แจ้งว่าเร็วเกินไป แต่ผมให้เหตุผลว่า

รถผมวิ่งในเมืองตลอด วิ่งใช้ความเร็วต่ำ เคลื่อนตัวสั้นๆสลับหยุดนิ่ง เปลี่ยนเกียร์ระหว่าง N และ D บ่อยมาก และออกตัวบ่อยมาก และที่สำคัญ ในปี 2554 น้ำท่วมใหญ่รถลุยน้ำสูงหลายครั้ง จอดแช่น้ำก็มี ถ้าหากไปดูคู่มือ การใช้ในเมืองถือว่าเป็นการใช้งานหนักครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าคิดว่า ใช้งานปกติ แล้วไม่รู้สึกถึงความผิดปกติ ก็ไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ beerrl

ยิ่งเปลี่ยนบ่อย ยิ่งดีครับ แต่ก็ยิ่งเปลืองเงินครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สำหรับผมจำเป็นครับ สบายใจก็ทำไป

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ก่อนเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก่อนกำหนด ผมแนะนำให้ลอง reset สมองเกียร์ดูก่อนครับ ถอดขั้วแบตทิ้งไว้ซัก 5-10 นาที แล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ (ecu เครื่องยนต์และเวลาที่วิทยุจะถูก reset ด้วยนะ) ถ้ากลับมาลื่นเหมือนเมื่อก่อนก็ยังไม่ต้องเปลี่ยน

แต่ตอนนี้มีอีกปัจจัยอื่นที่ทำให้รู้สึกกระตุกมากขึ้นก็เรื่องคอมแอร์นะครับ ช่วงนี้อากาศร้อนมาก คอมแอร์ทำงานถี่ขึ้นเยอะ กำลังเครื่องก็ลดลงเพราะอุณหภูมิร้อนมาก เป็นผลทำให้เครื่องกับเกียร์ทำงานไม่สัมพันธ์กันได้เล็กน้อยจนรู้สึกกระตุกได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2014, 20:53:27 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ CNX

เปลี่ยนก่อนก็ดี แต่ก็สิ้นเปลืองโดยไม่จำเป็น สำหรับรถที่ขับปกติ

เหมาะกับคนที่ขับรถแบบทรมานเกียร์ และเครื่องยนต์
คิกดาวน์ ฉุด กระชาก ลากเกียร์ : )
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ mick

ไม่จำเป็นเลยครับ 30,000 นี่ ไม่ต้องเลย

ออฟไลน์ crucifixzz

ผมก็เปลี่ยนเพื่อความสบายใจของเกียร์ เปลี่ยนแล้วเกียร์เปลี่ยนนุ่มขึ้น

ออฟไลน์ plus

เคยถ่ายตอนเช็ดระยะ 10,000โล เป็นตะกอนดำเลย ตอนนั้นรถ 6เดือน  หลังจากนั้น ผมสั่งถ่ายทุก 6เดือนครับ  ตอนช่างเปลี่ยนของเหลว ผมไปดูตรงที่ช่างเปลี่ยนถ่ายของเหลวประจำครับ ขนาดช่างในศูนย์บอก เปลี่ยนบ่อยน้ำมันเกียร์บ่อยดีกว่า  ตามโปรเเกรมที่ทางhonda ลงไว้ครับ  เพราะใช่ในเมือง เดี่ยว  n เดี่ยว d  ครับ