ผู้เขียน หัวข้อ: ท่อดัง ท่อแต่ง ตกลงว่าอะไรคือตัวกำหนดว่าผิดกฏหมายครับ  (อ่าน 4962 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เมื่อสักครู่ นั่งอยู่หน้าบ้าน มีรถ 6ล้อวิ่งผ่านไป ผมนั่งห่างจากถนน(รถคันที่วิ่งผ่าน) ประมาณ 35-40ม เสียงท่อดังมาก และสังเกตุอยู่หลายทีว่า รถกระบะขนผักขาย รถ 6ล้อ หรือ 10ล้อ หลายคันที่ท่อดังมาก แต่ทำไมยังวิ่งได้ ไม่โดนจับ ในขณะที่รถบางคัน เปลี่ยนท่อแต่งที่ไม่ดังขนาดนั้น ถึงโดนจับปรับ ข้อหาท่อแต่งเสียงดัง หลายครั้งที่ใช้หูวัดเสียง(แทบทุกครั้งที่โดน 555) ไม่เห็นมีมาตรฐานอะไรเลย สงสัยครับ สงสัย จะทำยังไงให้ถูกปรับแบบที่เราหนีไม่ได้บ้างครับ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ CJ.

ผมว่าเค้าเล็งพวกรถแต่งๆอะครับ

ถ้าสภาพเดิมๆ แล้วมันดังของมันเองคงไม่โดน  ::)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตามกฎหมายก็ dB ครับ

แต่ถ้าเขาเล็งรถแต่ง ยิ่งแต่งมาก ก็ควรตรวจ เพราะส่วนใหญ่รถพวกโจรจะแต่งมาครับ ไม่ได้หมายถึงทั้งหมดนะ

Dek Prade

• บุคคลทั่วไป
นึกเองเล่นๆนะ

น่าจะมีข้อบังคับให้ จนท.หน่วยงานหนึ่ง เช่น ตร.
ที่พบเห็นรถที่คาดว่าน่าจะมีการดัดแปลงที่ผิด กม.
โดยต้องบันทึก ทะเบียน สีและยี่ห้อ และถ้ามีการถ่ายรูปประกอบได้ยิ่งดี
สามารถออกใบเรียกรถคันดังกล่าวแจ้งไปทางไปรษณีย์ เพื่อกลับไปรายงานตัวที่ขนส่ง
หมายถึง ไปตรวจสภาพตามหลักเกณท์
ถ้าผ่าน ก็แล้วไป
ถ้าไม่ผ่าน ก็ว่ากันไปตามผิดหรือกลับไปแก้ไข
ถ้าไม่มา  ก็ออกเป็นใบสั่ง ต่อไป

นึกเองเล่นๆนะ

น่าจะมีข้อบังคับให้ จนท.หน่วยงานหนึ่ง เช่น ตร.
ที่พบเห็นรถที่คาดว่าน่าจะมีการดัดแปลงที่ผิด กม.
โดยต้องบันทึก ทะเบียน สีและยี่ห้อ และถ้ามีการถ่ายรูปประกอบได้ยิ่งดี
สามารถออกใบเรียกรถคันดังกล่าวแจ้งไปทางไปรษณีย์ เพื่อกลับไปรายงานตัวที่ขนส่ง
หมายถึง ไปตรวจสภาพตามหลักเกณท์
ถ้าผ่าน ก็แล้วไป
ถ้าไม่ผ่าน ก็ว่ากันไปตามผิดหรือกลับไปแก้ไข
ถ้าไม่มา  ก็ออกเป็นใบสั่ง ต่อไป
ก็เห็นทำกันทั่วไปว่าเวลาเอาไปตรวจ สภาพจะไม่เหมือนตอนวิ่งทั่วๆไปครับ คือตรวจเสร็จมันก็ใส่อะไรที่ไม่ถูกกลับไปเหมือนเดิม -*-

