ผู้เขียน หัวข้อ: ชวน สมช.วิเคราะห์โครงสร้างราคา Nissan NP300 NAVARAคร่าวๆและเทียบสเป็คคู่แข่งครับ  (อ่าน 6555 ครั้ง)

SuvDiesel3.2LTurbo4wdM/T

• บุคคลทั่วไป
สวสัดีครับ ชาว HLM นี่กระทู้แรกของผม พอดีวันนี้มีแพลมราคา Nissan NP300 NAVARA แบบคร่าวๆ
เลยคิดว่าจะเอาข้อมูลที่พอมี อย่างที่คุณMoO Cnoe บอก มาช่วยกันวิเคราะห์โครงสร้างราคา Nissan NP300 NAVARA
และคาดการณ์คร่าวๆแก้เบื่อเลองเทียบสเป็คคู่แข่งนะครับ

อีกนิดครับ เรื่องยอดขาย ไม่ขึ้นไป 1 กับ 2 อยู่แล้วครับ เพราะตลาดรอง ก็มีกลุ่มคนละกลุ่มอยู่แล้ว
แต่จะทำได้ดีแค่ไหน จุดนี้ที่อยากรู้ครับ และที่บอกว่าน่าจะขายดี หมายถึงขายดีในกลุ่มลูกค้านิสสันเอง
และใช้อะไรดึงลุกค้าจากคู่แข่งในช่วงสั้นๆนะครับ ระยะยาว ไม่แน่นอนเสมอไปครับ แต่ยังไงรบกวนช่วยๆกันคิดนะครับ

จากที่ทราบกันมา ตัวทอป 992000 ผมคิดว่า
เริ่มจาก DC

รุ่นที่ขายดีที่สุด double cab น่าจะเป็น
DC calibre EL 6M/T 819000 จาก การที่เทียบกับเจ้าตลาด อันดับ 1 2 ราคาวนเวียนอยู่ที่ 800k
แต่ของเจ้าตลาดนั้น บางเจ้า เป้นเครื่อง 136 แรงม้า ไม่มีแอร์แบคด้วย และ บางเจ้า จะเปลี่ยนโฉมแล้ว
และออพชั่น ภายใน น้อยกว่ามาก ส่วน คู่แฝดสองซีกกโลก ราคา 799k แต่ออพชั่น ธรรมดา
โดยเฉพาะเรื่องภายใน นิสสันน่าจะกินขาด  

และ DC calibre V7A/T  892,000
อันนี้ เมื่อเทียบกับเจ้าตลาด ผมว่า ไม่แตกต่างด้านราคา และออพชั่น ส่วนเรื่อง ม้า163 ตัว มากกว่า เจ้าตลาด
เรื่องนี้เจ้าตลาดไม่แคร์ เพราะเขาเป็น 2.5 เหมือนกัน เมื่อเทียบกับเจ้าตลาด
แต่ เรื่องของออพชั่นภายใน และความสดใหม่ รวมถึงความกว้าง น่าสนใจกว่าสองเจ้าใหญ่
และไม้เด็ดคือ 7A/T(เทียบกับ 5 A/Tเจ้าตลาด 6 a/t คู่แฝดสองทวีป)น่าจะการันตีให้ขายดีได้

คู่แฝดสองซีกกโลก ราคา 900k บวกลบ(หน้าหวาน ถูกกว่า 40 k)แต่ออพชั่น ธรรมดา ไม่ได้เหนือกว่า
ABS Airbag เหมือนกัน กับเครื่อง 2.2 ที่บางคนยังบอกว่าไม่ประหยัด และยัง ไม่ใช่ตัวทอป ซึ่งต้องมาเทียบกับตัวออพชั่น E นู่น
ส่วนพี่บึ๊ก ในราคานี้ไม่มี a/t เป็นธรรมดา 6 จังหวะ และถ้าจะเพิ่มอีก 40k เพื่อเอา A/T ม่านถุงลม อาจต้องรอนานข้ามปี
กับความสดใหม่ของห้องโดยสาร ซึ่งงงานนี้ ดูดีกว่าคู่สองแฝด ตรงที่มาแทรกราคาและออพชั่นระหว่างกลางในช่วงราคา ของ
แฝดยักษ์ สดกว่าปาเกียว แต่เจอเจ้า DRL แล้ว เหนือกว่าหลายด้าน แต่ดดยรวมถือว่ายังไม่เหนือกว่ามาก แต่มันคนละตลาดอยู่แล้ว

