ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ c250 coupe มือสอง มีข้อสงสัยสอบถามครับ  (อ่าน 3816 ครั้ง)

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

กำลังตัดสินใจ c250 coupe มือสอง เป็นรถคันแรกในชีวิตครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ พอดีมีข้อสงสัย เลยขอตั้งกระทู้ขึ้นมาสอบถามครับ

1. หน้าปัดความเร็วทำไมถึงมี 2 แบบครับ

2. หลังคาแก้ว ร้อนมากไหมครับ สำหรับแดดแรงๆของเมืองไทย

3. รถรุ่นนี้มีปัญหาอะไรน่าเป็นห่วงไหมครับ

4. ผมอยู่สุพรรณ มีศูนย์ที่ใกล้ๆ น่าไว้ใจที่ไหนบ้างครับ

เอาแค่นี้ก่อนครับ ถ้ามีตรงไหนสงสัยจะเข้ามาสอบถามในนี้อีก

หรือจะแนะนำอะไรเพิ่มเติม สำหรับรถรุ่นนี้ ก็ขอบคุณมากครับ
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ styxgy

• Newbie
  • *
Re: สนใจ c250 coupe มือสอง มีข้อสงสัยสอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 11:19:01 »
1. หน้าปัดมี 2 แบบ เนื่องจากแยกตามหน่วยวัดที่นิยมใช้ ที่จะส่งรถคันนั้นไปขาย เช่น ประเทศไทย นิยม กิโลเมตรต่อชั่วโมง จึงติดตั้งมาตรวัดแบบKM/h แต่ถ้าขายที่อังกฤษก็จะติดตั้งมาตรวัดแบบ M/h หรือไมล์ต่อชั่วโมงครับ ทั้งนี้อาจจะง่ายต่อกฎจราจรด้วยเช่น ป้ายถนนแจ้งว่าห้ามขับเกิน 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมง หากเราใช้หน่วยวัดเป็นไมล์ต่อชั่วโมงโอกาสทำผิดกฎจราจรมีสูงครับ  และหากเป็น mph ( mile per hour) น่าจะเป็นรถนำเข้าอิสระจากเกรมาเก็ตส่วน km/h (kilometer per hour) คือรถศุนย์ในประเทศ ครับ

2. รถ c coupe  นอกจากจะมีหลังคาแก้วแล้ว หลังคายังต่ำอีกด้วย ผมสูง 175 ซม. ปรับเบาะต่ำสุดแล้วเหลือความหว่างศรีษระถึงหลังคาไม่มากนัก ดังนั้นไอร้อนจะมาให้สัมผัสได้พอสมควร นใเวลาที่แดดร้อนจัด  เช่น ตอนเที่ยง และ  บ่าย แก้ได้โดย ติดฟิมล์ความเข้มสูงครับ

3. ใช้มา 40000 กิโลเมตร  หรือ  2 ปี  ยังไม่พบปัญหาใดๆครับ เพียงแต่ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง กรองอากาศ  และ กรองน้ำมันเครื่องตามระยะที่แจ้งในคู่มือเท่านั้นครับ ดังนั้นเรื่องซ่อมในวันนี้อาจจะไม่ต้องกังวลอะไรครับ แต่จากประสบการจาก benz ตาถั่วคันเก่า หากรถเริ่มซ่อมช่วงอายุ 7 ปีเป็นต้นไป รถเบนซ์ราคาอะไหล่แพง และ  จุกจิก มากๆจนทำให้ค่าซ่อมเฉลี่ยในแต่ละเดือน สามารถผ่อนรถเบนซ์คันใหม่ได้แบบสบายๆครับ ไม่น้อยหน้ารถยุโรปยี่ห้ออื่นๆเลย  หลังคาแก้วจะมีเสียงเบียดเล็กน้อยเมื่อ มีการเคลื่อนตัวของตัวถังอย่างมากเช่น เลี้ยวสุดแล้วขึ้นเนินด้วยเจอบ่อยตามลานจอดรถห้าง  เมื่อรถผ่านการใช้งานมาปีกว่าๆมีเสียงแบบนี้แทบจะทุกคันครับที่บริเวณหลังคาแก้ว มีปัญหากินซ้ายของพวงมาลัยซึ่งตั้งศูนย์ได้บางคันบางคันต้องเปลี่ยนนูอตอะไรซักอย่างซึ่งคันผมไม่เป็นเลยไม่ได้จดจำอุปกรณ์ตัวนั้นครับ ราคาหลักร้อยครับอุปกรณ์ที่ว่า

