ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับการเก็บป้ายทะเบียนเก่าครับ  (อ่าน 7330 ครั้ง)

ออฟไลน์ E@K

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับอยากสอบถามสมาชิกทุกท่านที่มีความรู้หรือเคยเก็บป้ายครับ
ป้ายทะเบียนจากรถคันเก่าผมเป็นป้ายธรรมดาครับไม่ใช่ป้ายประมูล แล้วอยากจะเก็บป้ายนี้ไว้ใส่กับรถคันใหม่ โดยที่จะต้องขายรถคันเก่าให้ได้ก่อน ค่อยไปออกคันใหม่
กรณีแบบนี้ผมจะต้องทำอย่างไรบ้างครับ 

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ขอถามเกี่ยวกับการเก็บป้ายทะเบียนเก่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 19:16:57 »
รอคำตอบด้วยคน
เพราะผมกำลังขายรถคันเก่าใน 1-2 อาทิตย์
แล้วจะฝากป้ายไว้ก่อน รถรถคันใหม่ อย่างน้อยๆ
ก็น่าจะ 6 เดือน - 1 ปี.   ไม่รู้ทำได้ไหมตรับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
Re: ขอถามเกี่ยวกับการเก็บป้ายทะเบียนเก่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 19:57:50 »
  วิธีที่ง่ายที่สุดคือเอาเลขที่ต้องการเก็บไปสลับใส่รถอีกคันครับสามารถทำได้ถ้ารถทั้ง 2 คันเป็นรถจังหวัดเดียวกัน
  วิธีต่อมาคือขายรถไปโดยมีข้อตกลงว่าไม่ขายเลข โดยตกลงกันเป็นลายลักษณ์อักษรว่าขายเฉพาะรถเท่านั้น และผู้ขายจะจัดป้ายทะเบียนใหม่ให้ วิธีนี้ค่อนข้างยุ่งหน่อยถ้าคนซื้อรถต่อไปไม่เข้าใจ แต่ถ้าเป็นเต๊นท์รถก็คงไม่มีปัญหา จะมีปัญหาก็ตอนเขาอาจขายรถได้เร็วแล้วมาเร่งคุณให้รีบสลับป้าย โดยที่คุณยังไม่ได้รถใหม่ครับ
 การสลับเลขสามารถทำได้ที่กรมขนส่งทุกสาขาครับ แต่รถที่จะสลับเลขต้องอยู่ในพื้นที่ของสาขานั้น 1 คันขึ้นไปนะครับ ยกเว้นที่กรมการขนส่งที่จตุจักร(พื้นที่5)สลับได้หมดทุกพื้นที่ และป้านทะเบียนประมูล(กราฟฟิค)ต้องไปสลับที่จตุจักรเท่านั้นครับ)
 ถ้าคุณไม่มีเวลาไปเองก็จ้างร้านที่รับต่อภาษี พรบ.ใกล้บ้านทำให้ก็ได้ครับแต่ค่าใช้จ่ายสูงกว่าไปทำเอง 2-3 เท่าข้อดีคือไม่เสียเวลาครับ อย่างน้อย 2 วันเพราะวันที่ไปยื่นเรื่อง 1 วันและวันที่ไปรับเล่มอีก 1 วันครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 07:46:10 »
กรณีผม ควรทำยังไงครับ

คือ

ผมขายรถ civic ให้คนซื้อ แต่คนซื้อมีรถอยู่แล้ว สมมุติ Altis

และต้องการจะนำป้ายทะเบียนจาก Altis คันที่มีอยู่แล้ว มาใส่คันที่ซื้อต่อผมไป

แต่ยังไม่ขาย Altis คือซื้อ Civic ไป แล้วย้ายทะเบียนจาก Altis มาใส่

แต่จะรอขาย Altis ให้ได้ก่อนซึ่งไม่รู้เมื่อไหร่ (อันนี้เป็นส่วนของเค้า)

แต่สำหรับรถ CIVIC ล่ะครับ ถ้าอยากต้องการได้ป้ายทะเบียนเอาไว้

ใส่รถคันใหม่ ของผมเอง แต่อย่างน้อยกว่าจะได้รถ 6 เดือน - 1 ปี

ควรทำยังไง ในกรณีโอนรถให้ผู้ซื้อแบบถูกต้องแล้วทะเบียนเดิมจาก CIVIC ลอยไว้ได้ไหม

ไม่ใช่ป้ายประมูลครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ sexysecret

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 10:48:36 »
กรณีผม ควรทำยังไงครับ

