ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan IDX คิดเห็นยังไงกันบ้างครับ  (อ่าน 5985 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Nissan IDX คิดเห็นยังไงกันบ้างครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 22:23:40 »
     ก่อนอื่นผมขอปรบมือดังๆให้กับความกล้าหาญของทีมออกแบบ Nissan และผู้บริหาร ที่หลังๆมานี้ได้สนับสนุนแนวทางออกแบบรถที่แปลก แหวกแนว กล้าเสี่ยงที่จะตัดสินใจทำออกมาสู่ตลาด

ผมขอโฟกัสไปที่ Nissan IDX concept โดยเฉพาะนะครับ

ถึงตอนนี้จากการให้ข่าวของผู้บริหาร โครงการ IDX ได้รับไฟเขียวให้พัฒนาและจะสามารถเปิดตัวในอีกไม่นาน เป้าหมายที่วางเอาไว้ คือ รถคูเป้ขนาดเล็ก ขับเคลื่อนล้อหลัง ราคาที่ใครๆก็จับต้องได้ และเปิดโอกาสให้ตกแต่งได้หลากหลาย ( Circuit , Drift , Rally , Street used ) โดยรุ่นพื้นฐานก็จะใช้เครื่องยนต์ NA ขนาดเล็ก และจะมีเวอร์ชั่น Nismo ที่จะใช้เครื่องยนต์อัดอากาศมาช่วยในเรื่องอัตราเร่งที่ดีขึ้น

ส่วนหนึ่งคงต้องขอบคุณ GT86 / BRZ ที่เป็นแรงผลักดันให้โครงการแบบนี้เกิดขึ้นได้ จะว่าไปคู่แข่งของ IDX น่าจะเป็นรุ่น Compact RWD ของ Toyota น่าจะเหมาะสมกว่า ( ข่าวว่าใช้เครื่อง NA ขนาดเล็กเหมือนกัน )

ส่วนตัวผมคิดว่ารถแนว Retro Modern แบบนี้แรกเห็นไม่รักก็เกลียดเลย แต่อยากให้ประสบความสำเร็จเหมือน Toyota / Subaru ครับ ซึ่งผลที่ตามมาก็จะเป็นอีกรุ่นนึงที่สำนักแต่งต่างๆจะส่งผลิตภัณฑ์ของตัวเองออกมาให้ได้เลือกกันมากกมายอย่างแน่นอน

ไปเจอรูป Render ของคนนึงเข้า เค้าออกแบบเป็นแนว Circuit ผมว่าสวยดีครับ จึงเอามาแชร์กันครับ

CR : http://www.speedhunters.com/2014/03/dreaming-idx/

ออฟไลน์ mr.newton

• Jr. Member
  • **
Re: Nissan IDX คิดเห็นยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 22:39:53 »
ส่วนตัวอยากเห็นการดีไซน์แปลกๆ ไปใส่ในรถ Mass production หรือรถตลาดทั่วไป
แม้จะไม่ทั้งหมดก็เถอะ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

Re: Nissan IDX คิดเห็นยังไงกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2014, 23:21:33 »
ส่วนตัวอยากเห็นการดีไซน์แปลกๆ ไปใส่ในรถ Mass production หรือรถตลาดทั่วไป
แม้จะไม่ทั้งหมดก็เถอะ

เดี๋ยวสมหวังครับ

แต่ข่าวไฟเขียวผลิต Nissan IDX นี่ ผมเคยรายงานตอนต้นปีแล้วในช่วงต้นแบบ Sport Sedan Concept ออกครับ
วิจัยและพัฒนาโดยจับกลุ่มวัยรุ่นที่เกิดในยุค 90s ยุค Digital Native มาร่วมทำสำรวจและร่วมกันพัฒนา Co-Creation
อันเป็นวิธีที่ทำรถให้โดนกลุ่มเป้าหมายมากที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2014, 23:38:10 โดย HOMY_DEMIO »

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 04:42:47 »
It looks like Fiat 131 of 1970s era.

