ผู้เขียน หัวข้อ: รถตั้งศูนย์ไม่ได้!!!! ทำไงดี  (อ่าน 7470 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ecin

• Jr. Member
  • **
รถตั้งศูนย์ไม่ได้!!!! ทำไงดี
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 14:55:59 »
ตั้งแต่ออกรถมาจะมีอาการกินซ้ายอยู่เล็กน้อย
เป็นตั้งแต่ออกรถมาจนปัจจุบัน 20000 กว่าๆละ
รถคันนี้เป็นรถบริษัทนานๆเอาออกมาใช้ที
แต่ที่สำคัญคือไปร้านตั้งศูนย์มาหลายร้านมากๆ
ช่างบอกเหมือนกันเลยว่าแก้ได้แค่มุมโท
ส่วนแคมเบอร์ หรืออื่นๆหมดสิทธิ์
เลยอยากทราบว่ารถประเภทนี้มันมีวิธีอื่นๆที่พอทำได้หรือไม่ครับ

รถคันที่ว่าคือ vw caravelle t5
ช่างบอกมาว่าส่วนใหญ่ๆรถยุโรปบางรุ่นแก้ไม่ได้เลย
ใครรู้ช่วยเหลือที จะเป็นพระคุณอย่างมากครับผม
ปล. ตอนนี้ใช้วิธีเติมลมซ้ายขวาต่างกันพอช่วยได้อยู่บ้างครับ

suksan4

• บุคคลทั่วไป
Re: รถตั้งศูนย์ไม่ได้!!!! ทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 15:32:38 »
อึ้งกิมกี่

Thuvachit

Re: รถตั้งศูนย์ไม่ได้!!!! ทำไงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 15:53:40 »
ยางบางรุ่นบางยี่ห้อก็ทำให้รถกินด้านใดด้านนึงครับ
ผมเคยใช้ Falken ZE512 ขอบ 17 เมื่อนานมาแล้ว
กินซ้ายตลอด แก้อย่างไรก็ไม่หาย จนเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นถึงหายครับ

jaesz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 16:10:37 »
ตั้งแต่ออกรถมาจะมีอาการกินซ้ายอยู่เล็กน้อย
เป็นตั้งแต่ออกรถมาจนปัจจุบัน 20000 กว่าๆละ
รถคันนี้เป็นรถบริษัทนานๆเอาออกมาใช้ที
แต่ที่สำคัญคือไปร้านตั้งศูนย์มาหลายร้านมากๆ
ช่างบอกเหมือนกันเลยว่าแก้ได้แค่มุมโท
ส่วนแคมเบอร์ หรืออื่นๆหมดสิทธิ์
เลยอยากทราบว่ารถประเภทนี้มันมีวิธีอื่นๆที่พอทำได้หรือไม่ครับ

รถคันที่ว่าคือ vw caravelle t5
ช่างบอกมาว่าส่วนใหญ่ๆรถยุโรปบางรุ่นแก้ไม่ได้เลย
ใครรู้ช่วยเหลือที จะเป็นพระคุณอย่างมากครับผม
ปล. ตอนนี้ใช้วิธีเติมลมซ้ายขวาต่างกันพอช่วยได้อยู่บ้างครับ

เช็คชิ้นส่วนลูกยางต่าง ๆ ครับ อาจจะมีตัวไหนทรุดทำให้ Camber เพี้ยน รถใหม่ๆ ไม่เคยชน ตัวถังไม่น่าบิดเบี้ยว ขนาดที่ทำให้ Camber เสียเว้นแต่ประกอบชุดถุงลม/สปริง ไม่สะอาด ด้านบนของถุงลมจะมีแผ่นชิม หรืออาจจะถูกถอดไปครับ

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 16:26:40 »
ลองไปร้านบางพลัดศูนย์ล้อ ดูยังครับเห็นว่าจบไปก็หลายคัน  หรืออีกร้านแถววัดธรรมกายคลองหลวง ตั้ง0 ราคา2500 รถสนามมาตั้งกันเยอะ

