ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับ จะซื้อรถมือ2  (อ่าน 6216 ครั้ง)

ออฟไลน์ AiiAii

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำหน่อยครับ จะซื้อรถมือ2
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 21:37:11 »
ช่วยแนะนำหน่อยครับจะซื้อรถมือ2. มีงบ 2แสน บวกลบไม่เกิน 2หมื่น

จะเอาไปติดแก๊สด้วยครับ. ใช้ไปกลับมหาลัย วันละ 60กม.

เกียร์กระปุก. หรือเกียร์ออโต้ก็ได้ครับ.

วานผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ.

ปล. เป็นรถคันแรกของผม. แล้วก็ไม่มีอู่ที่รู้จัก หรือเคยซ่อมด้วยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ จะซื้อรถมือ2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 21:44:28 »
มาแบบนี้ไม่ต้องคิดมากเลยซักนิด จัดไป วีออส โฉมแรกสุด หมดปัญหาทุกอย่าง

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ จะซื้อรถมือ2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 21:48:17 »
มาแบบนี้ไม่ต้องคิดมากเลยซักนิด จัดไป วีออส โฉมแรกสุด หมดปัญหาทุกอย่าง

+ 1   ;)

ออฟไลน์ anantachin167

• Jr. Member
  • **
  • Just a bad day not a bad life
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 21:48:51 »
toyota Collora โฉมสามห่วงคัฟผม เครื่องไทท๊อก ทนแน่นอนครับ ลงแก๊สก็ได้น้ำมันก็ดี ผ่านการทดสอบโดยแท็กซี่ไทยมาแล้ว
 ทนกว่า vvt-i ปัญหาน้อย อะไหล่    เชียงกงเพียบ ไม่แพง ครับ  รอบมาไม่ไว แต่เหยียบได้ถึงใจ      ;D ไปถึงที่หมายแน่นอนคัฟผม  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2014, 21:50:52 โดย anantachin167 »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 21:58:58 »
toyota Collora โฉมสามห่วงคัฟผม เครื่องไทท๊อก ทนแน่นอนครับ ลงแก๊สก็ได้น้ำมันก็ดี ผ่านการทดสอบโดยแท็กซี่ไทยมาแล้ว
 ทนกว่า vvt-i ปัญหาน้อย อะไหล่    เชียงกงเพียบ ไม่แพง ครับ  รอบมาไม่ไว แต่เหยียบได้ถึงใจ      ;D ไปถึงที่หมายแน่นอนคัฟผม  ;D

ถ้าเน้นแก๊ซ ก็คงต้องเจ้านี้ละครับ

ทนจริงๆ แต่สภาพตอนนี้ หาดีๆ มีหรือเปล่าไม่แน่ใจเลยครับ

ออฟไลน์ Pattarachai

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 22:10:17 »
+1 ครับ

ออฟไลน์ AiiAii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 22:30:21 »

ขอบคุณครับ. กำลังดูๆไว้เหมือนกัน แล้ว chevy arveo ละครับ

พอดีดูในเน็ตแล้วเห็นราคาอยู่ในงบ แถมได้รถปีใหม่กว่า  แต่ก็กลัวเรื่องศูน เรื่องอะไหล่

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 22:47:53 »

ขอบคุณครับ. กำลังดูๆไว้เหมือนกัน แล้ว chevy arveo ละครับ

พอดีดูในเน็ตแล้วเห็นราคาอยู่ในงบ แถมได้รถปีใหม่กว่า  แต่ก็กลัวเรื่องศูน เรื่องอะไหล่

เลือกออสเถอะครับ อาวีโอ้นี่ภายในยังแคบ+คุณภาพสู้ออสไม่ได้นะผมว่า

อย่างน้อยที่สุดก็มีอะไหล่ อาวีโอนี่ เคยนั่งเป็นแท็กซี่ครั้งนึง (ตัว1.6) ยังรู้สึกว่ามันอืดเลย..

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 23:13:14 »
vios โฉมแรก รุ่น S ก็ได้ครับจะมีถุงลมฝั่งคนขับ และ ABS
พยายามหาปีใหม่ๆ ไมล์เกือบๆแสน คิดว่าคงพอหาได้บ้าง
เพราะของผมก็มีออกปี 2004 ตอนนี้ยัง 9 หมื่นโลอยู่
คิดว่ายังคงพอหาได้ครับ

ใช้มา 10 ปี มีเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง โช้ค เพลาขับ
ผ้าเบรก และอื่นๆไม่จุกจิกเลยครับ คิดว่าติดแกสน่าจะสบายๆ

สามห่วงเก่าไปแล้วครับ
: )

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 23:14:18 »
altis 01-02 1600cc  + lpg

