ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนช่วยตอบรายละเอียด C Segment ให้ทีครับ  (อ่าน 4410 ครั้ง)

n12u

• บุคคลทั่วไป

คือ ผมกำลังจะซื้อรถใหม่ในกลุ่ม C Segment ครับ ตั้งใจว่าภายใน 1-2 เดือนนี้ ซึ่งได้ตามอ่านดูรีวิวของ K. J!MMY ในรุ่นที่มีทั้งหมดแล้ว ยกเว้น Ford Focus
แต่ยังมีข้อสงสัยที่ยังหาคำตอบไม่ได้ตามนี้ครับ

- เปรียบเทียบ : การซับเสียงรบกวนภายนอก (ช่วงล่าง/ เครื่องยนต์/ ลม)

- เปรียบเทียบ : วิสัยทัศน์ในการขับ/ แผงหน้าปัด/ ความสบายในการนั่งขับ[/li][/list]

ผมเป็นคนขับรถไม่เน้นแรงเร็ว ความเร็วประมาณ 80-120 km/hr เน้นประหยัดน้ำมัน รถใช้ส่วนตัวไม่มีคนอื่นนั่งไปด้วยครับ
ซึ่งใจตอนนี้ผมเอนเองไปทาง Sylphy 1.6 V และ All New Mazda 3 2.0 E

สรุป... พวกพี่ๆมีความคิดเห็นว่าควรเลือกคันไหนใน C Segment ดีครับ หรือผมควรจะรอรถออกใหม่ในปีหน้า?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :) :) :)

bleem

Re: ขอรบกวนช่วยตอบรายละเอียด C Segment ให้ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 13:08:25 »
ใหม่สุด สวยสุด เครื่องยนต์ใหม่ประหยัดน้ำมัน กว่าเพื่อน ( นิดหน่อย ) ต้อง MAZDA 3 ครับ

คุ้าค่าสุก HONDA CIVIC โปร + ของแถม + ส่วนลด ราคาขายต่อ ก็ดี

สมรรถนะ + ประสิทธิภาพ + ส่วนลด + ..............   FORD  FOCUS 

ืnissan นี่ มีดีภายในกว้าง นั่งสบาย  นุ่มเงียบ  กว่าใคร ถ้าชอบแนวนี้ ก็ จัดไป

สำหรับผม นะครับ  ผมเลือก MAZDA3  สวย ประหยัดน้ำมัน กว่า ใคร รองลงมา ก็ FORD FOCUS นอกนั้น .... ที่สำคัญ เลือกที่ชอบ ไปลองขับ เองด้วย

นะครับ

ออฟไลน์ Petrick

• Jr. Member
  • **
Re: ขอรบกวนช่วยตอบรายละเอียด C Segment ให้ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 13:12:18 »
ถ้าพูดถึงเรื่องสมรรถนะในการขับขี่อย่างเดียว ส่วนใหญ่คงจิ้มไปที่  focus หรือ mazda 3 ครับ

แต่ผมลองนั่งดูทั้งสองรุ่น สำหรับผมตัวใหญ่ ผมว่ามันไม่ค่อยสบาย อาจจะออกแนวสปอร์ตเกินไป

คือช่องขาค่อนข้างแคบ ขาซ้ายจะชนกับบริเวณตรงกลางที่มีเกียร์ ทำไมแอบอึดอัด

ส่วนตัว รอ Honda Vezel ครับ เพราะอยากได้ C - crossover ครับ

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 13:17:42 »
mazda3 จริงๆครับ ชม นี้

ออฟไลน์ legion

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 13:24:13 »
จขกท ถามเรื่องความเงียบ การเก็บเสียง ความนั่งสบาย
เหลือ อัลติส กับ ซิลฟี ครับ