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 08:04:46 »
โครงการ Toyobaru (86 & BRZ) ไม่ประสบผลสำเร็จนะครับ  ยอดขายต่ำกว่าเป้าทั้งในเมกาและยุโรป

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 10:27:38 »
2 ประตู ไม่ยาวกว่าอัลมีร่า เครื่องเล็กๆ (1.6 ลิตร) ขับสนุก option เบๆ ราคาล้านต้นๆ finnnnnn เลยครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 11:27:38 »
"รถคูเป้ขนาดเล็ก ขับเคลื่อนล้อหลัง ราคาที่ใครๆก็จับต้องได้"

86 กับ BRZ เคยเป็นความหวังของใครหลายๆคน และมันก็กลายเป็นความฝัน เมื่อราคาในไทยมันไม่เป็นไปอย่างที่คิด

แล้วเจ้า IDX ก็ดูเหมือนจะมาซ้ำรอยเดิมอีก ผมว่ารถซิ่งเมืองไทยก็คงจะวนเวียนแต่กระบะดันรางที่จะพอเข้าถึงได้เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 12:29:16 »
ผมติดตามข่าวของ IDX มาตลอดรอให้เปิดตัวและมีจำหน่ายในไทยราคาไม่เกิน ล้านห้า ผมคนหนึ่งครับที่จะซื้อครับ

jaesz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 12:47:27 »
86 ที่มันแป๊ก หลัก ๆ คือ เครื่องยนต์

คนที่ไม่ได้ร่ำรวย ในต่างประเทศ อยากได้รถสปอร์ด ดูแลง่าย ขับง่าย ๆ มีประหยัดน้ำมันด้วยก็ดี เอามาใช้แทนรถสี่ประตูแบบใช้ทุกวันได้ ไว้ใจได้ ไม่ต้องแรงมากมาย สำคัญคือ ขับได้ทุกวัน คนกลุ่มนี้ล่ะ ที่จะสร้างยอดขายรถประเภทนี้

นึกถึง CELICA PRELUDE รถไม่ได้แรงอะไรมากมาย แต่ ขายได้ดี เพราะมันเป็นอะไรที่คุ้นเคยกับคนทั่วไป

แต่พอบอกว่า 86 เป็นเครื่องเฉพาะกิจ สูบนอน ผมคนนึงล่ะไม่มองมันเลย

หน้าตามันผมว่าถูกใจคนส่วนใหญ่ละ ขาดก็แต่จุดเด่นในการใช้งานจริงเท่านั้นเอง

Nissan IDX ถ้าออกมาแบบ เครื่องแรงอย่างเดียว ไม่ได้สนว่าใครจะซ่อม ใครจะดูแล มันก็แป๊กอีกนั่นแหละ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 15:08:56 »
ผมตั้งชื่อให้ละกันครับ
Nissan Silvia (S16) อิอิ กลับมาอีกครั้งจริงๆละแหล่มเบย

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 08:54:53 »
ได้มุมมองที่ผมคิดไม่ถึงหลายเรื่องเลย
 ส่วนถ้านำเข้ามาในบ้านเรา จากราคาที่คาดกันไว้ว่าประมาณ 2 ล้านเยน ราคาคงอยู่ที่ล้านปลายๆแน่ๆ

แต่หากมองในแง่ตลาดโลก ผมคิดว่าอาจจะไปได้สวยก็ได้เหตุผลหลักคือรถแนว Modern Retro แบบนี้ยังมีคู่แข่งน้อยมาก หรือแทบจะไม่มีเลยด้วยซ้ำ

และน่าสนใจตรงที่ออกแบบไว้ 2 กลุ่ม
    1. รุ่นพื้นฐาน เลือกใช้เครื่องยนต์ขนาดเล็ก ประหยัดน้ำมันและสนุกได้ สามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้ มีการซ่อมบำรุงที่ง่าย ไม่มีความซับซ้อน
    2. รุ่น Nismo เจาะกลุ่มเน้นสมรรถนะที่สูงขึ้น

