ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ ACCORD 2.4 มือสอง รถใช้งานผ่านแสนกิโลเมตรแล้ว  (อ่าน 6414 ครั้ง)

kosin1982

• บุคคลทั่วไป
มีเพลนว่าจะซื้อมือสอง  AC 2.4 E/EL ปี 04-05 อยากทราบข้อมูลเบื้องต้นจากผู้รู้ดังนี้ครับ
1.รุ่น E/EL  สมถนะเครื่องยนต์   มีออฟชั่นต่างกันอย่างไรครับ
2.อัตราสิ้นเปลืองระหว่างแก๊ซกับน้ำมัน   วิ่งนอกเมืองที่ความเร็วประมาณ 90-110 กม./ชม. (ผมจะใช้วิ่งต่างจังหวัด  ระยะทางประมาณ 400-500 กม. ครับ ปรกติเป็นคนขับรถไม่ค่อยเร็วครับเน้นปลอดภัยไว้ก่อน  ไปเรื่อยๆ )
3.รุ่น 2.4 นี้มีปัญหาเกี่ยวกับเกียร์มั๊ยครับ   (กรณีเกิดปัญหาต้องซ่อมหรือแก้ใข  ราคาประมาณเท่าใหร่/อู่นอก/ซ่อมศูนย์ ) เพราะในกระทู้ส่วนมากเห็นมีแต่รุ่น 3.0
4.ถ้าจะติดตั้ง  Oil  Cooler  เพิ่มในรุ่นนี้จะมีผลดี/เสีย หรือช่วยยืดอายุการ  OverhaulGear  ได้มากน้อยเพียงไรครับ   ราคาเท่าไหร่/แนะนำอู่ด้วย
5.ปัญหาหลักๆของรถรุ่นนี้คืออะไร    จุกจิกในส่วนใหนบ้างครับ
6.ถ้างบประมาณสองหมื่นห้าไม่เกินสามหมื่นต้นๆ  แนะนำระบบแก๊ซที่เหมาะสมกับรถรุ่นนี้ด้วยครับ 

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นต่างๆไว้ล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
Re: แนะนำ ACCORD 2.4 มือสอง รถใช้งานผ่านแสนกิโลเมตรแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 13:10:35 »
มือสองเดี่ยวนี้ราคาแรงมากเลยครับ http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet40.aspx?cib=1410171  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
Re: แนะนำ ACCORD 2.4 มือสอง รถใช้งานผ่านแสนกิโลเมตรแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 13:13:15 »
มีเพลนว่าจะซื้อมือสอง  AC 2.4 E/EL ปี 04-05 อยากทราบข้อมูลเบื้องต้นจากผู้รู้ดังนี้ครับ

ใช้ตัว 2003 อยู่นะครับ ขอตอบเท่าที่รู้และจำได้

1.รุ่น E/EL  สมถนะเครื่องยนต์   มีออฟชั่นต่างกันอย่างไรครับ

- เครื่องยนต์เหมือนกัน Option ต่างกันพวกครูซคอนโทรล เบาะหนัง-เบาะผ้า ไฟตัดหมอก ปุ่มปรับเครื่องเสียงบนพวงมาลัย (ราวๆนี้จำไม่ค่อยได้แล้ว)

2.อัตราสิ้นเปลืองระหว่างแก๊ซกับน้ำมัน   วิ่งนอกเมืองที่ความเร็วประมาณ 90-110 กม./ชม. (ผมจะใช้วิ่งต่างจังหวัด  ระยะทางประมาณ 400-500 กม. ครับ ปรกติเป็นคนขับรถไม่ค่อยเร็วครับเน้นปลอดภัยไว้ก่อน  ไปเรื่อยๆ )

- แก๊สไม่รู้ครับ รู้แต่น้ำมันขับในเมือง 5-6 กิโล/ลิตร ขับ ตจว ไปเรื่อยๆน่าจะได้ 10+กิโล/ลิตร

3.รุ่น 2.4 นี้มีปัญหาเกี่ยวกับเกียร์มั๊ยครับ   (กรณีเกิดปัญหาต้องซ่อมหรือแก้ใข  ราคาประมาณเท่าใหร่/อู่นอก/ซ่อมศูนย์ ) เพราะในกระทู้ส่วนมากเห็นมีแต่รุ่น 3.0

