ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ รบกวนดูสภาพยางให้หน่อยครับ ว่าควรใช้ต่อมั้ย (มีรูป)  (อ่าน 3289 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
GR 90
ขับประมาณ 3ปีครึ่ง สี่หมื่นห้าพันกว่าโล
แต่ความรู้สึกผม คิดว่ามันยังขับได้ดี ปกติตอนนี้ไม่กล้าขับเรวแล้ว แต่
จะมีเดินทางไกลหลักร้อยโล เดือนละ 2-3 ครั้ง
ส่วนใหญ่ จะขับในเมือง เรื่อยๆ
     ผมรุ้สึกมันยังหนึบ ไม่ร่อน สภาพโดยรวม ยางค่อนแข็ง
เล็บจิกไม่ค่อยลง ไม่บวม แต่เริ่มแตกลายตามรูป แต่พอดีอาจขับไม่ค่อยเรว จึงรู้สึกว่ายัง
Control ได้
  ถามความเหน ว่าควรเปลี่ยนได้ยังคับ

เรื่องลื่นไถล พยายามระวังมากอยู่แล้ว
แต่ที่กลัวสุด คือระเบิด
ผมขับทางไกลไม่เรวไปกว่า 120-130 /hr
จะไหวมััยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ถ้ายางไม่ได้เป็นสภาพตามในภาพที่ผมแนบให้ดูก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ :)
แต่ถ้ายางสึกใกล้ถึงสะพานยางแล้วจะเปลี่ยนเลยก็ได้ครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ nimnim_thailand

สี่หมื่นโล คุ้มแล้วครับ 
ยางผมใช้สภาพดีกว่านี้เยอะ neova ad08 วิ่งไม่ถึง 4 หมื่นโล แต่มันครบสองปี ผมก็เปลี่ยนเลย

ยางมันโดนถนนก่อน ผมให้ความสำคัญมากที่สุด สำหรับการใช้รถ

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้เริ่มเข้าฝนแล้ว

เปลี่ยนเถอะครับ

อย่าเสียดายเลยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เล็บจิกไม่ค่อยลงแปลว่าเนื้อยางไปแล้วครับ เปลี่ยนเถอะครับ

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
ใช้มา 45,000 กิโล ใกล้ได้เวลาเปลี่ยนแล้วครับ

ถ้าจะใช้ต่อ พอใช้ได้อีกซัก 5,000 -10,000 กิโล ก็ควรเปลี่ยน

ออฟไลน์ pee1818

เป็นคนขับรถเร็วหรือเปล่าครับถ้าใช่ก็ควรเทรินร้านไป แต่ถ้าขับไม่เร็วหรือยังไม่พร้อมก็ใช้ได้ครับ
ยางคันเก่า GR80 วิ่งไปแปดหมื่นสามใช้งานได้ตามปกติแต่ออกตัวแรงๆไม่ได้จะไถล
เจอฝนก็ขับช้า เหตุที่เปลี่ยนเพราะตกหลุมยางแตกตรงแก้มเลยเปลี่ยน
ถ้าไม่ซีเรียสก็ขับช้าหน่อยวิ่งได้อีกหมื่นสองหมื่นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
พึ่งเปลี่ยนยางมาครับ

ยางเก่า 4 ปี ขับมา 35000 โล สภาพสวย ยางเนื้อแข็งแล้ว และหอนดังมาก ขนาดขับที่ 90 ก็ดัง

เลยตัดสินใจเปลี่ยน GR-100 เพราะเสียงนี่แหละ (จริงๆ กะลากไปที่ 40000 โล)

ขอดีที่เห็นชัดคือ นุ่ม เงียบ เบรคดี เกาะถนน ขับความเร็วเท่าเดิม แต่รอบเครื่องไม่สูงเท่าเดิม

คิดว่ามาจากยางใหม่จิกเกาะถนนได้ดี เลยไม่ต้องเสียพลังงานกับการฟรีของล้อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2014, 01:24:23 โดย Kara »

ออฟไลน์ eaksuchart

จากรูปที่เห็นนะครับ

ถ้าไม่เดือนร้อนจะเปลี่ยนเลยก็ได้ หรือจะใช้ต่อก็ไม่เสียหายครับ ได้อีก 5000 โล สบายๆครับ
อายุยางถ้าขับประจำ เช็คลมต่อเนื่อง ไม่มีปะ ใช้ได้ 5-6 หมื่นโล 4 ปีครับ