ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม 370z มือสอง  (อ่าน 7131 ครั้ง)

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
สอบถาม 370z มือสอง
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 09:42:37 »
http://www.one2car.com/NISSAN_370Z/G17140138

ราคา 1.98 ล.

โทรไปสอบถามแล้วครับ เป็นรถจดประกอบ โอนได้แน่นอน

ราคานี้ปรกติไหมครับ ถูกจนน่าเป็นห่วงหรือเปล่า สำหรับรถจดประกอบ ?

ส่วนตัวเป็นห่วงเรื่อง โดนภาษีเรียกเก็บในภายหลัง (ผมก็ไม่กล้าถาม คิดว่าคงไม่ได้คำตอบจริงๆ ถึงเอามาถามในนี้ครับ)

ถ้าราคานี้ ภายหลังไม่มีปัญหาอะไร ก็น่าสนใจครับ

มีวิธีดูอย่างไรบ้างครับ ว่าเป็นรถที่ถูกต้องจริงๆ หรือมีวิธีตรวจสอบอย่างไรได้บ้างครับ ?

ขอบคุณครับ
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถาม 370z มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 09:50:18 »

รถนำเข้าถูกกฏหมายมีให้เลือกเยอะ   

ถ้าไม่ sure  ก็อย่าเสี่ยง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 10:12:53 »
ภาวะของรถจดประกอบตอนนี้ยังไม่คงที่ครับ ถ้าเส้นไม่ใหญ่ ไม่มีเส้นมีสาย พ่อไม่ใช่นายตำรวจ นายทหารยศสูง ๆ หัวหน้าศาล ผู้ว่า สส. สจ. อย่าเพิ่งเล่นครับ  รอดูท่าทีไปก่อนไม่ต้องรีบครับ ราคามันไม่หนีไปไหนหรอกครับ รถดี ๆ มีรอให้เล่นเยอะ

รถที่โอนได้ก็ไม่ใช่จะปลอดภัยหมดเรื่องครับ

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1401871411

หรือถ้าอยากช่วยอุดหนุนเงินภาษีที่เขาคาดว่า 1800 ล้าน ในข่าวก็เอามาเล่นได้ครับ

ออฟไลน์ Padungpong

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 11:58:01 »
เอาไปโอนด้วยกันที่ขนส่งเลยครับ  โอนผ่านก็ไม่น่าจะมีปัญหา
ถ้าจะให้ดี  เช็คกับ DSI อีกทางนึงก็ได้ครับ

ปล. จากคนที่ใช้รถจดประกอบอยู่ครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• Sr. Member
    • https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 12:11:21 »
ถ้าอยากได้จริงๆลองเช็คกับ DSI เลยครับเขาน่าบริการตรวจสอบให้เราได้อยู่
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 12:14:20 »
เอาเป็นว่าไม่โดนยึดแน่นอนครับ ถ้าเป็นจดประกอบแท้ๆ ไม่ใช่เอามาทั้งคัน แต่ว่าโอกาสที่จะต้องเสียภาษีส่วนที่จ่ายน้อยไปยังมีอยู่ มากน้อยก็แล้วแต่ดวงครับ แต่เรื่องคงอีกยาวๆนานๆเลยกว่าจะจบ

อยากได้ก็ซื้อไปเถอะครับ   ซื้อมาแล้วจะรู้สึกว่าวิ่งแค่ 30 ก็เสียวได้ ถ้าวิ่งผ่านด่านตำรวจเยอะ

ปล. ดูตามสภาพรถผมว่าน่าจะต่อได้อีกเยอะนะ รู้สึกจะเป็นตัว Base สุดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2014, 12:27:14 โดย Blackforlife »
N/A  

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 18:38:49 »
โหราคานี้ถูกมากฮะ ปกติเหน จปก ก็ 2.3ล้าน++ ละ ลองะช็คสภาพไหัชัวรละกันฮะ

ออฟไลน์ panithanks

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 21:26:27 »
ราคานี้ถูกมากสำหรับ 370Z จดประกอบในปัจจุบันครับ

เรื่องที่น่าเป็นห่วงสำหรับรถจดประกอบมี 2 เรื่อง คือ

1. เรื่องการจ่ายภาษี คุณควรต้องตรวจสอบตั้งแต่ใบ invoice ว่ามีการแยกตัวถังและเครื่องนำเข้ามาหรือไม่ (ที่โดนกันเยอะคือนำเข้าทั้งคัน) เอกสารการจ่ายภาษีศุลกากร ภาษีสรรพสามิต ครบตามกำหนดหรือไม่ ตรวจสมอ.หรือไม่ (บางรายใช้วิธีเลี่ยงตรวจสมอ.โดยการจดแก๊ส แล้วเปลี่ยนเป็นน้ำมันภายหลัง) ถ้าตรวจ DSI ผ่านแล้วก็น่าจะสบายใจได้

