ผู้เขียน หัวข้อ: สมมติ push start เสีย??  (อ่าน 18885 ครั้ง)

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
สมมติ push start เสีย??
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 09:23:34 »
ขอสอบถามหน่อยครับเพื่อนๆ พอดีมันมีปัญหานี้แวบเข้ามาตอนสตาร์ทรถด้วยปุ่ม push strat ครับ ถ้าเผื่อ ระบบ keyless entry เสียเนี่ย ยังใช้ดอกกุญแจไขเข้าไปได้ใช่มั้ยครับ แต่ว่าถ้าเกิดปุ่ม push start เสียล่ะ เราจะยังสตาร์ทรถกันได้มั้ยครับ วานผู้รู้ไขข้อข้องใจหน่อยครับ

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
Re: สมมติ push start เสีย??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 09:29:07 »
ส่วนตัวผมว่ามันไม่เสียหรอกครับ ไม่ต้องคิดมากขนาดนั้นก็ได้ครับ 555555
ปล.ผมใช้ Teana J32 มันเป็น keyless แต่ยังมีช่องให้ใส่ Key ไปบิดได้ครับ

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 09:34:14 »
ใช้Camry Hybrid มาสองปีกว่า ยังไม่เสียครับ แบตรีโมทก็ยังดีอยู่
เท่าที่อ่านมาน่าจะเป็นเรื่องแบตรีโมทอ่อน ให้เอารีโมตไปอยู่แถวปุ่มสตาร์ทแล้วกดสตาร์ทครับ
ถ้าเป็นBMW ก็เอาไปจ่อที่คอพวงมาลัยด้านขวาที่มีรูปกุญแจเขียนอยู่ที่คอครับ

ออฟไลน์ beau_t

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:38:46 »
ใช้Camry Hybrid มาสองปีกว่า ยังไม่เสียครับ แบตรีโมทก็ยังดีอยู่
เท่าที่อ่านมาน่าจะเป็นเรื่องแบตรีโมทอ่อน ให้เอารีโมตไปอยู่แถวปุ่มสตาร์ทแล้วกดสตาร์ทครับ
ถ้าเป็นBMW ก็เอาไปจ่อที่คอพวงมาลัยด้านขวาที่มีรูปกุญแจเขียนอยู่ที่คอครับ
+1 ครับ

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:45:31 »
ถ้าเสียน่าจะบิดที่คอได้หรือเปล่าครับ ถอดแผ่นพลาสติกที่ปิดออก

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 10:46:26 »
อยากถามอยู่พอดีครับ ขออนุญาต จขกท. ถามต่อเลยครับ
ของผมไม่มีทั้งรูกุญแจที่ประตู และที่คอพวงมาลัย
ที่รีโมทก็ไม่มีกุญแจ ประมาณว่า ถ้าระบบ คีย์เลส กับ ปุ่มสตาทร์มีปัญหา
ก็คงขับไม่ได้เลยทีเดียว
จะมีวิธีแก้ไขเบื่องต้นได้ไหมครับเนี่ย หรือเรียกรถยกอย่างเดียว

ออฟไลน์ Aos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 13:12:13 »
ยังไงก็ต้องเสียครับ ของบนโลกใบนี้มีอายุ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ golf4651

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 13:19:20 »
ถ้าเป็น Nissan Teana  ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 17:05:30 »
ด้วยเหตุนี้หรือเปล่า การติดตั้งปุ่ม Push Start ถึงต้องอยู่ตำแหน่งเกือบกึ่งกลางรถ เพื่อให้สัญญานไฟแบตเตอรี่ใช้ได้คุ้มค่าที่สุด จนกว่าจะหมด
(วางกระเป๋าไว้ตอนโซลกลาง หรือเบาะข้าง สำหรับคุณผู้หญิง ใส่ในกางเกงฝั่งซ้าย สำหรับคุณผู้ชาย)

ขอกูรูหน่อยคับ

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 22:24:26 »
ผมลองเทียบกับสวิฟนะครับ ความรู้สึกตอนกดปุ่มสตาร์ท เหมือนตอนบิดกุญแจเลยครับ
บางทีรู้สึกเหมือนแค่เปลี่ยนจากบิดเป็นกดเอง เลยคิดว่าไม่น่าจะเสียง่ายกว่าแบบบิดครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 22:46:29 »
ด้วยเหตุนี้หรือเปล่า การติดตั้งปุ่ม Push Start ถึงต้องอยู่ตำแหน่งเกือบกึ่งกลางรถ เพื่อให้สัญญานไฟแบตเตอรี่ใช้ได้คุ้มค่าที่สุด จนกว่าจะหมด
(วางกระเป๋าไว้ตอนโซลกลาง หรือเบาะข้าง สำหรับคุณผู้หญิง ใส่ในกางเกงฝั่งซ้าย สำหรับคุณผู้ชาย)

ขอกูรูหน่อยคับ

จริงด้วยแฮะ! น่าจะใช่นะครับเนี่ย >_<

ป.ล. ส่วนตัวคิดว่าปุ่มมันคงไม่พังนะครับ เพราะกลไกของปุ่ม ไม่ได้ซับซ้อนอะไร เหมือนบิดกุญแจเลย แค่เปลี่ยนเป็นกดแทน -.-

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2014, 23:08:45 »
ผมก็พึ่งรู้มาไม่นานครับ ว่าเอารีโมทไปแตะที่ปุ่มสตาร์ทมันจะชาตไฟ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 09:49:54 »
ต้องมองแยกเป็นสองส่วน

ส่วนแรกคือ ตัวกุญแจ Keyless จะมีชิปภายในสร้างสัญญาณรหัสแล้วส่งออกเป็นคลื่นวิทยุไปยังตัวรับที่รถเพื่อปลดล็อคระบบป้องกันการสตาร์ท Immobilizer  ถ้าส่วนนี้เสียก็สตาร์ทไม่ติด..ทำอะไรเองไม่ได้ แต่หากว่าแบตฯในกุญแจนั้นไฟหมด รถแต่ละคันก็มีวิธีช่วยแตกต่างกัน ผมใช้Focus ก็จะมีช่องข้างพวงมาลัยให้เอากุญแจเสียบ รอบๆช่องนี้จะคอยล์แม่เหล็กไฟฟ้าทำให้เกิดการขยาย/รับสัญญาณรหัส Immobilizerจากกุญแจเพื่อให้ยังสตาร์ทได้

ส่วนที่สอง ตัวปุ่มกดPush start ตัวนี้ก็ทำหน้าที่เหมือนสวิทช์แบบกดเพื่อเชื่อมวงจรไฟฟ้าแค่นั้นเอง เสียก็ทำอะไรเองไม่ได้

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 12:40:07 »
BMW รุ่นใหม่ๆอย่างF30 ไม่มีรูกุญแจเสียบกุญแจเหมือน E90 แล้วนะครับ