ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบรถนาวาร่าใหม่ เค้าไปทดสอบกันที่ไหนครับ  (อ่าน 5047 ครั้ง)

PengZZ

• บุคคลทั่วไป
จาก สงสัยว่าเค้าไปทดสอบกันที่ไหนครับ เที่ยวนี้ไม่มีรูปหลุดมาเลย เก่งมาก
และจากวินาทีที่ 15 เค้าเอารถเข้าไปอบในห้องทำไมครับ หรือเป็นการทดสอบอะไร

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
Re: ทดสอบรถนาวาร่าใหม่ เค้าไปทดสอบกันที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 19:57:57 »
คิดว่าน่าจะทดสอบการทำงานของรถภายใต้สภาวะที่ร้อนสุดๆ กับหนาวเย็นสุดๆ
เพื่อดูว่าตัวรถจะมีปัญหาอะไรบ้าง อย่างน้อยก็สามารถควบคุมปัจจัยต่างๆได้ดีกว่าทดสอบข้างนอก

เพราะเคยดูของ Audi เช่นเดียวกัน เค้าทดสอบแนวๆนี้ครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ทดสอบรถนาวาร่าใหม่ เค้าไปทดสอบกันที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 21:13:08 »
ดูแล้วเห็นป้ายทะเบียนด้วย เป็นที่ญี่ปุ่นครับ

ทดสอบในห้องอุณหภูมินั้นเพื่อเทสการทนทานของอุปกรณ์ต่างๆครับ รวมถึงว่าจะสตาร์ทรถได้มั้ยในสภาพอากาศต่างๆ

ดูประมาณนี้ครับ แต่เป็นกระบะฟอร์ดนะ

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 22:24:19 »
คลิป f150 มันทดสอบโหดจริงๆแฮะ

PengZZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 22:34:36 »
เห็นคลิปแล้วนึกถึงรายการ top gear ที่เรารถกะบะมาทรมานเลย ดูว่ารถอึดแค่ไหน

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 23:34:43 »
ธรรมดาครับแบบนี้กีนทุกยี่ห้ออยู่แล้ว แต่ในความเป็นจริงขึ้นกับqc ซัพพลายเออร์ต่างๆ

nithiyod

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 11:37:12 »
ตามข่าวเค้าไปทดสอบกันที่เหนือ กับที่ญี่ปุ่นครับ ไม่รู้ว่าจริงเปล่าเพราะไม่มีภาพหลุดเลย

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 13:25:03 »
(ดูรูปแรกนึกว่าทดสอบกระดาษกาว ว่าพอโดนแดดแล้วกาวจะละลายหลุดออกมาหรือเปล่า)

ออฟไลน์ VVC_77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 14:53:30 »
ธรรมดาครับแบบนี้กีนทุกยี่ห้ออยู่แล้ว แต่ในความเป็นจริงขึ้นกับqc ซัพพลายเออร์ต่างๆ

การทดสอบเชิงวิศวกรรม ต้องทดสอบ และจำลอง สภาพการใช้งานจริง เพื่อวิเคราะห์ว่า ชิ้นส่วนหรือ ระบบนั้นๆจะทนทานได้แค่ไหน
แต่ที่คุณอ้าง QC ของแต่ละ supplier นั้น  มันกี่ยวกับ คุณภาพ และความนิ่ง ของกระบวนการผลิตว่า จะผลิตของเสีย หรือ ผิดจากสเปคมาตรฐาน มากน้อยเพียงใด
โดยส่วนใหญ่ วัดจาก ค่า Cp, Cpk, 

แต่ ทั้งสองอย่าง เกี่ยวข้องกัน ครับ
เพราะ ถ้าชิ้นส่วนคุณภาพไม่ดี หรือ ผิดสเปค
ลูกค้าเอามาใช้งานจริง มันก็มีปัญหา เหมือนกัน

แต่การทดสอบเชิงวิศวกรรม ส่วนใหญ่ จะเน้น การออกแบบ และ การเลือกใช้วัสดุ ก่อนที่จะมากำหนดเป็นมาตรฐาน ในการผลิต Mass production จริงๆ