ออฟไลน์ Devil13

พวกท่อแต่ง ถึงเสียงจะไม่ดัง แต่ก็มักโดนข้อหาตัดแปลงสภาพรถ
เพราะมีการเปลี่ยนท่อเดิมๆที่โรงงานใส่มาให้ออก ถึงแม้ว่าเสียงไม่ดังก็จริง

แต่ตำหนวดก็เอาข้อหาตัดแปลงสภาพมาเขียนใบสั่งได้ เนื่องจากขึ้นอยู่กับดุจพินิจของเจ้าหน้าที่

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
ขนาดรถขนทุเรียนที่วิ่งเส้นบ้านบึง-แกลง (344) ดัดแปลงกระบะท้ายทุกคัน บรรทุกอย่างน้อย 3-4 ตัน ไม่เคยโดนจับ
กะแค่ท่อแต่ง ท่อดังเหรอจะจับ

keanetona

ขนาดรถขนทุเรียนที่วิ่งเส้นบ้านบึง-แกลง (344) ดัดแปลงกระบะท้ายทุกคัน บรรทุกอย่างน้อย 3-4 ตัน ไม่เคยโดนจับ
กะแค่ท่อแต่ง ท่อดังเหรอจะจับ

นั่นสิครับ เดี๋ยวนี้เทรนด์เพลาลอยกำลังนิยมเลย รถกระบะที่บรรทุกโหดๆใส่เพลาลอยกันทั้งนั้น มะกี้ลองคุ้ยๆคำว่าเพลาลอยตกใจ เพราะเขามีเป็นคลับเพลาลอยของแต่ละจังหวัดเลยนะ

morphling14

เส้น บ้านบึง - แกลง ขับแล้วหักซ้าย-ขวา หลบหลุมมันมากครับ  :'(

ออฟไลน์ Yangyang

เส้น บ้านบึง - แกลง ขับแล้วหักซ้าย-ขวา หลบหลุมมันมากครับ  :'(

ช่วงนี้ต้องหลบรถทุเรียนด้วยครับ

ออฟไลน์ Freekick042

พวกท่อแต่ง ถึงเสียงจะไม่ดัง แต่ก็มักโดนข้อหาตัดแปลงสภาพรถ
เพราะมีการเปลี่ยนท่อเดิมๆที่โรงงานใส่มาให้ออก ถึงแม้ว่าเสียงไม่ดังก็จริง

แต่ตำหนวดก็เอาข้อหาตัดแปลงสภาพมาเขียนใบสั่งได้ เนื่องจากขึ้นอยู่กับดุจพินิจของเจ้าหน้าที่

จะมาอ้างลอยๆว่าดัดแปลงสภาพไม่ได้นะครับอย่าไปยอม ถ้าแต่งแล้วไม่ส่งผลต่อความแข็งแรง เสียงไม่ดัง หรือไม่ผิดจากพรบ

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member

แต่ถ้าเขาเล็งรถแต่ง ยิ่งแต่งมาก ก็ควรตรวจ เพราะส่วนใหญ่รถพวกโจรจะแต่งมาครับ ไม่ได้หมายถึงทั้งหมดนะ

ไม่อยากดราม่านะครับ

แต่คำว่าส่วนใหญ่โจรจะแต่งมา นี่รถแต่งเป็นโจรส่วนใหญ่เลยหรอครับ??? ถึงจะมีพ่วงท้าด้านหลังว่าไม่ได้หมายถึงทั้งหมดก็เถอะ แต่ข้อความข้างหน้านี่เขียนว่าส่วนใหญ่

ผมคิดว่า ต.ร. ไม่ได้จับรถแต่งเพราะพวกเขาเป็นโจร แต่จับเพราะมันสามารถหากินกับรถพวกนี้ได้ง่าย มากกว่านะครับ ด้วยความเคารพ