2. เรื่องการประกอบรถ ทำได้สมบูรณ์ดีแค่ไหน ต้องเช็คสภาพรถเป็น ดูงานประกอบให้เรียบร้อย แนะนำให้ลองขับด้วยระยะทางพอสมควรโดยใช้ความเร็วด้วย พยายามจับความผิดปกติให้ได้ ตรวจหมายเลขตัวถัง/เครื่อง/เกียร์ของรถด้วย ถ้าตรงกันหมดจากญี่ปุ่นมีโอกาสตรวจ DSI ไม่ผ่าน ที่มักทำกันคือสลับเกียร์ครับ

เรื่องเส้นสายอะไรไม่ต้องสนใจครับ ไม่ต้องมีญาติเป็นตำรวจทหารอะไรหรอก ถ้าเราตรวจสอบแล้วถูกต้องทั้งหมด มันก็คือรถถูกกฎหมาย โอนได้ ต่อทะเบียนได้ ขับได้ตามปกติ คนขับรถพวกนี้จริงๆเค้ารู้ดีครับ

ผมเคยขับรถจดประกอบ แต่ก็ขายไปนานแล้ว ตอนที่ยังใช้อยู่ขับผ่านด่านบ่อยมากก็ไม่เห็นเป็นอะไร เวลาวิ่งตจว.เคยโดนตำรวจเรียกตรวจบ้างแต่ก็เป็นการตรวจตามปกติประเภทเปิดฝาท้าย ดูของในรถ ซึ่งรถคันอื่นๆก็โดน ตำรวจที่ตั้งด่านไม่เคยเรียกตรวจเอกสารใดๆเกี่ยวกับการจดประกอบเลยครับ

รถพวกนี้อาจมีคนกล่าวหาว่าเป็นสีเทาๆเพราะใช้ช่องทางกฎหมายทำให้จ่ายภาษีน้อยลง แต่ถ้ามองในแง่ว่าถ้าทำทุกอย่างถูกต้องตามกฎหมาย ก็ถือว่าเป็นการจ่ายภาษีเข้ารัฐจำนวนมากเช่นเดียวกัน ตรงนี้แล้วแต่คนจะมองครับ

รายละเอียดการตรวจสอบเอกสารมีในกระทู้เวปต้องห้าม ด้วยกฎของเวปนี้ผมจึงไม่สามารถโพส link ได้ครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 22:37:05 »

Invoice ตัวถัง กับ Invoice เครื่องแยกกันมาคนละตู้ แต่ถ้าตรวจพบว่าเป็นคันเดียวกันก็โดนครับตามเกณฑ์จะเอาให้ได้ของ DSI  เอาขำๆ เช็คต้นขั้วที่ญี่ปุ่นก็ออกมาหมดแล้วครับ รายละเอียดมีอีกเยอะครับพอดีที่ผ่านมามีเรื่องเอาเกียร์มาพ่วงด้วยเพื่อหาทางให้.....ผ่านไป สรุปเอาจริงๆอ่ะรอดยาก นอกจากจะได้รถยำมาจริงเลขเลิกมาจากหลายๆคันแบบนี้โอกาสรออดเยอะหน่อย นอกจากนี้ตรวจ DSI ผ่านแล้วยังยังไม่จบนะครับ โดนส่งเรื่องไปศุลการกรต่อเลยว่าเสียภาษีมาในจำนวนที่เค้าอยากได้หรือเปล่าตอนนี้เรื่องน่าจะติดอยู่ที่ศุลกากร อยากจะปรับแต่ยังหาเกณฑ์หรือกฎหมายมาเอาผิดได้ไม่ชัดเจนครับ เรื่องนี้ยังไงต้องผ่านศาลครับ คดีอาจจะเป็นรายๆไปหรือเหมาๆซึ่งกว่าจะสรุปค่อนข้างจะนานนะครับ งานประกอบส่วนใหญ่หาได้น้อยมากครับที่ใส่น้อตกลับเข้าไปได้ครบทุกตัวใครโชคดีก็ดีไป รถแนวๆ คิวบ์ ฟิกาโร่ รถแปลกๆน่ารักๆ ขับชิลๆ ไม่ค่อยมีอะไรหรอกครับ ถ้าพวกรถซิ่งซื้อมาต้องมาเช็คดูอีกหลายๆรอบครับ แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่เห็นจะเกิดอุบัติเหตุกันนะครับ เรื่องโอนได้แน่นอนครับจะผ่าน DSI หรือยังไม่ผ่าน ไปขนส่งหมอชิตก็โอนได้ หลังโอนแล้วจะได้ใบประกาศมาใบนึงไว้เป็นที่ระลึกว่ารถคุณนะต้องพร้อมตรวจ DSI นะฮ้าบ  สรุปว่าซื้อได้แต่ต้องทำใจล่วงหน้าครับ เรียกว่าเสี่ยงดวงละกัน ขอให้โชคดีๆ

N/A  

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 01:18:48 »
ถูกจนน่ากลัวเลย

ราคาเท่านี้มันได้แค่ 350 ปีใหม่ๆหรือเปล่าครับ