ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ มีปัญหาเรื่องเกียร์กระตุกแต่ MMTh ไม่รับผิดชอบ  (อ่าน 4746 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jittarin

• Newbie
  • *
อยากจะปรึกษาคนที่มีประสบการณ์เคลมกับ MMTh เกี่ยวกับแนวทางการตกลงกันในปัญหาเรื่องนี้ครับ
เรื่องเริ่มต้นมาจากปีที่แล้ว 2013 ผมมีความจะเป็นต้องไปฝึกงานที่ต่างประเทศ 1 ปี จึงได้ฝากรถไว้กับที่บ้านเพื่อให้ใช้งาน
รถผมเป็น Lance ex GLX ปี 2011 ครับ ณ วันที่ไปต่างประเทศเลขไมล์อยู่ประมาณ 38000 เข้าศูนย์เชคระยะตามกำหนดทุกครั้ง
หลังจากที่ผมได้ไปต่างประเทศ รถผมก็มีการใช้งานจนถึง 40000 กิโล (เข้าเช็คตอนเดือน 6/2013)
และได้ทำการตรวจเช็คที่ศูนย์มิตซูปฐพีทอง

ปัญหาเริ่มต้นที่ตรงนี้ครับ หลังจากที่ได้เข้าตรวจเช็คตามระยะได้มีการเปลี่ยนของเหลวต่างๆ
ตามกำหนด และหลังจากรับรถมาใช้งาน ก็เริ่มมีปัญหาเกิดขึ้น คือ มีไฟเอ็นจิ้นขึ้น ขณะขับอยู่ และสตาร์ทไม่ติดเป็นบางครั้ง
รวมทั้งมีอาการกระตุกของเกียร์เกิดขึ้นเล็กน้อย ในช่วงความเร็วต่ำๆ (ไม่เกิน 60 km/h) จึงได้นำรถกลับไปตรวจเช็คที่ศูนย์เดิม
และช่างได้ทำการแก้ไข โดยแจ้งว่าเกิดจากปลั๊กเรือนไมล์หลวมและทำการลบโค้ดให้ แต่ปัญหาเกียร์กระตุกยังคงอยู่
และด้วยความที่ทางบ้านไม่ค่อยได้ใช้รถ จึงไม่ได้นำไปแก้ไขต่อ หลังจากนั้นผมได้กลับไทยและได้นำรถมาใช้งานเมื่อเดือน 4/2014
โดยหลังจากได้นำรถมาใช้งานก็พบปัญหาและนำรถเข้าแก้ไขที่ศูนย์มิตซูกฤษดา โดยครั้งแรกที่ได้เข้าไปและแจ้งปัญหา
ช่างได้ทำการเช็คของเหลว และได้พบว่าน้ำมันเกียร์ซึ่งความจะเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อเดือน 6/2013 มีสีดำอย่างเห็นได้ชัด
ช่างจึงได้ทำการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ใหม่ แต่ปัญหาเกียร์กระตุกก็ยังคงอยู่ จากนั้นประมาณเดือน 5/2013
ผมก็ได้นำรถเข้าตรวจเช็คปัญหาอีกครั้ง ซึ่งช่างก็ไม่สามารถหาคำตอบได้เช่นเดิม แต่ก็ได้ทำการรีเช็ตระบบเกียร์ใหม่ให้
และในครั้งล่าสุด 29/5/2014 ผมได้นำเข้าไปตรวจเช็คที่ศูนย์อีกครั้ง โดยครั้งนี้ได้ทำการประสานงานกับ call center
ให้ช่วยติดต่อกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้องในการแก้ปัญหาให้ แต่สุดท้ายก็ไม่สามารถแก้ไขปัญหาได้เช่นเดิม ดังนั้นผมจึงติดต่อไปที่
MMTh ที่นวนคร เพื่อนำรถเข้าไปเช็คกับบริษัทโดยตรง และหลังจากที่ผู้เชี่ยวชาญได้ทำการตรวจสอบอย่างละเอียด ได้ผลสรุปดังนี้

1.มีปัญหาที่เกียร์จริง แต่เป็นปัญหาด้าน mechanic part ภายในเกียร์ จึงทำให้ความพิวเตอร์ไม่สามารถตรวจสอบได้
ดังนั้น ไม่ว่าผมจะนำรถเข้าศูนย์บริการอีกซักกี่ครั้ง ปัญหานี้ก็จะไม่ได้รับการแก้ไข เนื่องจากความสามารถในการตรวจสอบของ
ศูนย์บริการ ไม่เพียงพอ

2.ทางบริษัทได้แจ้งว่าไม่สามารถเคลมเกียร์ลูกใหม่ให้ได้ตามเหตุผลดังต่อไปนี้
   - เนื่องจากรถผมพ้นระยะการรับประกัน 3 ปี แล้ว โดย วันที่ช่างได้ทำการสรุปปัญหาให้คือเดือน 5/2014 ซึ่งเป็นเดือนที่รถครบ 3 ปีพอดี
แต่ในเรื่องปัญหานี้ ทางครอบครัวของผมได้ทำการเข้าตรวจเช็ค แต่ไม่สามารถแก้ไขได้ครั้งแรกตั้งแต่เดือน 8/2013 ครั้งที่สองหลังจากผม
กลับจากญี่ปุ่นในเดือน 4/2014 และครั้งที่สามต้นเดือน 5/2014 แล้วครั้งที่สี่คือวันที่ 29/5/2014
   - ขาดการเข้าเช็คกับศูนย์ที่ระยะ 30 เดือน 12/2013 เพราะว่าเลขไมล์ยังไม่ครบ 50000 กิโล และทางศูนย์บริการไมไ่ด้ทำการเขียนแจ้ง
ไว้ในป้ายน้ำมันเครื่อง