ส่วนอันที่สาม ไม่มีอะไรเลย

DC S 6M/T 656000

ตัวนี้ ไม่มีแม้แต่ ABS  เตี้ยด้วย แต่อย่าลืมว่า ตลาด fleet และหน่วยงานราชการ น่าจะสนใจ(ไอ้ของถูกๆเนี่ย)
ยกตัวอย่าง กระบะแชมป์พี่หนวดทั่วประเทศเริ่มปลดระวางพร้อมๆกันแล้ว นิสสันอาจมองจุดนี้อยู่
สรุปตัวนี้ มีดีที่ ถูกๆๆๆๆๆๆ และความสดใหม่ อย่างเดียว

ในส่วนของ King Cab

ผมเดาว่ามีแค่ 2 ตัว ตัวแรก

King Cab Calibre E 6M/T  728,000

เจ้าตัวนี้ มีดีที่ออพชั่น อย่างเช่น - ปุ่มสตาร์ทเครื่องยนต์ Push Start Button กับ Cruise Control
และระบบความปลอดภัย - ระบบเบรก ABS / EBD / BA- ถุงลมนิรภัยคู่หน้า
แม้จะแค่ 163 แรงม้า แต่เมื่อเทียบกับ คู่แฝด... ของโลก ที่เป้น 2.5 และมีโผล่มาแค่ ABS นิสสันกินขาด
เทียบกับยักษ์แฝด ความปลอดภัย เครื่องยนต์ และราคาไม่แตกต่าง แต่เจอ ออพชั่นอย่าง Cruise Control
และ จอ สามมิติ กินขาดครับ

เทียบกับเจ้าปาเกียว รายนั้นเก่าแล้ว 5M/T กับออพชั่นของรุ่นที่ราคานี้ เทียบไม่ได้เลยครับ
ดังนั้น ตัวนี้ ผมว่านิสสัน ทำออพชั่นออกมาดี สมกับราคาครับ

ตัวสุดท้าย

King Cab 4x2 E 6M/T 631,000

อันที่จริง ตัวนี้ ผมเคยลังเลเมื่อเทียบกับ King Cab 4x2 S 6M/T  575,000  ด้วยราคาที่ต่างกัน ครึ่งแสน
แต่ต่างกันแค่ ตกแต่งด้วยโครเมียมรอบคัน และ ล้ออัลลอย 16 นิ้ว
แต่มานึกถึงว่า คนที่ซื้อถูกๆ

อาเสี่ย ที่ชอบซื้อรุ่นถูกสุดให้ลูกน้อง น่าจะรอตอนเดียวเลยครับ ไม่น่าเอาแคบมา

คนวิ่งงาน ขับเอง มักเอาแค็บถูกๆ แต่เมื่อขับเองบางทีบรรทุกไม่มาก และใช้ส่วนตัวด้วย
เอาล้ออัลลอยสวยๆ กับ โครเมียมดีกว่า และส่วนลดหลังร้าน น่าจะมากกว่ารุ่นถูกสุด รวมๆแล้ว
น่าจะต่างกัน ไม่เกิน 4 หมื่น

พ่อบ้าน ตจว อออพชั่นไม่สน ABS airbag ไม่ต้อง เอาล้ออัลลอยสวยๆ กับ โครเมียมและส่วนลดหลังร้านดีกว่า
และคนที่ชอบมวยรอง บางที่ก็ไม่ชอบทุ่มเงินทองมากกับเจ้าตลาด จึงมองว่าตัวนี้จะขายดี ที่สุดในkingcab พอๆกับตัวยกสุง