4. เรื่องศูนย์ทุกวันนี้ปัญหาก็คือมือโปรที่รู้เรื่องเก๋าประสบการณ์มักจะออกไปเปิดอู่เป็นของตัวเอง ปล่อยให้มือใหม่ เด็กพึ่งจบ อยู่เต็มศูนย์บริการดังนั้นปัญหาศูนย์ทำไม่ดี ทำไม่จบ แก้ปัญหาไม่เก่ง จึงมีให้ได้ยินอย่างหนาหู แต่รถเบนซ์ส่วนมากจะเสียเป็นระบบ เช่น จากประสบการณ์ ระบบน้ำหล่อเย็นมีปัญหาก็จะเฮระโรกันเสียทั้งระบบ พอพัดลมเสีย วาร์วน้ำก็จะเสีย และหม้อน้ำก็จะเริ่มรั่วซึม สรุปเปลี่ยนทั้งระบบเป็ยของเบิกใหม่ ในรุ่นตาถัวรวมราคาแล้ว 4 หมื่นบาทโดยประมาณ แต่ก็จบปัญหาได้ครับ และเมื่อเกิดปัญหากับระบบใดคอมพิวเตอร์ก็จะแจ้งให้ทราบบนจอดังนั้นจึงช่วยทุ่นแรงช่างไปได้มากพอสมควร ครับ

คำแนะนำอื่นๆ รถรุ่นนี้ขับสนุกครับเครื่องยนต์เทอร์โบแรงดึงดี เกาะถนนดี แฮนลิ่งยอดเยี่ยม สามารถขับไปต่างจังหวัดไกลๆได้โดยไม่เหนื่อยมากครับรวมถึงการใช้น้ำมันก็ประหยัดไม่น้อยหน้าใครเพียงแต่จะต้องเติม เบนซิน 95แกสโซออล E10 ซึ่งสามารถเติมได้อย่างสบายใจเพราะระบุไว้ในคู่มือเรียบร้อย ไม่จำเป็นต้องเติม 95 ธรมมดาให้สิ้นเปลืองครับ (ผมไม่เคยเติม95 ธรรมดาตลอดระยะเวลา 2ปี หรือ 40000กม ไม่มีปัญหาใดๆครับ)
อัตราสิ้นเปลืองประมาณ 14 กม ต่อ ลิตร ครับ สอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2014, 11:51:25 โดย styxgy »

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
Re: สนใจ c250 coupe มือสอง มีข้อสงสัยสอบถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 11:45:53 »
   หน่วยไมล แสดงว่าเปนรถเกรย ส่วนกิโล อาจเปนของเกรยที่นำมาจากพวกฮ่องกง หรือประเทศที่ใช้หน่วยเปนกิโล หรือรถของ mbth ครับ

มือสองผมแนะนำ ซื้อรถของ mbth ดีกว่า เพราะรถเกรย มันไม่ได้ปรับใช้กับน้ำมันบ้านเรา นานๆไปผมกลัวจะมีปัญหาครับ ต้อวตรวจพวกท่อส่งน้ำมันด้วย เพราะเจอ gassohol บ้านเราไป และดูว่ามีเครื่องหรือเกียรกระตุกหรือเปล่า. อีกอย่างตรวจดูการทำงานของ turbo ด้วยครับ ที่ 40000 กิโลขึ้นไป พบว่าเสียในบางคัน

ลืมบอก หลังคาแก้วไม่ร้อนเลยครับ นั่งของเพื่อนที่เปน mini countryman หลังคาแก้ว เพื่อนก็บอกไม่เคยร้อนเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2014, 11:48:20 โดย despinaauto lci »
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 07:00:27 »
ต้องขอบคุณพี่ styxgy มากครับ ที่ช่วยตอบมาอย่างละเอียดเลย แล้วก็คุณ despinaauto lci ที่มาช่วยเพิ่มเติมครับ

