ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับพวงมาลัย F30  (อ่าน 6503 ครั้ง)

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
สงสัยเกี่ยวกับพวงมาลัย F30
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 09:17:53 »
คือไม่มีอะไรมากครับพอดีเมื่อวานมีโอกาสขับ 3 Active Hybrid ครับแล้วทีนี้พวงมาลัยเหมือนหุ้มฟองน้ำหนากว่าปรกติเพราะ มันนุ่มมือมากกกกก ต่างจาก F10 ของผมเลยสงสัยว่า F30 ตัวธรรมดามันเหมือนแบบนี้ไหมหรือเพราะคันนี้เป็ฯรถ import ทั้งคัน :o

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: สงสัยเกี่ยวกับพวงมาลัย F30
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 09:36:42 »
พวงมาลัย 3 ก้านจะนุ่มเหมือนกันหมดครับ 3 ก้านแบบ m sport นะครับ นุ่มเหมือนยางท่อแอร์เลยครับ แต่พวงมาลัยแบบปกติ จะแข็งกว่า

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับพวงมาลัย F30
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 09:41:48 »
น่าจะเป็นพวงมาลัย M Sport ใช่มั้ยครับ ซึ่งจะบุหนา อวบ และนุ่มมากครับ

พวงมาลัยตัวอื่นจะเล็ก แต่ออกแน่นๆ แข็งๆหน่อย

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:06:04 »
น่าจะเป็นพวงมาลัย M Sport ใช่มั้ยครับ ซึ่งจะบุหนา อวบ และนุ่มมากครับ

พวงมาลัยตัวอื่นจะเล็ก แต่ออกแน่นๆ แข็งๆหน่อย

ผมสนใจพวงมาลัย F30 หนานุ่มครับ ใครพอจะทราบบ้างว่าหาซื้อได้ที่ไหนราคาเท่าไหร่ครับ

แล้วถ้าผมจะเอาไปให้ร้านที่รับซ่อมเบาะหนัง/พวงมาลัยหนัง เค้าหุ้มเพิ่มให้หนานุ่มนี่จำเป็นต้องถอดพวงมาลัยมั้ยครับ ใครพอรู้จักร้านประเภทนี้บ้างครับ ทางเลือกหลังนี่ น่าจะราคาย่อมเยากว่าเป็นสิบเท่า ;D

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:18:45 »
ของ116ก็นุ่มนะครับ แต่ไม่ใช่3ก้าน มี M แปะที่พวงมาลัยก็นุ่มแล้ว

ผมสนใจพวงมาลัย F30 หนานุ่มครับ ใครพอจะทราบบ้างว่าหาซื้อได้ที่ไหนราคาเท่าไหร่ครับ

แล้วถ้าผมจะเอาไปให้ร้านที่รับซ่อมเบาะหนัง/พวงมาลัยหนัง เค้าหุ้มเพิ่มให้หนานุ่มนี่จำเป็นต้องถอดพวงมาลัยมั้ยครับ ใครพอรู้จักร้านประเภทนี้บ้างครับ ทางเลือกหลังนี่ น่าจะราคาย่อมเยากว่าเป็นสิบเท่า ;D

ในebayมีครับ ศูนย์ก็น่าจะมี ถ้าซื้อก็เอาแบบที่มี paddle shift ด้วยไปเลย แต่ไม่รู้ว่าต้องต่อสายไฟอะไรเพิ่มหรือป่าว

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:23:12 »

ที่ศูนย์ก็มีครับ แบบ อาคันทาร่า ก็มี แบบมีไฟด้วยก็มี

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:26:21 »
ถ้าอยากได้นุ่มๆอย่างเดียว เอาไปหุ้มเองเถอะครับ พันกว่าบาทก็ได้หนังแท้นุ่มสะใจ ที่หุ้มดีๆใน กทม มีหลายที่เลย

ถ้าไปเปลี่ยนทั้งพวงหมดเป็นหมื่นครับ...ดูแล้วไม่คุ้ม
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:38:02 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ
และขอบคุณจขกท.สำหรับพื้นที่ครับ
ผมกำลังสนใจว่าจะไปหุ้มเองข้างนอก กำลังหาร้านที่เค้าไม่แกะพวงมาลัยเราออกมา(จะทำได้มั้ยเอ่ย ;D)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 11:09:26 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ
และขอบคุณจขกท.สำหรับพื้นที่ครับ
ผมกำลังสนใจว่าจะไปหุ้มเองข้างนอก กำลังหาร้านที่เค้าไม่แกะพวงมาลัยเราออกมา(จะทำได้มั้ยเอ่ย ;D)