ส่วน GT86/BRZ ตั้งเป้าไว้ที่ 1 แสนคัน ถือว่าหวังไว้สูง แต่ตอนนี้ยังทำได้ไม่ถึงเป้า ตามหลักแล้วจะบอกว่าไม่ประสบผลสำเร็จก็พูดได้ แต่หากไม่ดูเป้าที่คาดหวังตัวเลขยอดขายเกือบแสนคันสำหรับรถประเภทนี้ ผมคิดว่าสูงมากแล้วครับ

ดังนั้นหาก Nissan ตั้งเป้าไว้ไม่สูงเกินไป โอกาสที่จะประสบผลสำเร็จก็มีโอกาสไม่น้อยอลยทีเดียว

ภาษีของบ้านเราทำให้ราคาผิดเพี้ยนไปจากตำแหน่งการตลาดที่ผู้ผลิตวางไว้ จึงไม่แปลกเลยที่ทั้ง  GT86/BRZ และรุ่นนำเข้าอีกหลายๆรุ่นจะมียอดขายที่ต่ำกว่าที่ควร

Nissan IDX รุ่นพื้นฐานอาจจะประมาณนี้ ลดความเป็น Concept ให้สามารถผลิต Mass ได้

CR : THEO CHIN/CRIS DOANE AUTOMOTIVE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2014, 09:37:16 โดย H3T »

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 15:20:03 »
ถ้า Production car มาแบบด้านบนและราคาไม่เกิน 2 ล้านจริง ผมจองด้วย 1 คัน

เพราะคุณสมบัติรูปร่าง หน้าตาซึ่งปัจจุบันการออกแบบ
รถยุคใหม่เน้นไปที่ต้องล้ำยุค ต้องอวกาศ ก็ไม่รู้ว่าจะขับไปดาวอังคารกันหรือไร ขอรถที่ออกแนว
conservative ให้มีพื้นที่ยืนบนโลกใบนี้หน่อยได้ไหม ซึ่งถ้านิสสันกล้าที่จะขาย เชื่อว่ายังมีกลุ่ม
ลูกค้าที่มีความต้องการรถแนว Modern Retro อยู่ไม่น้อย ลองมองไปรอบตัวนี่แทบไม่มีรถใหม่ป้ายแดง
แนวนี้หลงเหลืออยู่แล้ว(แหงละ ก็มันยุคไหนแล้ว) และที่สำคัญมันขับหลัง ถึงไม่มีหอย แต่ๆๆๆ ขอเกียร์แมนนวลเท่านั่นนะ
ไอ่ CVT เทพขอพี่เอาไปทิ้งทะเลเถอะครับ

เชื่อไหมว่าผมมีโอกาสได้ลองขับ พัลซ่าโบ+cvt บอกตรงๆนะ
แทบไม่ได้ให้ความรู้สึกเร้าใจซักเท่าไหร่ ต้องกดลึกๆไปถึงแถวๆ 5000 รอบ ถึงรู้สึกบ้าง ผิดหวังสุดๆ กับ 190 ม้า
แม้จะใช้โหมด +/- เข้าช่วย ผมคิดว่าไอ่ CVT เทพมีส่วนมากที่เดียวที่ทำให้การตอบสนองออกมาห่วยขนาดนี้ แล้ว
มันจะมีหอยไว้ทำแมวอะไร

แต่ปัญหาคือนิสสันจะสามารถทำราคาให้ต่ำกว่า 2 ล้านได้จริงหรือ ถ้าทำได้จริงผมว่ามีเกลื่อนเมืองแน่นอน 
ถ้าเกิน 2 ล้านคงต้องขอเครื่อง+หอย+เกียร์แมนนวลเท่านั้น
คิดถึงยุค 200sx , Prelude รุ่งเรืองแล้วอยากให้กลับไปเป็นแบบนั้นอีกครั้ง

Eventually i've made my home country,Thailand.

GreenG

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 15:27:25 »
ผมว่ารูปทรงมันเหมือน Sunny ตัวเก่าๆ เลยครับ สวยมาก Vintage ดี

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 15:36:30 »
ผมว่ารูปทรงมันเหมือน Sunny ตัวเก่าๆ เลยครับ สวยมาก Vintage ดี

แต่ผมว่ามันเหมือน 510 bluebird กลับชาติมาเกิดนะ  :D
Eventually i've made my home country,Thailand.