ผู้เขียน หัวข้อ: X-Trail JDM เลือกทำตลาด Hybrid โดยจะตัดรุ่นดีเซลออกจากตลาดญี่ปุ่น  (อ่าน 4391 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 ผู้บริหารให้ความเห็นว่า ไม่อยากเพิ่มต้นทุนในการแบ่งรุ่นของเครื่องยนต์มากเกินไป นอกจากรุ่นปกติแล้ว จำเป็นต้องเลือกระหว่าง Hybrid หรือ ดีเซล อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านนั้น
 ผลการสำรวจตลาดผลออกมาว่า Hybrid เป็นที่ต้องการมากกว่า ดีเซล 1.6L จึงไม่มีขายในญี่ปุ่น

ผมมองไปที่อะไหล่รองรับในอนาคตของผู้ที่สนใจ X-Trail ในไทย
    1. รุ่น 2.0L MR20DE 136 ม้า อยากลงเครื่องใหม่ มีทางเลือกเดียวคือ เครื่อง MR20DDE ฉีดตรง 146 ม้า
        - เครื่อง 2.5L หมดหวัง X-Trail ญี่ปุ่นไม่มีเครื่องรุ่นนี้
        - เครื่องดีเซล เลิกคุยเลย ไม่มีเหมือนกัน

2. รุ่น 2.5L QR25DE อยากวางเครืองใหม่ จะทำอย่างไรหล่ะคราวนี้ ? วางแล้วอืดลงคงไม่มีใครเอา
           หรือจะมีใครเอารุ่น Hybrid มาวางแทน คงไม่หรอกครับ

งานนี้คงต้องมีคนเลือกวาง VQ35DE ใน Murano แต่ต้องแปลงกันพอสมควร

ส่วนตัวเสียดายเครื่องดีเซล 2.0L ในรุ่นก่อน ( DNT31 ) เป็นทางเลือกให้คนที่จะวางเครื่องใหม่ที่ดีทีเดียว

อย่าลืมว่า ยอดขายรุ่นใหม่นี้น่าจะสูงกว่ารุ่นเดิมอย่างไม่ต้องสงสัย เพราะประกอบในบ้านเราแล้ว หน้าตาก็สวยขึ้นมาก น่าจะถูกใจกลุ่มลูกค้าที่สนใจรถแนวนี้พอสมควร คงมีผู้ที่สนใจไม่น้อยที่จะนำเรื่องอะไหล่ในอนาคตมาพิจารณาประกอบการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
ตัวใหม่มาเมื่อไร่ครับ
แล้วเครื่องดีเซลจะไม่มีเลยหรอครับ
N/A  

ออฟไลน์ H3T

ตัวใหม่มาเมื่อไร่ครับ
แล้วเครื่องดีเซลจะไม่มีเลยหรอครับ
ผมคนนอก จากที่ทราบข่าวจะเปิดตัว ไตรมาส 3 นะครับ มี 2 เครื่องยนต์ 2.0L 5 ที่นั่ง กับ 2.5L 7 ที่นั่ง
 ไม่มีดีเซลครับ

คู่แข่ง
   CX-5 มีทางเลือกวางเครื่อง 2.2D ได้ในอนาคต
   CR-V แม้ไม่มีดีเซลก็ยังมีรุ่น 2.4L 190 ม้าไว้รองรับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2014, 11:22:12 โดย H3T »

teaykung31

• บุคคลทั่วไป
ถ้า Nissan ลงเครื่องผิดอาจจะเงิบขายได้ไม่ถึง 100 คันต่อเดือนนะครับ

เพราะ subaru mazda  honda พร้อมเก็บกวาดยอดขายอยู่แล้ว

เลือกเอานะนิสสัน มีภายในสวยกว่าค่ายอื่น แต่เครื่องไม่ดี ก็ไม่มีใครอยากจะออกนะเออ

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าเอาเครื่องเดิมที่ใส่ใน teana และ ยังเติม E85 ไม่ได้ ยอดขายคงไม่หวือหวาเป็นแน่
X trial ใหม่ ในต่างประเทศ ให้คะแนนดีมาก โดยเฉพาะ เครื่องดีเซลครับ อย่าทำให้โอกาสดีๆ หลุดไปนะครับ
ผมเองก็รออยู่ครับ
1.อย่างน้อย เครื่องเดิมต้องเติม E85 ได้ หรือ
2.เอาเครื่อง 2.0 ฉีดตรงมาขาย ถ้าให้ดีกว่านั้นอีก เติม E85 ได้ด้วย อันนี้จะดีมากครับ
3.ดีที่สุด เอาเครื่องดีเซล 1.6 + CVT มาขาย ตั้งราคาชน CX5 ดีเซล สิ่งที่ได้คือ ประหยัดกว่า แต่ แรงน้อยกว่า CX5
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ YenChar

รถสไตล์นี้น่าจะมีไฮบริดนะครับ
รอลุ้นว่าเอ็กซ์เทรลจะมาแบบไหน
ถ้าวาง 2.5 มาแล้วกินจุก็เตรียมตัวเน่าได้เลยครับ

แอบคิดเล่นๆว่า ถ้าเครื่อง HR หัวฉีดคู่มันดีอยู่แล้ว
ทำไมไม่ขยายความจุ ขยายท่อนล่าง ช่วงชัก เบ่งกล้ามเป็น 2.0 วางในรถใหญ่ไปเลย
ไหนๆก็ไหนๆ ช่วงชักมันช่วยเรื่องแรงบิดอยู่แล้ว (คิดขำๆนะครับ)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
T32 (?) เกียร์คงเป็นตัวใหม่เหมือนเทียน่า ซึ่งก็จะทำให้ 2.5 ประหยัดขึ้นได้ระดับหนึ่งละครับ

เสียดาย M9R เหมือนกัน น่าจะเข้าไทย เห็นว่ามาตรฐานน้ำมันเราไม่ดีพอเค้าเลยตัดสินใจไม่เสี่ยงเอาเข้ามากะ T31 (ณ เวลานั้น)
ทั้งที่จริงๆ เป็นเครื่องที่ประสิทธิภาพสูงมากๆ และอัตราสื้นเปลืองเท่าที่ดูเมืองนอก จะดีกว่า Captiva อีกครับ

MR20DD เข้าไทยคงยาก ถ้าเป็น X-Trail แล้ว น่าลอง MR16DDT (เครื่อง Pulsar Turbo) ยัดลงบอดี้นี้ น่าจะวิ่งไม่หยอก
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ mr.newton

• Jr. Member
  • **
เครื่องดีเซลไม่ได้เห็นในไทยแน่นอน คอนเฟิร์ม!!!

ถ้า Teana Hybrid เปิดตัวในไทยเมื่อไหร่
ก็คงมีหวังบ้างละน้า สำหรับรุ่นนี้

ออฟไลน์ Sammy_

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมขอเครื่อง 2.5 ทนๆก็พอ ฮาๆ

PengZZ

• บุคคลทั่วไป
รอลุ้น x-trail ในไทยครับว่าจะมีเครื่องดีเซลไหม