ผู้เขียน หัวข้อ: บางประเทศในเอเชียหรือแถบทวีปยุโรป เขาห้ามใช้กระบะเหรอครับ  (อ่าน 6230 ครั้ง)

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
ไม่เคยเดินทางไปต่างประเทศครับ ดูจากสื่อต่างๆ ประเทศต่างๆ ไม่เห็นเขาใช้รถกระบะกันเลยอ่ะ หรือมีใช้กันแต่ห้ามเข้ามาวิ่งในเมืองหลวง เช่น ฮ่องกง มาเลเซีย ญี่ปุ่น หรือประเทศอื่นในแถบยุโรป

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
ไม่ห้ามครับ  แต่รถกระบะที่นั่นมันแพงมากครับ

เหตุที่กระบะบ้านเรามีเยอะ เพราะประเทศเราเก็บภาษีสรรพสามิตรถกระบะถูกมากครับ แค่ 3 %

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ไม่ใช่ละ มาเลเซียวิ่งกันเยอะมาก  สิงคโปร์เป็นกระบะคล้ายๆญี่ปุ่น กระบะเล็กๆ  นอกนั้นฮ่องกง จีน พวกนี้ค่านิยมคือรถเก๋งใหญ่ กระบะมีเป็นญี่ห้อขี้ก็อปหรือไม่ก็ Full size แท้ไปเลย   ญี่ปุ่นกระบะเล็ก หรือพวก Full size ก็มี เห็นเยอะๆก็ F150 กับ Dodge ram 1500

อ้อ กระบะในยุโรป ราคาแพงมาก อยากเห็นหาในเฟสฯดู  พิมพ์ชื่อรูุนแล้วตามด้วยชื่อประเทศครับ จะมีคลับของเค้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2014, 15:14:58 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ recycleman

เคยเห็นdmaxตัวปัจจุบัน4ประตูขับ4สีดำแต่งออกแนวหรูดูดีจอดอยู่ท่ามกลางฝูง Rolls-Royce หน้าโรงแรม peninsula ที่ฮ่องกง

ซึ่งเป็นครั้งเดียวที่ผมเห็นรถปิคอัพแบบนี้ตอนไปที่นั้น (ยกเว้นรถที่ใช้ในสนามบินน่ะ)

ออฟไลน์ ชายแก่ขายครีม

• Newbie
  • *
    • ครีมกันแดด
ไม่น่ามีมั้งครับ ห้ามใช้รถกระบะ แล้วเขาจะขนส่งกันยังไงอ่ะ
ชายแก่ขายครีม : https://www.facebook.com/Oldmansalecream

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

FIAT STRADA (Strada ในภาษาอิตาเลียน หมายถึง Street ครับ)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมว่าอยู่ที่การใช้งานมากกว่า ถ้าเมืองที่แออัด อย่างโตเกียว ฮ่องกง สิงคโปร์ การใช้รถเก๋งจะสะดวกกว่า หรือไม่ก็เก๋งคันใหญ่ไปเลยสำหรับนักธุรกิจมีตังค์ ส่วนกระบะไว้ใช้งาน อาจจะนั่งไม่สบาย ถ้ากระบะคันใหญ่ก็เอาไว้วิ่งนอกเมือง ข้ามเมืองไปเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ yukirin

• Newbie
  • *
ความเห็นผมทางยุโรปคือเขาไม่จำเป็นต้องใช้รถกระบะครับ เพราะเขาใช้รถเก๋งนี่ล่ะ ถนนเขาดี ลากกระบะท้ายกันเวลาต้องขนของเยอะ เวลาไม่ใช้ก็ถอดออก ผมว่าเมืองไทยน่าใช้มั่ง บางคนซื้อกระบะแค่ต้องการขนของ ไม่ได้ไปลุย

แต่ไม่ทราบว่าถ้าใช้ที่ไทยจะผิดกฏหมายข้อหาต่อเติมรถรึป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2014, 18:32:16 โดย yukirin »

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ความเห็นผมทางยุโรปคือเขาไม่จำเป็นต้องใช้รถกระบะครับ เพราะเขาใช้รถเก๋งนี่ล่ะ ถนนเขาดี ลากกระบะท้ายกันเวลาต้องขนของเยอะ เวลาไม่ใช้ก็ถอดออก ผมว่าเมืองไทยน่าใช้มั่ง บางคนซื้อกระบะแค่ต้องการขนของ ไม่ได้ไปลุย