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 02:06:00 »
ขอมาเชียร์ Vios ด้วยอีกคนครับ ไม่จุกจิกมาก แถมปีแรกๆจะมีตัวเกียร์ธรรมดาขายมือสองให้เห็นด้วย

ลองมอง Civic es ตัวปี 00-04 ดูก็ได้ครับ บางคันหลุดๆมา ได้เจอเนื้อคู่แน่ๆ ราคานี้ ปัญหามีบ้าง(มือสองมีหมดแหละ) ซ่อมช่วงล่างแพงกว่าหน่อย แต่ได้ฟิลลิ่งขับดีกว่า กินน้ำมันกว่าด้วย(แต่บอกติดแก๊สอยู่แล้ว) ถ้าเล่นเกียร์Autoระวังได้ overhaul เกียร์ ส่วนใหญ่ขับในเมืองคลัชมีหมดกันบ้างแหละ ตัวนี้ที่เคยขับ ถ้าออกทริป ระวังเรื่องเกียร์ไว้หน่อยก็ดี ขึ้นลงเขาทีมันไม่มีคำว่า engine break เลย มันมีแต่ engine pull เข้าเกียร์ต่ำจำไม้ได้ว่าเกียร์ไหนต่ำกว่าเกียร์ D 1ระดับ วิ่ง 80 แม่เจ้า เลียเบรคยาวก็กลัวไหม้ ไม่เบรคเลยก็กลัวตกเขาเหลือเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2014, 02:45:01 โดย Destiny_gun »

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 08:19:06 »
เห็นด้วยครับ วีออส ซื้อ ง่าย ขาย คล่อง  อะไหร่ เยอะ แยะ ซ่อม ก็​มีที่ทำเยอะ แยะ ติด gas ก็ ได้ สบาย มาก หรือจะดู คู่ เทียบ ต้อง honda city ราคา ใกล้ เคียง กัน สิ นะ ลองดู ครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 08:25:26 »
โจทย์นี้ได้หลายตัวเลือกมากครับคันแรกนี่อย่าเอาที่พิศดาลนักเลยครับ เท่าที่นึกออกและเหมาะกับคุณก็

1. วีออสโฉมแรก ราวๆ 1.5 - 1.8 แสน รุ่นนี้ดีพิมพ์นิยมเครื่องเกียร์เป็นตัวเดียวกับรุ่นปัจจุบันนี่แหละ เอาเงินที่เหลือไปบำรุงรักษาให้แจ่มๆก็ใช้อย่างสบายใจครับ
2. สามห่วง ทนหายห่วง ราคาราวๆ 1 แสนบาท อะไหล่เริ่มหายากหน่อยละแต่ยังมีอีกเพียบ เครื่องก็ทนเหลือเกินเหมาะเป็นรถครูเพื่อฝึกขับ ดูแลรักษา
3. อัลติส 03-05 ราวๆ 1.8 - 2.2 แสนก็พอหาได้สบาย คันใหญ่ดีนั่งสบายแต่อืดและกินน้ำมันหน่อย ช่วงล่างออกนุ่มย้วยไม่เหมาะกับขับเร็วนัก
4. Civic Dimention ตาเหยี่ยว 04-05 ราวๆ 2.2 แสน อันนี้ผมว่าสวยที่สุดนะ ช่วงล่างเหมาะกับเอามาซิ่งมากกว่าเพื่อนรูปลักษณ์ดูวัยรุ่นกว่าของแต่งเยอะ
5. แลนเซอร์แซยิด หาได้ตั้งแต่ 2 - 3 แสน คันใหญ่นั่งสบาย ช่วงล่างดีแต่อืดกับกินน้ำมันหน่อย
6. Nissan NV ราวๆ 1.3 - 1.6 แสน เป็นกระบะที่น่าเล่นมากแต่งดีๆก็สวย โฉบเฉี่ยว แต่เป็นตัวแคปนะครับหาตัวที่มีฝาครอบกระบะให้เรียบร้อยจะดีกว่า

ทุกตัวที่ว่าสามารถหาอะไหล่และอู่ซ่อมได้สบายๆเลยครับ ต่อให้คุณไปเที่ยวต่างจังหวัดช่างข้างทางยังซ่อมได้เลย แล้วก็อยากให้เน้นเกียร์ธรรมดาดีกว่าครับเพราะคุณจะได้ทักษะการขับรถที่ดีกว่าเดิมเยอะอย่างที่เกียร์ออโต้ให้ไม่ได้ ค่าตัวค่าซ่อมก็ถูกกว่าทนกว่าด้วย ไว้คันต่อไปถ้าอยากได้เกียร์ออโต้ค่อยว่ากัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ เขี้ยวหัก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 09:19:43 »
ถ้าเอาวีออส เอา อัลติส ปี2002-2005 ราคาพอๆกันแถมรถใหญ่กว่าขับสบาย

