ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเกรดเดียวกัน ผสมกันสองยี่ห้อ จะมีผลเสียไหม  (อ่าน 4919 ครั้ง)

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
ผมใช้รถ lancer เครื่อง 4G18 ใช้น้ำมันเครื่อง 3 ลิตร
ในแต่ละครั้งผมจะซื้อน้ำมันเครื่อง mobil 1 สังเคราะห์แบบ 4 ลิตร แล้วจะเหลือประมาณ 1 ลิตร ทุกครั้ง
ผมก็จะเอาน้ำมันเครื่องที่เหลือทุกครั้งมารวมกันให้ได้ 3 ลิตร เพื่อเปลี่ยนถ่ายครั้งถัดไป
แต่ในครั้งนี้ผมอยากจะลองเปลี่ยนยี่ห้อ แต่ก็เสียดายน้ำมันเครื่อง mobil 1 ประมาณ 2 ลิตรกว่าๆ
ผมคิดว่า จะหาน้ำมันเครื่องยี่ห้ออื่นๆที่เป็นเกรดเดียวกัน แบบ 4 ลิตร แล้วใช้แค่ 1 ลิตรไปเติมผสม กับ 2 ลิตรของเดิม
ส่วนที่เหลือก็เก็บไว้  จะมีผลเสียอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
ไม่มีครับ ปรกติก็ผสมอยู่แล้วนะ เพราะส่วนใหญ่เวลาถ่ายของเก่าออกไม่หมดอยู่แล้ว

ออฟไลน์ kez

ตอบไม่ได้ เพราะไม่มีใครวิจัยในห้อง lab  แต่ถ้าถามว่าถึงกับทำให้เครื่องโทรมหรือไม่

คงไม่ถึงขนาดนั้น    แต่ก็ไม่ควรจะทำถ้าไม่จำเป็นจริงๆ

promt

• บุคคลทั่วไป
ออกแบบการทดลอง
แล้วเอาไปฉีด GC-MS ดูครับ

ออฟไลน์ udis

คิดว่าไม่มีครับ
จากที่ผสมใช้ใน New Lancer ยังไม่เจออาการที่บ่งชี้ว่ามาจากน้ำมันเครื่องผสมครับ
เทียบกับรถที่ใช้แบบไม่ผสมเลย เครื่องผมยังดูดีกว่า คงเพราะการใช้งานตามแต่ละคนด้วยครับ
เครื่องคงพังตามสภาพไปก่อนมั้งครับ นี่ก็ 9 ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ virtual

• Newbie
  • *
เอ่อ....... คุณบอกว่าอยากลองเปลี่ยนยี่ห้อ

แต่จะเอายี่ห้อเดิมมาผสมด้วย......... แล้วยังอัตราส่วนยี่ห้อเดิมไว้เยอะกว่ายี่ห้อใหม่

แล้วคุณจะรู้สึกถึงความแตกต่างได้อย่างไรอะครับ ? (ผมงง - -'' )

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ตามหลักมันก็น่าจะใช้ได้นะครับ

แต่ปฏิกิริยา Additive ตีกันอะไรยังไงผมไม่รู้ด้วยแฮะ

เอาเป็นว่า เป็นผมจะขายถูกๆ ในคลับนั่นแหละ สมมติราคาปกติ 4 ลิตร 1,600 ก็ประกาศขายไปเลยขำๆ เหลือ 2 ลิตร 500 บาท เปิดไว้ไม่เกิน 6 เดือนจ้า อะไรแบบนี้ คนซื้อถ้ารุ่นเดียวกันก็ไปหาเติมอีกนิดนึงก็คุ้มละ

อีกอย่าง เห็นด้วยกับเรปบนครับ ถ้าอยากลองตัวใหม่ แต่สัดส่วนตัวเก่าเยอะกว่า โอกาสมันจะออกเป็นคาแรกเตอร์ตัวเก่าก็น่าจะเยอะกว่านา
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

jaesz

• บุคคลทั่วไป
MOBIL 1 สีทอง มีน้ำมันสังเคราะห์ 5 สูตร กับ Additive  6 ชนิด

ไม่ต้องห่วงว่ามันจะผสมกับอะไรไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผสมได้เลยครับ ผมทำบ่อย ;D ปตท. + เชลล์ elf +vavoline บางจาก+vavoline
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าชั่วคราว ในส่วนน้อย ไม่เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ sexysecret

• Jr. Member
  • **
ถ้านานๆถ่ายน้ำมันเครื่องที มีผลครับ เช่นเปลี่ยนถ่ายทุก 6 เดือน
คือกระป๋องที่เปิดก่อน มันโดนอากาศแล้ว ถ้าเก็บที่เหลือไว้ 6 เดือน แล้วมาใช้ต่ออีก 6 เดือน อย่างนี้มันจะเกินอายุที่เหมาะสมของน้ำมันเครื่องนั้นๆที่เค้าแนะนำให้เปลี่ยนถ่ายครับ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ เป็นประโยชน์มากๆ