ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับพี่ๆ ผมสมาชิกใหม่มารายงานตัวและอยากจะปรึกษาครับ :)  (อ่าน 2046 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
 ;D สวัสดีครับพี่ๆ เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาผมพึ่งได้รับรถยนต์คันแรกเป็นรถ toyota corolla ae101 เครื่อง 4A-FE เกียร์ธรรมดา จับติดแก็สแล้วเรียบร้อยครับ อยากจะทราบว่ารถรุ่นนี้ควรดูแลส่วนไหนเป็นพิเศษบ้างครับ แล้วข้อดีข้อเสียรึอะไรที่ควรปรับปรุงสำหรับรุ่นนี้บ้างครับ ขอบคุณครับพี่ๆ :)
C.kritsada

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
ดูแค่น้ำกับน้ำมันอย่างเดียวครับนอกถ้าต้องเปลียนสายพานทามมิ้งระยะแสนสองหมึ่นก.มเท่านันครับเพราะเครีองตัวนี้ทนถึกครับไม่ต้องกลัวครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
ผมให้ความสำคัญกับระบบหล่อเย็น น้ำมันเครื่อง สายพาน เบรค ละก็ยาง ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมแนะให้ จัดการถ่ายของเหลวทั้งระบบครับ ตรวจสอบระบบน้ำ รวมถึงเช็คช่วงล่างทั้งหมด อะไรเสีย เสื่อมจับเปลี่ยนให้หมด
เครื่องยนต์ ไม่มีอะไรน่ากลัว อึดถึกทนอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สำคัญสุดคือสายพานไทม์มิ่ง นอกนั้นค่อยๆดูไปทีละเคสเพราะมันไม่ค่อยมีอะไรพัง หัวเทียนคงเปลี่ยนมาแล้ว
น้ำมันเครื่องใช้เกรดธรรมดาๆได้ไม่ต้องเทพมากนัก เช็คน้ำหม้อน้ำ ถ้าตะกอนแดงเริ่มโผล่ก็เปลี่ยนถ่ายซะเลย
ช่วงล่างเช็คให้ดี ลูกหมากปีกนกล่าง แร็คบังคับเลี้ยว ระบบเบรก สายเบรก น้ำมันเบรก ผ้าเบรก

ของเหลวต่างๆหากไม่รู้ว่าเปลี่ยนมาครั้งล่าสุดเมื่อไหร่ ให้เปลี่ยนใหม่แล้วนับหนึ่งไปเลยไม่ต้องเหนียว

รถรุ่นนี้ดูแลง่าย โมก็ง่าย ใช้เดิมๆ ใช้แบบโมแต่ง โอเคหมด แต่อะไหล่เริ่มหาไม่ง่ายแล้วในส่วนของตัวถังภายนอก ไฟหน้า ไฟท้าย
ฉะนั้นขับดีๆ มันไม่ได้ยกมือเรียกแล้วอะไหล่มาหาได้ง่ายๆเหมือนเมื่อ 8 ปีก่อนแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
รุ่นนี้ขึ้นชื่ออยู่แล้วครับ ว่าทนมากๆ ทำตามที่พี่ๆข้างบนแนะนำเลยครับ แล้วจะใช้อย่างสบายใจครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
แล้วเครื่อง 4afe ติดแก๊สจะมีปัญหาบ่าวาล์วเหมือนเครื่อง 1nzfe รึเปล่าครับพี่ๆ
C.kritsada

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เปลี่ยนถ่ายของเหลว เช็คแบต ยาง ก็น่าจะโอเคแล้วครับ

ยินดีด้วย