เมื่อเทียบกับอันดับสาม ตัดไปได้เลย เก่าแล้ว แคปเปิดไม่ได้ หน้าตาแบบ.....
ส่วนสองคู่แฝดยักษ์ ปกติก็ไม่ค่อยมีอยู่แล้ว ตัวเตี้ย กับเครื่อง 2.2 ที่ไม่ค่อยมีคนประกันว่าประหยัด
กับยี่ห้อ 6+6 อันนี้ก็ไม่มีไรต่าง ผู้ซื้อยังเชื่อในศูนย์ นิสสันและอะไหล่มากกว่านะ ผมว่า
กับเจ้าปาเกียว ยอดขายมวยรองอาจจะน้อยกว่าแน่นอน แต่ออพชั่นและราคาหน้าร้าน
นิสสันน่าสนกว่าครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องอยู่ที่ว่านิสสัน จะทำให้ประหยัดขึ้น และทนทานได้แค่ไหน
ก็ต้องรอดูต่อไปครับ

ส่วน รุ่น 4WD  

ผมว่า คนที่ยอมจ่าย 1 ล้าน บวกลบ ไม่ค่อยมีใครเล่นยี่ห้อรองครับ
หรือไม่ก็เอาออพชั่นสุดๆไปเลย อย่าง  wildtrack มีม่านถุงลม หรือเครื่องยนต์โหดๆ
3.2 ของมาสด้าไปเลย และ 3.0 เจ้าตลาดทั้ง 2 ก้ยังการันตีเรื่องความทนทาน
และรองรับการลุยหนักๆรวมถึงของงแต่งในวงการออฟโรดที่หาง่ายและมีให้เลือกเยอะ

ดังนั้นรุ่นที่น่าจะขายดี น่าจะเป้นรุ่นที่ลูกค้าคาดว่าประหยัด(น้ำมันและเงินในกระเป๋า)
และใช้งานเบาๆ ไม่ทำอะไรเพิ่มมาก และน่าจะมีรุ่นเดียว คือ

Double Cab 4x4 E 6M/T 832,000

ตัวนี้ เป็น ดีเซล 2.5 ลิตร VGS 163 แรงม้า  ไม่ใช่ 190

แต่เมื่อเทียบกับ เจ้าตลาด ราคาพอกัน  แพงกว่า 1 หมื่น แต่ไม่มี  cruise control ภายในเรียบๆมาก
และไกล้เปลี่ยนโฉม อันนี้ถ้าเทียบแล้วคุ้มกว่า แต่เจ้าตลาดจะมีแคมเปญอะไร ก็อยู่ที่คนขายแล้วล่ะครับ

เที่ยบกับรองอันดับสอง 2.5 ที่แพงกว่าประมาณ 20k
แต่ ไม่มี air bag และขึ้นชื่อว่าประหยัด(น้ำมันและส่วนลดของแถม)
ก็ต้องดุว่าจะดึงยอดเข้ามาได้สักเท่าไหร่นะครับ

เทียบกับคู่กัดที่เคยจะคบแต่งงานกัน ราคาพอกัน แต่ใกล้เปลี่ยนโฉม แรงม้าที่น้อยกว่า
และแอร์แบคลูกเดียว(ในราคาใกล้กัน)แต่มีดีที่ช่วงล่าง  
งานนี้ อยู่ที่แคมเปญหลังร้าน และความประหยัดกับช่วงล่างล่ะครับ
ที่นิสสันจะทำมาดีสักเท่าไร จะเห็นผลว่านำครึ่งก้าว สองก้าวหรือเสมอตัว เมื่อเทียบกับคู่แข่ง

กับ 6+6 ราคา ถูกกว่า ประมาน 10 k แต่นิสสันสดกว่า และรายนั้น ไม่มี Airbag และ ศูนย์ที่น้อยกว่า
แต่แรงม้าเท่ากันเป๊ะ งานนี้ ได้เปรียบเขา 1 ก้าว แต่จะเป้นอย่างไร อยู่ที่กลยุทธ์ล่ะครับ