- มีครับ overhaul gear ไปตอน แสนหนึ่งหมื่นโล ซ่อมศูนย์โดนไปประมาณ 5 หมื่นบาท ( เพื่อนเข้าอู่ Honda ซอยวัดดงมูลเหล็ก ประมาณ 2 หมื่นนิดๆ )

4.ถ้าจะติดตั้ง  Oil  Cooler  เพิ่มในรุ่นนี้จะมีผลดี/เสีย หรือช่วยยืดอายุการ  OverhaulGear  ได้มากน้อยเพียงไรครับ   ราคาเท่าไหร่/แนะนำอู่ด้วย

- ไม่ทราบครับ รอท่านต่อไป

5.ปัญหาหลักๆของรถรุ่นนี้คืออะไร    จุกจิกในส่วนใหนบ้างครับ

-  ฟิวส์หน้าจอวิทยุขาด , Overhaul เกียร์, ยางรองแท่นเครื่อง, แร็คพวงมาลัย, โอริง, ซีลเกียร์ ท้ายเกียร์ เพลาขับ คือรถผมมันก็ไม่ได้จุกจิกนะครับ แต่ปัญหาต่างๆจะมาพร้อมๆกัน ประมาณ 1 แสน 1 หมื่นกิโล

6.ถ้างบประมาณสองหมื่นห้าไม่เกินสามหมื่นต้นๆ  แนะนำระบบแก๊ซที่เหมาะสมกับรถรุ่นนี้ด้วยครับ 

- ไม่ทราบครับ รถผมวิ่งน้อยกินน้ำมันอย่างเดียวเบยย 11 ปีแล้ว วิ่งไปแสนสองเอง

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 13:15:13 »
แสนโลนี่คงต้องเปลี่ยนพวกสายพาน อีกแปปๆก็มีพวกยางแท่นเครื่องครับที่น่าเป็นห่วง และก็เรื่องเกียร์ที่ค่อนข้างเปราะ ส่วนตัวผมคิดว่าออยเกียร์ไม่ค่อยช่วยนะครับ ทางที่ดีคือถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยๆทุกหมื่นโล และพยายามอย่าคิกดาวน์ตอนออกตัวครับ ส่วนแก๊สผมว่าใช้ยี่ห้อ ag ของโปแลนด์ก็ใช้กับเครื่องวีเทคได้ดีครับ ราคาถูกกว่าพวกเจ้าตลาดพอสมควร

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 13:20:55 »
โอเว่อฮอลเกียร์อู่นอกหมื่นหกถึงหมื่นแปดครับ ไม่โหดขนาดที่ศูนย์มีรับประกันหกเดือนมั้งครับ ลองหาในคลับดูครับมีหลายอู่อะไหล่ไม่โหดมากหรอกครับ แต่ถ้าซื้อมือสองวิ่งแสนโลต้องทำใจครับ สมมุติต้องเปลี่ยนยางด้วย ถ้าเครื่องเยิ้มหน่อยอาจต้องทำประเก็นอ่างพร้อมกับทำสายพานด้วย รวมยางแท่นเครื่องรวมพวกของเหลว น่าจะหลายหมื่นครับ แต่ทำแล้วจบเลยครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 13:31:33 »
1. เครื่องเหมือนกันคับ ถ้าตัวก่อนไมเนอ 160 ม้าคันเร่งธรรมดา ถ้าไมเนอร์แล้ว 170 ม้าคันเร่งไฟฟ้าคับ ออปชั่นก้ เบาะหนัง พวงมาลัย multi cruise control ราวๆนี้คับ

2. แก้สไม่ทราบคับ ผมใช้ 2.4 รุ่นนี้ทั้ง ก่อนไมเนอแล้วก้ไมเนอ ในเมือง 7-8 โลลิตร ทางไกลถ้าบอกขับรถไม่เร็ว 90-110 ได้แน่ๆเกิน 11 โลลิตรคับโชคดีอาจถึง 12 ปลายๆ