คันที่ผมสนใจอยู่ หน้าปัดเป็น mph ซึ่งก็น่าจะเป็นรถเกรย์ อย่างนี้พวกระบบนำทางก็คงใช้ไม่ได้ ใช่ไหมครับ
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ styxgy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 08:47:50 »
ต้องขอบคุณพี่ styxgy มากครับ ที่ช่วยตอบมาอย่างละเอียดเลย แล้วก็คุณ despinaauto lci ที่มาช่วยเพิ่มเติมครับ

คันที่ผมสนใจอยู่ หน้าปัดเป็น mph ซึ่งก็น่าจะเป็นรถเกรย์ อย่างนี้พวกระบบนำทางก็คงใช้ไม่ได้ ใช่ไหมครับ

ที่จนิงแล้วมีคนรับทำอยู่ครับ  หรืออาจจะโชคดีเจอคันที่ทำมาแล้วก็เป็นได้ ลองสอบถามจากเจ้าของเก่าดูนะครับเรื่องนี้
สนนราคาค่าทำผู้ลงมือคิดราคา 3 หมื่นบาท  เมื่อ 2 ปีที่แล้ว ผมเคยอ่านเจอในเวปของเขา วิธีการคร่าวๆคือมีแฮกเกอร์ในต่างประเทศ
ขายโค้ดให้ มีความจำเป็นต้องโอนเงินมัดจำเพื่อ ซื้อโค้ดดังกว่าว เมื่อได้โค้ดมา ผู้เป็นนายหน้าคนไทยจะนัดเราไปลงโพรแกรม
แผนที่ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าอัพเดทตลอดหรือเปล่า หรือ ทีเดียวแล้วจบกันเนื่องจากผมคิดว่าถนนมีการอัพเดทบ่อยๆ 
ดังนั้นควรจะอัพเดทแผนที่ได้ตลอดถึงจะดีครับ

ผมแถมให้เรื่องเครื่องเสียงนะครับ มีแยกเป็น 3 รุ่น คือ จอเล็ก จอใหญ่ ( ทาง Benz เขาเรียกว่า COMAND Online with Media Interface with single CD)  
และ จอใหญ่ Harman Kardon (จอใหญ่/จอใหญ่ Harman มีขนาดเท่ากัน แตกต่างกันตรงที่รุ่น Harman น่าจะมะมีการออกแบบปรับแต่งระบบเสียงให้เป็นพิเศษ)
ซึ่งแต่ละรุ่นราคาแตกต่างกันอย่างมาก (หลายหมื่นบาท) ครับ อย่างไรเลือกรุ่นสูงสุดไว้ก่อนนะครับเพราะนอกจากสวยงามดูมีราคาแล้ว ยังมีเสียงที่ดีกว่าไม่มากก็น้อยครับ
มีแหล่งโพรแกรมอยู่หลายที่สามารถใส่เพลงได้คือที่คอนโซลหน้าที่ตัวเครื่องเสียงสามารถใส่ CD/DVD ได้เลย และข้างๆกันนั้นใส่ SD Card ได้ และในที่ท้าวแขนสามารถใส่
USB และ มีสายสำหรับเสียบ iPhone ให้รุ่นตั้งแต่ iPhone4 ลงมา (หัวรุ่นเก่า)  และเชื่อต่อบลูทูธได้ ดังนั้นทดสอบให้หมดทุกรูนะครับว่าไม่เสีย โดยอาจจะเตรียมไฟล์ที่รองรับ
ก็แล้วแต่เช่น DVD MP3 Audio CD นำติดตัวไปทดสอบด้วยเพราะผมคิดว่าเครื่องเสียงหากเสีย เปลี่ยนยากครับระบบมันซับซ้อนมากและบิ้วอินในคอนโซล และจะซื้อของทั่วไป
เปลี่ยนไม่ได้ด้วย ต้องของเขาอย่างเดียวซึ่งราคาไม่ธรรมดาครับโดยเฉพาะ Harman Kardon (ถ้าผมจำไม่ผิดเพิ่มอีกราวๆ 2,000-2,500 ปอนด์ จากวิทยุปกติ) ดังนั้นควรตรวจสอบให้ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2014, 13:43:47 โดย styxgy »