เมื่อเทียบกับคู่แฝดยักษ์ ผมว่าคนละตลาด เพราะราคาโดดไป เกิน 90k ทั้งนั้น จึงไม่นำมาเปรียบเทียบครับ

จบแล้วครับ กับการแสดงความคิดเห้นในการวิเคราะห์โครงสร้างราคา Nissan navara แบบคร่าวๆ
เห็นราคาคร่าวๆแว๊บก้คิดมาเลย ไม่เตรียมอะไร และพิมพ์แบบเต่ากัดยางด้วย 555
อยากให้ สมช.เข้ามาช่วยกันวิเคราะห์แสดงความเห้น(อย่างสร้างสรรค์)กันเยอะๆนะครับ
เพราะผมๆไม่ใช่สื่อมวลชนเลือกข้าง ไม่ใช่คนในนิสสันหรือหน้ามา้นะครับ คิดแบบคนธรรมดา
และไม่ได้คิดว่าเขียนแล้วคนจะอ่านแบบบทความสื่อมวลชนครับ แต่ชวนมาคุยกัน
โดยผมลองไกด์ด้วยแนวความคิดเล็กๆของตัวเองก่อนเท่านั้นครับ เรียนเชิญทุกท่านมาแลกเปลี่ยนความเห็นกันนะครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 16:41:14 โดย SuvDiesel3.2LTurbo4wdM/T »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ให้โอกาสแก้ตัวครับ เดี๋ยวกลับมาอ่านใหม่  ;D

ให้โอกาสแก้ตัวครับ เดี๋ยวกลับมาอ่านใหม่  ;D

เมื่อก่อนเที่ยง ได้ราคาคร่าวๆจากกระทู้คุณ moo one และคิดว่ารถยังไม่มาดชวืรูม คงแพลมแค่นั้น ราคาจริงมาพร้อมตัวรถ สค
เลยเดาราคาพร้อมออพชั่น  ;D

แต่พอโพสได้แป๊ป เขามีตารางราคามาเลย  :o ผมก็เลยลบดีกว่าครับ  ;) เพราะไม่มีประโยชน์ที่จะเดา
ตัดเหลือแต่รุ่นที่คิดว่าขายดีที่สุดมาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันน่ะครับ  ;D ::) ;D :) ;) :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 13:14:28 โดย SuvDiesel3.2LTurbo4wdM/T »

ออฟไลน์ jacky933

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
เป็นปรัชญา
ฮี่ ฮี่

ทำงานต่อนะครับ สักพักมาใหม่

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
   มาแบบนี้ เดี๋ยวจะเหมือนทีมที่พึ่งทานข้าวกับคุณ จิมมี่ ไปนะครับ

ถ้าไม่ใช่เจตนาแบบนั้นก็ขอโทษด้วยครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

มาแบบนี้ เดี๋ยวจะเหมือนทีมที่พึ่งทานข้าวกับคุณ จิมมี่ ไปนะครับ

ถ้าไม่ใช่เจตนาแบบนั้นก็ขอโทษด้วยครับ

ไม่ใช่แน่นอนครับ ผมไม่ได้ทำงานสายรถยนตืนะครับ คิดแบบคนทั่วไปนะครับ  ;D

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
หากอยากเปรียบเทียบให้ดู ก็ยกราคา กับสเปค+ออพชั่น ของวิโก้ ดีแมกซ์ เรนเจอร์
ที่ไกล้เคียงกันหรือเป็นรุ่นที่แข่งกันขึ้นมาเลยครับ เช่นตัวท็อปเปรียบกับตัวท็อป ไม่ต้องพิมพ์อ้อมไปอ้อมมาแบบนี้
มันไม่เหมือนการวิเคราะห์น่ะ มันเหมือนการพูดลอยๆ
ทำให้คิดไปได้ว่าแอบเข้ามาอวย
อันนี้เป้นคำแนะนำนะครับ ไม่ไช่การตำหนิ
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