หากเพื่อนๆคนไหนมีวิธีร้องเรียนยังไง รบกวนให้คำปรึกษาด้วยครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ผมไม่ได้เข้าข้าง MMTH นะ แต่เคสคุณมันจะลำบากตรง คุณไม่ได้เอารถเข้าศูนย์ ทุก 6 เดือนนี่แหละครับ
อันนี้ถ้าคุณอ่านคู่มือรถให้ละเอียด ผมว่ามันน่าจะระบุเอาไว้อยู่นะ ว่าถ้าเราไม่เอารถเข้าไปตรวจเช็คที่ศูนย์บริการตามกำหนด ทางผู้ผลิตมีโอกาสที่จะระงับการรับประกันได้ ซึ่งตรงนี้ผมว่าเป็นทุกยี่ห้อนะ แล้วแต่ว่าจะอะลุ้มอะล่วยขนาดไหนครับ

ยังไงลองติดต่อลูกค้าสัมพันธ์ MMTH ดู แล้วลองแย้งประเด็นที่คุณตรวจพบว่ารถมีอาการผิดปกติมาก่อนแล้ว ผมว่าน่าจะพอเอาไปยันได้ระดับหนึ่งครับ

ขอให้ตกลงกันได้ด้วยดีครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แนะนำหลังไมค์ให้ admin ดีกว่านะครับ เรื่องประเภทนี้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• Newbie
  • *
ผมได้เข้าไปติดต่อที่ MMTh นวนคร กับพนักงานท่านหนึ่งที่เป็นระดับ supervisor ของ call center
แล้วครับ แต่เค้าปัดความรับผิดชอบเรื่อง ที่ว่าปัญหาเกิดขึ้นตั้งแต่ 40000 กิโล ซึ่งอยู่ในระยะประกัน
โดยให้เหตุผลว่าศูนย์ตรวจไม่พบ และไม่ได้ทำการเข้าไปแก้ไขอย่างต่อเนื่อง
ทั้งๆที่ปัญหาตัวนี้ ผู้เชี่ยวชาญจากศูนย์ใหญ่ยังเป็นคนบอกเองว่า ต่อให้ไปเข้าศูนย์เซอวิสที่ไหน
ก็ไม่สามารถตรวจพบได้ เพราะเป็นปัญหาจากชิ้นส่วนแมคคานิคข้างในชุดเกียร์ ครับ
ป.ล.ผมค่อนข้างมั่นใจว่าปัญหาเรื่องนี้เกิดจากความผิดพลาดของพนักงานศูนย์เซอวิส

เพราะว่า 1. ปัญหาเกิดขึ้นหลังจากเข้าเช็คระยะ 40000 กิโล ทั้งที่ก่อนหน้านี้ไม่เคยพบปัญหามาก่อนเลย
2.หลังจากผมได้นำรถเข้าไปตรวจสอบกับศูนย์ที่กรุงเทพได้มีการเชคน้ำมันเกียร์และพบว่า น้ำมันเกียร์มีสภาพผิดปกติ
ผมจึงสันนิฐานว่าน่าจะเกิดจากการเติมน้ำมันเกียร์ผิดประเภท

ออฟไลน์ mamaman

มันเป็น อาการปกติ ของ เกียร์ CVT ของ Ex ครับผม อิอิ
รถผม 2 ปี 120,000 โล เริ่มกระตุกแระ แต่ที่ความเร็วต่ำ เข้าใจว่า สายพานคงเริ่ม หย่อนๆ แล้ว
เป็นคน ในคลับ EX รึเปล่าครับ ลองเข้าไปในคลับ พอมีอู่เก่งๆ ที่เกาะซ่อม CVT ได้โดยราคาไม่ รุนแรงมากครับผม

ส่วนใหญ่เกียร์ CVT ถ้า คลิ๊กดาวน์เยอะๆ อาการมันจะประมาณนี้เหลาะครับ

เข้าใจว่าฝากรถไว้กับเพื่อน เพื่อนคงจัดหนักไปหน่อยนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ joufo

ก่อนอื่น ต้องพยายามรวบรวมหลักฐานต่างๆ ที่แสดงว่าเราเข้าศูนย์ครบทุกระยะก่อนครับ
ไม่ว่าจะเป็นใบเสร็จรับเงิน หรืออะไรก็ได้ที่ออกให้โดยศูนย์บริการ

เพราะว่าถ้าไม่ได้เข้าศูนย์ตามที่กำหนด เค้าก็มีสิทธิปฏิเสธการรับประกันเหมือนกัน
ถ้าผมจำไม่ผิด กฏข้อนี้มีเขียนไว้ในคู่มือรับประกันด้วย

ตอนผมเอารถไปเคลมเกียร์
ผมรวบรวมหลักฐานทั้งหมด แม้กระทั่งรูปถ่ายตอนรถเสียส่งให้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2014, 21:32:26 โดย joufo »

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

รถผมฝากไว้ให้พ่อแม่ใช้ครับ ไมล์ขึ้นมาแค่ 6000 กิโล
ส่วนอาการผิดปกติเริ่มมาจากการเข้าศูนย์ 40000 กิโลครับ
ซึ่งความผิดปกติตรงนี้ไม่ได้เกิดจากการใช้งานแน่ๆ ผมจึงพยายามทำเรื่องเคลมให้ได้ก่อนครับ