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 21:16:09 »

ที่จนิงแล้วมีคนรับทำอยู่ครับ  หรืออาจจะโชคดีเจอคันที่ทำมาแล้วก็เป็นได้ ลองสอบถามจากเจ้าของเก่าดูนะครับเรื่องนี้
สนนราคาค่าทำผู้ลงมือคิดราคา 3 หมื่นบาท  เมื่อ 2 ปีที่แล้ว ผมเคยอ่านเจอในเวปของเขา วิธีการคร่าวๆคือมีแฮกเกอร์ในต่างประเทศ
ขายโค้ดให้ มีความจำเป็นต้องโอนเงินมัดจำเพื่อ ซื้อโค้ดดังกว่าว เมื่อได้โค้ดมา ผู้เป็นนายหน้าคนไทยจะนัดเราไปลงโพรแกรม
แผนที่ ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าอัพเดทตลอดหรือเปล่า หรือ ทีเดียวแล้วจบกันเนื่องจากผมคิดว่าถนนมีการอัพเดทบ่อยๆ 
ดังนั้นควรจะอัพเดทแผนที่ได้ตลอดถึงจะดีครับ

ผมแถมให้เรื่องเครื่องเสียงนะครับ มีแยกเป็น 3 รุ่น คือ จอเล็ก จอใหญ่ ( ทาง Benz เขาเรียกว่า COMAND Online with Media Interface with single CD)  
และ จอใหญ่ Harman Kardon (จอใหญ่/จอใหญ่ Harman มีขนาดเท่ากัน แตกต่างกันตรงที่รุ่น Harman น่าจะมะมีการออกแบบปรับแต่งระบบเสียงให้เป็นพิเศษ)
ซึ่งแต่ละรุ่นราคาแตกต่างกันอย่างมาก (หลายหมื่นบาท) ครับ อย่างไรเลือกรุ่นสูงสุดไว้ก่อนนะครับเพราะนอกจากสวยงามดูมีราคาแล้ว ยังมีเสียงที่ดีกว่าไม่มากก็น้อยครับ
มีแหล่งโพรแกรมอยู่หลายที่สามารถใส่เพลงได้คือที่คอนโซลหน้าที่ตัวเครื่องเสียงสามารถใส่ CD/DVD ได้เลย และข้างๆกันนั้นใส่ SD Card ได้ และในที่ท้าวแขนสามารถใส่
USB และ มีสายสำหรับเสียบ iPhone ให้รุ่นตั้งแต่ iPhone4 ลงมา (หัวรุ่นเก่า)  และเชื่อต่อบลูทูธได้ ดังนั้นทดสอบให้หมดทุกรูนะครับว่าไม่เสีย โดยอาจจะเตรียมไฟล์ที่รองรับ
ก็แล้วแต่เช่น DVD MP3 Audio CD นำติดตัวไปทดสอบด้วยเพราะผมคิดว่าเครื่องเสียงหากเสีย เปลี่ยนยากครับระบบมันซับซ้อนมากและบิ้วอินในคอนโซล และจะซื้อของทั่วไป
เปลี่ยนไม่ได้ด้วย ต้องของเขาอย่างเดียวซึ่งราคาไม่ธรรมดาครับโดยเฉพาะ Harman Kardon (ถ้าผมจำไม่ผิดเพิ่มอีกราวๆ 2,000-2,500 ปอนด์ จากวิทยุปกติ) ดังนั้นควรตรวจสอบให้ดีครับ
ผมเคยดูใน ebay เจอแผ่นปริ้น km/h  เอามาใส่แทนแผ่นเดิม ราคาหลักพันบาท แต่ต้องรื้อเรือนไมล์  ก็เลยไม่ได้ซื้อและก็เปลี่ยนใจไปจาก W212