redtopup

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 16:41:58 »
ถ้ารถเดิมๆ ตัวถังไม่บิด
สามารถแก้ไขได้ด้วยการ รองชิมครับ ใช้แผ่นเหล็ก สวมที่ จุดยึด ของช่วงล่างครับ ที่อัดน๊อตกับตัวถัง
พวกฮอนด้า ดับเบิ้ลวิชโบน ก็จะใช้วิธีนี้  ถ้ารถชนมาแล้วดึงตัวถังไม่เที่ยง
ยังไงต้องเข้าอู่ แล้วรถขึ้นฮ๊อยดูถึงจะรู้ครับว่า จะรองชิมได้ตรงจุดไหน
ร้านตั้งศูนย์ล้อ แค่ ขยับหัวโช๊ค ขยับกระบอกโช๊คกับคอม้า ยังไม่ขยับให้เลยครับ หลายๆร้าน
ไม่เคยมุดดู vw เหมือนกัน  น่าจะเป็นปีกนก 2 ชั้น
ยางไม่น่าจะใช่เพราะ มันตั้ง มุม แคมเบอร์ไม่ได้รถถึงกินข้าง แล้วช่างบอกมุมแคมเบอร์มันได้รึเปล่าล๊ะ มันติดลบรึเปล่าล๊ะ รถกินข้าง มาจากมุมแคมเบอร์ข้างใดข้างหนึ่งติดลบนิดๆ อยู่ข้างเดียว รึ 2 ล้อไม่เท่ากัน
แล้วเคยเอาเข้าศูนย์ให้เช็ครึยังครับ แต่คิดว่าศูนย์ก็ไม่มีเครื่องตั้ง เลย ปัญหา โยนออก อย่างเดียว
และแน่ใจน๊ะครับ ว่า มุมแคมเบอร์ มันตรง เพราะถ้ามุมล้อ ถูกต้อง ปัญหารถกินข้างมาจากยางแล้วแหละ
แสดงว่าช่วงล่างยังกระชับอยู่เพราะเป็นมาแต่แรก
ยังไงต้องเอารถยกขึ้นฮ้อยดูถึงจะรู้สาเหตุที่แน่ชัด
น่าจะต้องใช้วิธี รองชิมด้วยแผ่นเหล็กบางๆครับ แต่มันก็เป็นการแก้ที่ปลายเหตุ เหมือนพวกถ่วงล้อจี้กับถอดมาถ่วง

ยังไง คงต้องหาอู่ ที่ เป็นช่างจริงๆดู แหละครับ เพราะเรื่องแบบนี้ ต้องดูของจริงถึงจะหาวิธีแก้ได้ว่าปัญหาที่แท้จริงมันมาจากตรงไหนก่อน ถ้ามาแก้ที่ปลายเหตุ มาเจาะโน่นนี่นั่น เสริมโน่นนี่นั่น มันแก้ที่ปลายเหตุทั้งนั้น เป็นเรื่องที่แก้เหตุเฉพาะหน้าเอง

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 16:48:14 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นทั้งสามนะครับ
สมมติฐานเยอะเหลือเกิน งั้นคงต้องเริ่มจากราคาต่ำๆก่อนดีกว่า ;D
คงต้องแจ้งทางศูนย์อีกรอบว่ามีอะไรบ้างที่ควรเช็ก
ส่วนศูนย์ล้อคิดว่าคงเหมาะสำหรับรถขับถนนขวา
ตามความเห็นที่ตรงกันของทุกร้านตั้งศูนย์เลย แถมแก้ไม่ได้ด้วย
มีบางร้านบอกว่ารถ benz ป้ายแดงของที่ร้านก็เป็น(ถ้าจะรายได้ดี 555) ให้ลองเปลี่ยนน็อตยึดปีกนกดูฯลฯ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 07:43:31 »
คงจะเหมือนเบ็นซ์ครับ ต้องเปลี่ยนน็อตเอาซึ่งน็อตตัวนี้จะเยื้องศูนย์ได้ 0เบ็นซ์ก็เปลี่ยนให้ลูกค้าที่รถกินซ้ายแต่คิดเงินด้วย แปลกมากๆ
BMW 750E M SPORT

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 10:16:02 »
คงจะเหมือนเบ็นซ์ครับ ต้องเปลี่ยนน็อตเอาซึ่งน็อตตัวนี้จะเยื้องศูนย์ได้ 0เบ็นซ์ก็เปลี่ยนให้ลูกค้าที่รถกินซ้ายแต่คิดเงินด้วย แปลกมากๆ
ถ้าหายก็ว่าจะไปทำครับ เห็นว่ายุ่งกะช่วงล่างน้อยสุดละ ขอบคุณครับที่แนะนำ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 10:59:47 »
สนามเป้าศูนย์ล้อก็มีครับ
0เรียกว่าน็อตตั้งศูนย์ครับ
หรือเรียกว่าEccentric Bolt
BMW 750E M SPORT

wanarat7777

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 11:42:18 »
ผมใช้ volks กันมาตลอดครับ อันดับแรกให้เช็คที่ยางก่อนครับ ยางญี่ปุ่นบางญี่ห้อทำมาให้เอียงนิดๆ จะตั้งศูนย์ยากจริงครับ พวกผมใช้วิธีกลับหน้ายางขับ แต่อันตรายเวลาโดนน้ำ ต้องขับช้าครับ ทำไปซักพัก หน้ายางก็จะดีขึ้น เอาไปตั้งใหม่อีกรอบก็จะหายครับ มีหลายที่ที่ตั้งได้ครับ ถ้าจะเอาตรงแบบคอมพิวเตอร์ตามรุ่น แบบไม่ใช้ความสามารถช่าง กดคอมทีเดียว แล้วค่อยๆปรับเอา ก็ตรงแดนเนรมิตร ที่เป็นร้านยางชื่อเดียวกันเลย อีกที่ก็ตรงเสรีไทย น่าจะสามสิบกว่า เป็นร้านเก่าๆ ตั้งด้วยการวางรถที่พื้น มุด ใช้อุปกรณ์น้อยชิ้น เสร็จออกไปลอง ทำแบบนี้สามถึงห้าครั้ง คือเค้าเน้นลอง ลองแล้วขับได้คือจบครับ