มือใหม่หัดขับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 10:07:37 »
Vios 1.5s ตัวแรก
Altis 03-05
Civic Es

ผมว่า ถ้าเก่ากว่านี้ มันจะยิ่งซ่อมเยอะนะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 10:21:26 »
sunny b13 ถูกค่อดๆอะไหล่เรื่อยเปื่อย

แต่อยากแนะนำ NV Van หาได้นี่สบายเลย เพื่อนเยอะจับยัดท้ายให้หมด ให้มันกอดถังแก๊สเล่นๆตอนไปเที่ยว

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ redtopup

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 15:34:17 »
ถ้าจับ รุ่นพวกเคยทำแท็กซี่มาก่อน ก็ต้องดูหลายอย่างตั้งแต่ สภาพรถ ตลอดจนเล่ม ว่า แจ้งหายรึชำรุดเปลี่ยนเล่มมารึเปล่า ถ้าเปลี่ยนเล่มมา ก็ สัณณิฐานว่า เคยเป็นแท๊กซี่มาแล้ว

ออฟไลน์ KarnP_Photo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 22:44:50 »
ผมว่าสาทห่วงดีกว่าเงินเหรอเยอะแต่งต่อได้ด้วยทนมือทนเท้า

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 22:50:08 »
วีออสโฉมแรกผมว่าทนสุดๆเลยนะครับ รถผม 1.5S ปี 2004 ใช้ไปเกือบ 2 แสนกิโลแล้วยังวิ่งดีอยู่เลย แต่ขายเปลี่ยนเป็นสวิฟท์ไปแล้วเมื่อสองปีก่อน ตอนนั้นยังได้ราคา 4 แสนถ้วนๆอยู่เลยครับ ตอนนี้ราคาลงมามากๆแล้ว ,, รุ่นนี้หาสภาพดีๆมีเยอะมาก ตามต่างจังหวัดก็เยอะครับ รถบ้านแท้ๆไมล์น้อยๆไม่เกินแสน ใช้ต่อได้ยาวๆ คุ้มสุดๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 03:24:44 »
Vios Gen1 อีกเสียงครับ ยังดูไม่เก่ามากด้วย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 15:51:46 »
VIOS โฉมแรก
ขอ AIRBAG + ABS ด้วย ส่วนมากจะเป็นรุ่น IVORY และ รุ่น S น่าเล่นครับ
เบาะหนัง ลายไม้ ขับง่าย หาที่จอดง่าย ซ่อมบำรุงง่ายดี (กรุงเทพฯ ต่างจังหวัดก็ซ่อมได้ทุกที่ดีจริง)
ราคาลงมาเยอะแล้วครับ

หาปี 2004-2005 หรือจะเป็น MINOR CHANGE ปี 2006 ก็ดีครับ
อัตราเร่งดี เครื่องทนทาน ทางตรงโอเคนะ (แต่ทางโค้งก็เบาหน่อยแล้วกัน)
ส่วนมากพวกตัว TOP จะเป็นเกียร์ AUTO ครับ
( AUTO ก็ดีนะขับสบายๆได้ทั้งในเมือง นอกเมือง
  อัตราเร่ง เครื่อง 1500 สมัยนี้เหลือๆไว้ใจได้ครับ ได้ประหยัดด้วยครับ)

หรือ ALTIS ปี 2004-2006 ครับ
อันนี้เน้นนั่งสบายห้องโดยสารใหญ่ ไปเรื่อยๆ
แต่เวลาโค้งโยนๆครับ (อาจจะต้องหาโช้คสักชุด)
ได้ใหญ่กว่าในราคามือสองใกล้เคียง VIOS ครับ
มันมีทั้งเครื่อง 1.6 และ 1.8
ถ้าได้ 1.8G จะเป็นตัว TOP มี VSC ด้วยครับ (ระบบรักษาเสถียรภาพการทรงตัว)
อันนี้ก็น่าสนนะครับ เบาะหนัง ลายไม้ ขับใหญ่ๆ เรื่อยๆ นุ่มๆครับ
1.6 อาจจะต้องระวัง TAXI มั่วนิ่มบ้างนะครับ
1.8 ก็เครื่องใหญ่สุดของรุ่นนี้ครับ (แต่อาจจะไม่ประหยัดเหมือน 1.6 ครับ)