แต่ไม่ทราบว่าถ้าใช้ที่ไทยจะผิดกฏหมายข้อหาต่อเติมรถรึป่าว

เคยเห็น camery รุ่นก่อนปัจจุบัน ลากแบบนี้ กะบะท้ายขนปุ๋ยเยอะเลยวิ่งอยู่แถวองค์พระ มุ่งหน้าราชบุรี แปลกตาดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ muying

มองอีกด้านนึงคือ  ต่างประเทศห้ามคนนั่งท้ายกระบะด้วยครับ  ค่าปรับแพงมากๆ

เมืองไทยก็ควรทำบ้างน่ะครับ เพราะมันอันตรายมาก

ออฟไลน์ Highway Star

พวกฮ่องกง สิคโปร์ ญี่ปุ่น ที่เค้าไม่ใช่เพราะมันใหญ่เทอะทะเกะกะ ราคารถแพง ค่าภาษีก็แพงไม่เหมือนบ้านเราที่รถกระบะภาษีถูรวมถึงราคารถที่แพงจึงอยากได้ทุกอย่างในคันเดียวทั้งโดยสารกับบรรทุกรวมถึงเน้นสมรรถนะด้วย   แต่ประเทศพวกนี้เวลาขนของไม่มากเค้าก็ใช้สี่ล้อเล็กเพราะมันตล่องกว่าขนมากๆก็หกล้อสิบล้อ ส่วนพวกยุโรปก็มีกระบะแบบไทยเราบ้างเหมือนกันแต่ก็ไม่นิยมมากเท่าไหร่เพราะมันแพงอย่างราคาดีแมคซ์สี่ประตูตัวทอปที่อังกฤษใกล้เคียงเบนซ์อีคลาสรุ่นเริ่มต้นเลยคนที่ซื้อเลยเอาไปลุยจริงๆหรือบรรทุกไม่เหมือนไทยเราใช้แทนเก๋งซะ

ออฟไลน์ bluelawn

ยุโรปกระบะแพงภาษีมากครับ แล้วก็วิ่งต้องปิดกระบะด้วย ขนคนก็ไม่ค่อยได้ 

ออฟไลน์ Freekick042

ผมว่ามันก็ไม่น่าแพงนะ พวกตะวันออกกลางยังเอามาติดปืนกลแทนฮัมวี่เยอะแยะ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
มิสซู ขายดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใหญ่และแพงมั้งครับ

ออฟไลน์ Terng

ที่อังกฤษมีรถกระบะบ้าง เห็นประปรายครับ และจากการเดินทางท่องเที่ยวตะลุยยุโรปมาหลายๆประเทศตอนนี้ ผมคิดว่ามันเป็นที่วัฒนธรรมของเค้ามากกว่าที่ไม่เหมาะกับรถกระบะครับ คือเค้าจะใช้รถตู้ ตีปิดทึบขนของแทน เช่นพวก Ford transit ตระกูลเนียะ วิ่งกันเยอะมาก
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Jump

เคยอ่านผ่านๆ ที่ญี่ปุ่นน่าจะเป็นเรื่องของมลภาะ เลยห้ามดีเซล ไปทั้งหมดเลย
ไม่แน่ใจนะครับว่า กฏเป็นแบบไหน พอรู้คร่าวๆ ประมาณนี้
รอท่านต่อไป
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ราคาแพงไม่แพ้เก๋งD  มลพิษดีเซล ขนาดใหญ่เกินความจำเป็น และประชากรเขาไม่ซื้อรถเผื่อครับ

ออฟไลน์ Pattarachai

• Jr. Member
  • **

ที่อังกฤษมีรถกระบะบ้าง เห็นประปรายครับ และจากการเดินทางท่องเที่ยวตะลุยยุโรปมาหลายๆประเทศตอนนี้ ผมคิดว่ามันเป็นที่วัฒนธรรมของเค้ามากกว่าที่ไม่เหมาะกับรถกระบะครับ คือเค้าจะใช้รถตู้ ตีปิดทึบขนของแทน เช่นพวก Ford transit ตระกูลเนียะ วิ่งกันเยอะมาก
+1 ครับ เพราะผมอยู่ที่อังกฤษเหมือนกันเจอน้อยมาก ๆ นับครั้งได้เลย แต่ถ้าเจอส่วนใหญ่ก็จะเป็น Nissan Navara, Ford Ranger, Mitsubishi L200 ที่บ่อยสุด Hilux เจอครั้งเดียวเองครับ

ออนไลน์ bravo

เท่าที่ผมเห็นที่กวางเจา ประเทศจีน เขาใช้รถตู้ขนของครับ

รถกะบะ ผมไม่เห็นทั้งรถเปล่าและรถขนของเลยครับ