หากอยากเปรียบเทียบให้ดู ก็ยกราคา กับสเปค+ออพชั่น ของวิโก้ ดีแมกซ์ เรนเจอร์
ที่ไกล้เคียงกันหรือเป็นรุ่นที่แข่งกันขึ้นมาเลยครับ เช่นตัวท็อปเปรียบกับตัวท็อป ไม่ต้องพิมพ์อ้อมไปอ้อมมาแบบนี้
มันไม่เหมือนการวิเคราะห์น่ะ มันเหมือนการพูดลอยๆ
ทำให้คิดไปได้ว่าแอบเข้ามาอวย
อันนี้เป้นคำแนะนำนะครับ ไม่ไช่การตำหนิ

ไม่ได้มาอวยนะครับ แต่ว่าเนื่องจากกระทู้เปลี่ยนคอนเซ็ปต์กะทันหัน เลยต้องพิมพ์ที่ละนิดครับ
เรื่องราคาทุกยี่ห้อ ถ้ามีเวลาก็ว่าจะทำครับ แต่ว่าตอนนี้ อยากคุยกันแบบรวมๆก่อนน่ะครับ
เพราะเรื่องจุดดีจุดเด่นยี่ห้อ อื่น ใครๆก็รู้อยู่แล้ว และ เรื่องตารางราคา ยกมาหมดผมว่าน้ำ มันเยอะไปครับ
เงินต่างกัน หมื่นสองหมื่น ในสายตาผู้ซื้อ ถือว่าพอๆกันครับ ไม่แตกต่าง
แต่ที่จะยกมาคุยคือจุดเด่นของรุ่นที่คาดว่าจะขายดีครับ ซึ่งตลาดมวยรอง มันก็มีอยู่ แต่คนละตลาดกับเจ้าตลาดอยู่แล้วครับ
และกระทู้ ก็ต้องการให้เพื่อนๆเข้ามาคุยกันนะครับ ไม่ใช่มาอ่านที่ผมพิมพือย่างเดียว
เนื่องจากผมเป็นคนนอกวงการ ไม่ใช่สื่อสารมวลชนครับ ;D

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
แล้วไอ้คู่แฝด กับ ปาเกียวนี่มันใครครับ
งงต่อ  ::)

แล้วไอ้คู่แฝด กับ ปาเกียวนี่มันใครครับ
งงต่อ  ::)

ลองเดาดุนะครับ ง่ายๆ ไม่เดาไม่มันส์ อิอิอิ ??? ::) ;D :) ;) :D

ออฟไลน์ Mighty-X

6+6 นี่คือเชฟใช่มั๊ยครับ  ;D
รู้สึกเหมือนอ่านข่าว Gossip ดารา ต้องเหลือกตามองบนเเล้วก็เดาทีละนิด :D

ปล. ค่ายแช๊มป์มี Airbag คู่ทุกรุ่นนะครับ ตั้งแต่ตอนเดียวยันตัวท๊อป

ออฟไลน์ Activehybrid

ยาวมากเลยครับ ขอค่อยๆอ่านก่อนละกันเดี๋ยวมาตอบ ใช้พลังใจในการอ่านมาก

ออฟไลน์ Nikle_pk

DC calibre VL 7A/T  921000
อันนี้ เมื่อเทียบกับเจ้าตลาด ผมว่า ไม่แตกต่างด้านราคา และออพชั่น ส่วนเรื่อง 190 แรงม้า
เรื่องนี้เจ้าตลาดไม่แคร์ เพราะเขาเป็น 3.0 เมื่อเทียบกับเจ้าตลาดแต่ เรื่องของภายใน และความสดใหม่
รวมถึงความกว้าง และไม้เด็ดคือ 7A/T(เทียบกับ 5 A/Tเจ้าตลาด 6 a/t คู่แฝดสองทวีป)น่าจะการันตีให้ขายดีได้

รุ่นนี้ไม่มีขายครับ
มีแต่ DC Calibre V 7AT = 892,000
กับ
DC Calibre VL 6 MT = 921,000
ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

delfino

พิมพ์มาตรงๆก็ได้ครับ อ่านไปเดาไปงงนะผมว่า555+