ยังไงก็ต้องถอดออกมาครับ ต้องรื้อหนังเก่า บุใหม่ หุ้มใหม่ เย็บใหม่ครับ

ออฟไลน์ PEAY

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 13:20:56 »
ขอเตือนท่านที่จะเอาพวงมาลัยไปเย็บใหม่โอกาสที่จะเรียบร้อยเหมือนของศูนย์มีน้อยครับเพราะเป็นการเย็บด้วยมือซึ่งต้องอาศัยความชำนาญอย่างมากครับ

ออฟไลน์ sumruay

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 13:41:35 »
ขอเตือนท่านที่จะเอาพวงมาลัยไปเย็บใหม่โอกาสที่จะเรียบร้อยเหมือนของศูนย์มีน้อยครับเพราะเป็นการเย็บด้วยมือซึ่งต้องอาศัยความชำนาญอย่างมากครับ

ขอยืนยันตามนี้ครับ  โดยเฉพาะช่วงรอยต่อของหนัง โอกาสน้อยมากๆที่จะเนียนเหมือนของโรงงาน

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 13:45:23 »
เคยไปลูบๆคลำพวงมาลัย m-sport ที่โชว์รูมอยู่ครับ
อันนั้นนุ่มมาก เหมือนท่อแอร์เลย

ที่บ้านใช้ 320d กับ 520d อยู่ครับ
ตัว F30 พวงมาลัยจะอวบกว่า F10 จับแล้วเต็มไม้เต็มมือ แต่วัสดุจะไม่นุ่มเท่าพวงมาลัย m-sport ครับ
F10 จะวงใหญ่กว่า แต่พวงมาลัยจะบางกว่านิดหน่อย จับแล้วแข็งๆ เหมือนพวงมาลัยเรือยอร์ช(ว่าไปนั่น)

ตามนั้นครับ

ปล. ไม่แน่ใจว่า F10 LCI เปลี่ยนพวงมาลัยรึยังนะครับ สังเกตว่า F10 จะเป็นวงกลมๆ ไม่มีนูนๆออกมาตรง 10 กับ 2 นาฬิกา(ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร)
ปล2. อยากได้นุ่ม เอาคิตตี้มาใส่สิครับ ไม่กี่ร้อย แบ้วดีด้วย...ล้อเล่นคร้าบบบ /เผ่น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 14:38:28 »
ฝีมือเย็บหนังดีๆ มีนะครับ ต้องเลือกกันหน่อย

จะทำร้านไหนก็ลองหาดูแล้วไปดูงานจริงที่เค้าทำเสร็จแล้วก่อนครับ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 20:10:33 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ;D

แหม น่าอิจฉาจริงๆ :P

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 13:41:28 »
เคยไปลูบๆคลำพวงมาลัย m-sport ที่โชว์รูมอยู่ครับ
อันนั้นนุ่มมาก เหมือนท่อแอร์เลย

ที่บ้านใช้ 320d กับ 520d อยู่ครับ
ตัว F30 พวงมาลัยจะอวบกว่า F10 จับแล้วเต็มไม้เต็มมือ แต่วัสดุจะไม่นุ่มเท่าพวงมาลัย m-sport ครับ
F10 จะวงใหญ่กว่า แต่พวงมาลัยจะบางกว่านิดหน่อย จับแล้วแข็งๆ เหมือนพวงมาลัยเรือยอร์ช(ว่าไปนั่น)

ตามนั้นครับ

ปล. ไม่แน่ใจว่า F10 LCI เปลี่ยนพวงมาลัยรึยังนะครับ สังเกตว่า F10 จะเป็นวงกลมๆ ไม่มีนูนๆออกมาตรง 10 กับ 2 นาฬิกา(ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร)
ปล2. อยากได้นุ่ม เอาคิตตี้มาใส่สิครับ ไม่กี่ร้อย แบ้วดีด้วย...ล้อเล่นคร้าบบบ /เผ่น
ของผม F10 ตัวก่อน lcl ก็มีนูนออกมานะครับ 3 ก้าน ไม่ได้แข็ง

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 00:42:51 »

ตามนั้นครับ

ของผม F10 ตัวก่อน lcl ก็มีนูนออกมานะครับ 3 ก้าน ไม่ได้แข็ง

525d ป่ะคับ เพราะ 520d มันเป็นแบบนี้