ถ้าค่าย HONDA ที่น่าสนเช่น
CIVIC EK MINOR CHANGE เลือก VTEC เลือก ABS เลือก AIRBAG ขับใช้ได้ครับ
มีให้เลือกทั้ง 1.6 และ 1.8 ราคาถูกกว่า VIOS เพราะปีมันเก่ากว่า (ปี 99-00)
มาถึงตอนนี้กลัวจะต้องซ่อมเยอะเหมือนกันครับ ( 14 ปีแล่ะ)
แต่รุ่นนี้วางพวกเครื่อง B SERIES (VTEC DOHC กับกระบองเกียร์เข้าเกียร์ได้เนียนๆ ผมชอบส่วนตัว)

CIVIC DIMENTION เลือก VTEC เลือก ABS เลือก AIRBAG ขับโอเคนะครับ
เห็นแต่งสวยๆ แต่ง PERFORMANCE เยอะเหมือนกัน
มีเครื่อง 1.7 และ 2.0 (K20A ฝาดำ)
ค่าซ่อมบำรุงน่าจะแพงกว่า VIOS พอควรครับ

แต่ถ้าความเห็นส่วนตัวของผมเลย
VIOS น่าใช้ครับ ( อึดๆ ค่าใช้จ่ายซ่อมบำรุงน้อยสุด  ปวดหัวน้อยสุด ติดแก๊สก็สะดวกครับ)  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2014, 16:08:04 โดย redsun »

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 16:01:03 »
จริงถ้าขับ M/T ได้
เจ้า JAZZ VTEC (โฉมแรก) ในงบประมาณเท่านี้ น่าเป็นเจ้าของนะครับ
ประหยัด อึดถึก อัตราเร่งดีด้วยครับ (หลีกเลี่ยงข้อเสียของเกียร์ CVT ไง)

แถมเป็นรถค่อนข้าง อเนกประสงค์ครับ
คันเล็กๆ น่ารัก แต่สารพัดประโยชน์ดีครับ
ผมว่ามันเป็นรถที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว
ซึ่ง HONDA เค้าเก่งเรื่องจัดสรรพื้นที่ใช้สอยอย่างมากครับ

น่าจะมีความสุขกับเจ้านี่ได้เช่นกัน
แต่งก็สวย ประหยัดน้ำมัน ติดแก๊สก็ได้อยู่
ดูๆก็เวิร์คดีนะครับ น่ารักด้วย  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2014, 16:04:33 โดย redsun »

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 10:51:06 »
- วีออส GEN 1 หาตัวที่มี ABS เป็นอย่างน้อยครับ ราคาอยู่ในงบ

- ถ้าไม่ซีเรียสว่าเอารถพ่อมาขับก็ SUNNY NEO ท้ายแตงโม เครื่อง 1.8
>>> แม้จะอืดกว่าหน่อยเมื่อเทียบกับเพื่อนร่วมรุ่น แต่ได้ความแข็งแรง
ของตัวถังมาชดเชยกันได้ ช่วงล่างอยู่กลางๆระหว่างอัลติส และ civic es

>>> อะไหล่เกลื่อนเซียงกง เพราะเป็นโมเดลที่มีวางจำหน่ายในญี่ปุ่น ในขณะ
ที่เพื่อนร่วมรุ่น จะเป็นตัวถังคนละแบบที่ขายในญีปุ่น ทำให้ราคาอะไหล่พวกที่
เรามักจะไม่เจอเปลี่ยนบ่อย แต่ถ้าโดนแจ๊คพอตก็มีหนาว เช่น แรค เป็นต้น
(ลองสำรวจราคาดูครับ)

>>> อะไหล่เทียบพวกมีเยอะ เช่นพวก TRW แต่บางอย่างแท้ได้ ก็พอสู้ไหว เพราะ
ราคาค่างวดบางตัวก็ต่างกันไม่มากครับ (ใบ้ให้ ลองดูพวกราคาลูกปืนล้อหลังเป็นตัวอย่างครับ)

>>> รุ่นนี้ปัญหาประจำตัว ก็เป็นพวกเซนเซอร์ต่างๆ(แต่แก้จบ) เกียร์(มักเจอพังเพราะ
ไม่ยอมเปลี่ยนถ่าย นมก. กัน) แต่ก็มีทางเลือกให้ระหว่างเซียงกง 5000 - 7000 หรือ จะโอเวอร์ฮอล
ซึ่งเริ่มที่ 12,000 บาทเป็นต้น

ปล. ทั้งสองรุ่น ที่กล่าวไป วีออสเป็นถ้วยวาล์ว ส่วนนีโอเป็นชิมวาล์ว ซึ่งควรจะตั้งระยะทุก
30000-40000 โล ดีกว่าปล่อยให้ยัน แล้วจะปวดหัวกับค่าซ่อมทีหลังครับ