ไม่อยากดราม่านะครับ

แต่คำว่าส่วนใหญ่โจรจะแต่งมา นี่รถแต่งเป็นโจรส่วนใหญ่เลยหรอครับ??? ถึงจะมีพ่วงท้าด้านหลังว่าไม่ได้หมายถึงทั้งหมดก็เถอะ แต่ข้อความข้างหน้านี่เขียนว่าส่วนใหญ่

ผมคิดว่า ต.ร. ไม่ได้จับรถแต่งเพราะพวกเขาเป็นโจร แต่จับเพราะมันสามารถหากินกับรถพวกนี้ได้ง่าย มากกว่านะครับ ด้วยความเคารพ
ไม่ได้ให้สังเกตจับผิดรถแต่งทุกคันหรอกนะครับ แต่ลองสังเกตดูรถที่มีพฤติกรรมเสี่ยง จะมีการแต่งที่ไม่เหมือนชาวบ้านธรรมดาแน่นอน และถ้ายังจำได้ มีเรื่องรถโจรหือกับมอไซค์ตำรวจนำขบวน นั่นก็แต่งไปในลักษณะนึงเหมือนกัน

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
ผมเฉยๆกับรถแต่งนะจะแต่งแว้นแต่งเสี่ยวอะไรก็ช่างถ้าไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนก็พออย่ารถขนผักขนทุเรียนเพลาลอยก็เฉยๆถ้าขับดีหลับซ้ายก็ทำไปถือว่าเค้าทำมาหากิน
แต่ช่วงหลังมานี้เกลียดมากพวกรถแต่งที่ทำปุ้งปังเสียงดังทำให้คนอืนเดือดร้อน บอกตรงๆอยากเอาหินเขวี้ยงทุกครั้งที่ได้ยินแต่ก็ทำไม่ได้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เดี๋ยวนี้โจรขับ BMW Benz Fortuner มีให้เห็นเยอะแล้วครับ  ;D (ไม่ขอมาม่าต่อนะ) แต่ทำไมถึงไม่มีเครื่องตรวจจับเสียงให้มีหลักฐานให้หนีไม่ได้ซ๊ะที พอเห็นรถแต่งแต่ท่อไม่ดัง มักหาข้อหาใหม่ๆให้ เช่น ดัดแปลงรถ เป็นต้น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ joe560-4

Fer กับ lambo บางคันเปลี่ยนท่อมาดังสุดๆ (ที่เมืองนอกบอกเลยว่าท่อบางรุ่นให้ใช้เฉพาะในสนามแข่ง) แต่ตำรวจมักไม่ค่อยจับ

keanetona

เดี๋ยวนี้โจรขับ BMW Benz Fortuner มีให้เห็นเยอะแล้วครับ  ;D (ไม่ขอมาม่าต่อนะ) แต่ทำไมถึงไม่มีเครื่องตรวจจับเสียงให้มีหลักฐานให้หนีไม่ได้ซ๊ะที พอเห็นรถแต่งแต่ท่อไม่ดัง มักหาข้อหาใหม่ๆให้ เช่น ดัดแปลงรถ เป็นต้น

ล่าสุดผมเห็นข่าวแก๊งลักลอบตัดไม้พะยูงเอาไม้ใส่ฮอนด้าแจ๊ส ....

jomyoot

กฏหมายน่าจะออกมาชัดเจนเลยว่า อะไรก็ตามที่ไม่ใช่ของมาตราฐานจากโรงงาน คือ ผิดกฏหมายไปเลย

ความจริงแล้ว มันก็น่าจะเป็นอย่างนั้น บางทีอื่นสื่อออนไลน์มาบ่น ตำรวจจับปรับ รถแต่งล้อแม็ก

ทั้งๆที่ความจริงตามกฏหมายแล้ว ก็สามารถทำได้อยู่แล้ว เพียงแต่ เมืองไทยน่ะนะ อะลุ่มอะล่วย จนเคยตัว มากกว่า