คือ

ผมขายรถ civic ให้คนซื้อ แต่คนซื้อมีรถอยู่แล้ว สมมุติ Altis

และต้องการจะนำป้ายทะเบียนจาก Altis คันที่มีอยู่แล้ว มาใส่คันที่ซื้อต่อผมไป

แต่ยังไม่ขาย Altis คือซื้อ Civic ไป แล้วย้ายทะเบียนจาก Altis มาใส่

แต่จะรอขาย Altis ให้ได้ก่อนซึ่งไม่รู้เมื่อไหร่ (อันนี้เป็นส่วนของเค้า)

แต่สำหรับรถ CIVIC ล่ะครับ ถ้าอยากต้องการได้ป้ายทะเบียนเอาไว้

ใส่รถคันใหม่ ของผมเอง แต่อย่างน้อยกว่าจะได้รถ 6 เดือน - 1 ปี

ควรทำยังไง ในกรณีโอนรถให้ผู้ซื้อแบบถูกต้องแล้วทะเบียนเดิมจาก CIVIC ลอยไว้ได้ไหม

ไม่ใช่ป้ายประมูลครับ

คุณขาย Civic ให้คนซื้อปกติ โอนเรียบร้อย
คนซื้อเป็นเจ้าของทั้ง Civic กะ Altis
ทำเรื่องขอย้ายเลขจาก Altis มา Civic แล้วขอเลขใหม่ให้ Altis ครับ
(โดยทำเรื่องทั้งหมดพร้อมกันทีเดียว ตอนคุณไปโอนขาย Civic ให้คนซื้อครับ แต่คนซื้อต้องทำเรื่องย้ายเลขเอง)

ลองถามขนส่งอีกทีเพื่อความชัวร์ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 14:57:45 »
   ป้ายขาวดำ(เลขสวยหรือไม่สวยก็ได้แต่ไม่อยู่ในหมวดประมูล) จะถือเลขโดยไม่มีรถไม่ได้

ต้องหารถใส่ทะเบียน (พักเลข)จะถือลอยได้ต้องเป็นทะเบียนประมูล เข้าใจตรงกันนะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 23:30:33 »
   ป้ายขาวดำ(เลขสวยหรือไม่สวยก็ได้แต่ไม่อยู่ในหมวดประมูล) จะถือเลขโดยไม่มีรถไม่ได้

ต้องหารถใส่ทะเบียน (พักเลข)จะถือลอยได้ต้องเป็นทะเบียนประมูล เข้าใจตรงกันนะ

ตจว.ป้ายขาวดำ บ้านผมลอยได้
แต่ป้าย กทม. วันนี้เข้าไปคุยแล้ว ลอยไม่ได้ครับ งง เลย

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 23:36:18 »
สลับเลขไปใส่ในรถเพื่อน หรือ ญาติพี่น้องก่อนครับ

แล้วขายรถไปพร้อมขอเลขใหม่เลย (คนซื้อต่อไปก็สบายใจ เลขใหม่ หมวดใหม่ เผื่อเจ้าของเก่าทำวีรกรรมอะไรไว้ จะได้ไม่โดนลูกหลง อิอิ)

แล้วพอซื้อรถมา ก็ค่อยขอสลับเลขที่ฝากไว้กับเพื่อน / ญาติ กลับมาที่รถเราครับ อาจต้องรบกวนคนใกล้ตัวหน่อย แต่ก็เป็นวิธีที่ง่ายสุดแล้ว

เพราะถ้าเลขสวยๆ เช่น 10 , 168 , 9998 แบบนี้ผมว่าขายไปกับรถ คนซื้อต่อไปชิ่งหนีแน่ๆ ไม่อยากกลับมาสลับให้หรอกครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 10:58:27 »

ตจว.ป้ายขาวดำ บ้านผมลอยได้
แต่ป้าย กทม. วันนี้เข้าไปคุยแล้ว ลอยไม่ได้ครับ งง เลย
  ลอยได้ระยะนึงครับถ้าเส้นดี ;D ;D ;D ;D ที่จริงแล้วก็ลอยได้นั่นแหละแต่ จนท.ไม่ค่อยทำให้...เว้นแต่มีผู้ใหญ่ข้างบนสั่งให้ทำ เพราะถ้าทุกคนถือเลขลอยกันได้เดี๋ยวทะเบียนประมูลไม่ขลัง..เข้าใจตรงกันนะ

ออฟไลน์ E@K

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 08:46:13 »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ

เส้นไม่ใหญ่ ไม่มีรถให้สับ ก็อดไป   :-\