3. ข่าวก้บอกว่ามีทุกรุ่นตั้งแต่ 2.0-3.0 แต่ผมใช้ 2.4 ทั้ง 2 คัน คันแรกขายตอน 350,000 โลคันที่ 2 ขาย 360,000 โลขับเร็วตลอดทั้ง 2 คันแถมมีวิ่งรถติดในเมืองก้เยอะคับ เข้าศูนย์เป้ะตลอด น้ำมันเกียร์ศูนย์เปลี่ยนให้ทุก 40,000 แต่ผมเปลี่ยนทุก 20,000 คับ อย่าออกตัวแรงทุกวันคับ ผมขับ 160-200 ประจำก้ไม่เห็นเป็นไรคับ ไม่การันตีว่าจะโชคดีทุกคันนะคับเพราะถ้าซื้อมือสองเราก้ไม่ค่อยจะรุ้หรอกว่าเดิมเค้าใช้ยังไงมา

4. ผมไม่ใช้คับ ไม่ทราบจิงๆ

5. ยางแท่นเครื่อง โซลินอย vtec เพาเวอร์รั่ว

6. ไม่ทราบเรื่องแก้สคับ แต่รถน่าจะทนได้สบายเพราะคนใช้แก้สกันเยอะคับ

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 14:44:37 »
ระวังเรื่องกรอไมล์นะครับ กันงบไว้สำหรับซ่อมบำรุงตามระยะหนักๆ ไว้นิด
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 22:33:41 »
ถ้าเป็นไปได้ หา 2.4 ตัวไมเนอร์ปี 06 - 07 ครับ ราคาต่างกันไม่มาก ได้ม้ามาอีก 10 ตัว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 23:25:33 »
1.เครื่องยนต์ไม่ต่างครับ ต่างออฟชั่นครับ
2.ติดแก๊สไปเถอะครับ ประหยัดกว่าเห็นๆ
3.ไม่มีนะครับ มีแต่ 3.0
4.ติดไว้ก็ช่วยได้ครับ
6.ยี่่ห้อไหนก็ได้ครับ ลองดู AG AC Energy 

ปล.ลองหาตัว G8 2.4 ปี2008 ดูครับ เริ่มที่ 6 กว่าๆก็มีแล้ว

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 23:43:27 »
 ;D เพื่อนตอบไปหมดแล้วครับ  ผมเติมให้ครับ ผมเอารุ่น 2.4El ติดแก๊สใช้ได้ สามแสนกว่าเครื่องยังไม่พังเลยคัรบ วิ่งสลับน้ำมัน จบและเลิกใช้ที่ 6xx,xxx กม.ครับ  แก๊สผมเคยใช้ AG ตรว. 110-120 ไม่บรรทุกหนักทำได้ดีที่สุดแค่ 11 ครับ ในเมืองก็ไม่เกิน 5-6 ส่วนใหญ่ไม่ถึงครับ วิ่งสาทร 3 โลลิตครับ

แต่ตอนนี้รุ่นนี้แรคไต้หวันเข้ามาแล้วนะครับ ถูกกว่าศูนย์เยอะมาก ส่วนเกียร์ก็วัดดงมูลเหล็ก ช่างก่ำแหละครับ ผมโอเวอร์ฮอลตอน 360,000 ทำแล้ววิ่งไปอีก 300,000 ยังปรกติเลยครับ  ทำไป 25,000 เข้า 9 โมงเช้า 2 ทุ่มรับรถครับช่างเขาหลับตาทำได้เลยที่นี่

แต่อย่างอื่นนี่ไม่น่าแพงครับ จอวิทยุ ลูกยางแท่นเครื่องเดี๋ยวนี้หากไม่เบิกห้างไต้หวันใหม่ๆ เพียบ แต่ลูกยางเยอะมากๆๆๆๆๆๆ รื้อสองวันไม่หมดคัน

ห่วงแต่ว่าอายุประมาณนี้ของผมท่อผุแล้วนะครับ ท่อน้ำผุ เลยรื้อที่ศูนย์ทั้งระบบทั้งท่อน้ำท่อยาง หมดไปเกือบสองหมื่นครับข้างนอกคงถูกว่าเกือบครึ่งมังครับ