ออฟไลน์ bahasa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 13:32:36 »
คิดเหมือนกันเลยแต่ของผมมี Altis ไปด้วย ใจจริงอยากได้ Focus มากครับ ไม่รู้ว่าตัวเองจะโชคดีหรือเปล่ากลัวเจิปัญหาแบบที่ใน club และในนี้เจอ ดูๆแล้วอาจจบที่ Altis esport ครับ อยากรู้จัง จขกท สุดท้ายจะได้รุ่นไหน ขอให้ถูกใจครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 16:04:03 »
เอาเรื่องการเก็บเสียงเป็นประเด็น
Sylphy ดีกว่า MZ3 ครับ
ทัศนวิสัย Sylphy ก็ดีกว่า MZ3  หน้ายาวววว ผมว่ากะยากกว่า กระจกท้ายก็บีบๆ
ถ้าเป็นคนขับชิลๆ Sylphy น่าสนมากครับ (ส่วนลดเยอะอยู่)
แต่ถ้ารักความสวย เครื่องแรง ขับสนุก MZ3 ดูดีกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 18:53:44 »
เก็บเสียงดีสุด ก็ focus แหละครับ  slyphy เงียบครึ่งหน้ารถเสียงซุ้มล้อหลังดังครับ 
เก็บเสียง  focus>altis>slyphy>civicกับmazda3 พอๆกัน  ตามที่เคยเห็นพี่แพน รีวิวนะครับ

n12u

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 19:17:01 »

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำมากๆครับ ช่วยให้ได้ข้อสรุปเสียที ลังเลมานาน  :) :) :)

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 21:38:05 »
อ๊อฟชั่นเยอะ สุดในนี้น่าจะเป็นโฟกัสตัว Top
รองลงมาคือมาสด้า 3 

ยอดนิยม คือ อัลตัส รุ่น 1.8S

แว่วๆ มาว่า โฟกัสตัส ตัว Top  ที่มีระบบช่วยจอด กล้องเตือนมุมอับ  ระบบช่วยเบรค และอีกอย่างอื่นๆ บลาๆๆ
ส่วนลดมากกว่า 130,000 บาท นะครับ     

np72

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 23:32:41 »
focus เก็บเสียงดีสุดที่เคยลองมานะครับใน c segment

mazda 3 ไม่เงียบครับ เสียงลมเข้าเยอะ

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 10:45:00 »
Sylphy ก็ส่วนลดและโปรเยอะดีคับ ถ้าเทียบกับ น้องสามใหม่

ส่วนตัว เชียร์ทั้งสองคับ  ชั่งใจ ชั่งเหตุผล อารมณ์ ได้เลยคับ

เลือกไม่ได้ โยนหัวก้อยคับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 11:41:20 »
ดูจากหัวข้อแล้วผมจิ้มไปที่Altisครับ ;D
ตัวเลือกถัดมาก็คงเป็น Mazda 3
Great Handling = Great Car

Chanaphol

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2014, 11:56:24 »
ถ้าตามหัวข้อเลยที่ใกล้ความเป็นจริงมากที่สุดสำหรับผมมี

ประหยัด กว้าง สบาย เก็บเสียงโอเค 1.อัลติส 2.ซิลฟี่

ช่วงล่าง เครื่องยนต์ 1.โฟกัส 2.มาสด้า 3 ใหม่

แผงหน้าปัด  1.โฟกัส 2.มาสด้า3 3.ซิลฟี่ 4.ซีวิค

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 06:06:22 »
(ช่วงล่าง/ เครื่องยนต์/ ลม) = Focus

วิสัยทัศน์ในการขับ/ แผงหน้าปัด/ ความสบายในการนั่งขับ = Sylphy

ดูจากโจทย์จะเหมาะกับ Sylphy มากกว่า

แต่ขับคนเดียวตลอด ชอบประหยัด รอดู Focus Ecoboost เลยครับ แรง+ประหยัด

ออฟไลน์ OattoH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2014, 08:53:27 »
ถ้าเน้นนุ่ม เงียบ ขับไม่เร็ว ใช้งานในเมือง คล่องตัว ขับสบาย ไป Sylphy น่าจะเหมาะครับ
ผมมี Focus TDCi 2010 กับ เจ้า Sylphy 1.6V สลับกันใช้กับแฟน

ทั้งผมกับแฟน รักเจ้ากัสมากกกกกก ชื่นชม สนุก happy ทุกครั้งที่ได้ขับ ทุกครั้งที่พูดถึง  :D

แต่เสาร์อาทิตย์เวลาออกไปหาอะไรกินด้วยกัน หรือไปเดินห้าง หยิบกุญแจ Sylphy ทุกครั้ง โดยอัตโนมัติ  ;D

ว่าแต่...สนใจ Sylphy 1.6V มือสอง อายุ 9 เดือน เลขไมล์ 33,xxx มั๊ยครับ (เห็น Mazda 3 แล้วกิเลสมันพุ่งพล่าน)  ::)