ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากกันคับเรื่องใช้มือถือบนรถ  (อ่าน 2889 ครั้ง)

ออฟไลน์ kangkew

• Newbie
  • *
ฝากกันคับเรื่องใช้มือถือบนรถ
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 10:10:36 »
 รวมคำถาม-คำตอบ เรื่องใช้โทรศัพท์ขณะขับรถ จาก จส.100
       ถาม: ถ้าจำเป็น ใช้สมอลทอล์คได้มั้ยคะ
       ตอบ: ให้ใช้สมอลทอล์คหรือเปิดลำโพงได้ ไม่ผิดค่ะ (อันนี้ OK ชัดเจน)

ถาม: แล้วถ้าติดไฟแดงอยู่ล่ะคะ ใช้มือถือได้มั้ย?
       ตอบ: ติดไฟแดง ตำรวจก็ถือว่าขับรถอยู่ค่ะ (กดโทรออกแต่ใส่สมอลทอล์คก็ผิดเหรอ)

ถาม: แล้วหยิบหนังสือขึ้นมาอ่านได้ไหมครับ? ผิดกฎหมายไหมครับ ?
       ตอบ: อ่านหนังสือยังไม่มีโทษ แต่ห้ามอ่านจากโทรศัพท์ค่ะ (อันนี้กวนป่าวเนี่ย)

ถาม: ถ้าต้องโทรออก มือต้องกดเบอร์เพื่อโทรออก แต่ใช้หูฟังบลูทูธเพื่อสนทนา แบบนี้ถือว่าผิดมั้ย?
       ตอบ: กดโทรไม่ผิด แต่กดแชต กดอ่าน ผิดค่ะ (จะรู้ได้ไงอะคับ ว่าโทรหรือแชต???)

ถาม: จอดติดไฟแดงใช้โทรได้ไหมครับ?
       ตอบ: ไม่ได้ค่ะ (กดโทรออกได้ไหม???)

ถาม: ใช้หูฟัง bluetooth หรือหูฟังแบบมีสายก็ได้นี่ ใช่มั้ยคะ?
       ตอบ: ได้หมดทุกชนิด แค่ห้ามยกมาแนบกับหูค่ะ (อันนี้ OK)

ถาม: แยกคลองเตย มอเตอร์ไซค์ ฝ่าไฟแดงเป็นร้อย ๆ คัน ถ่ายรูปได้บ้างมั้ย
       ตอบ: หยิบมือถือมาถ่ายจากบนรถ ถือว่าใช้โทรศัพท์ ผิดค่ะ (ไม่ว่ากัน ยังไงตอนนี้คุณตำรวจก้อมีกล้องเทพๆใช้แล้วนี่นะ คงถ่ายแล้วตามจับเหมือนกัน มั้ง?)

ถาม: ตำรวจใช้วิธีถ่ายรูปแล้วจับ ตำรวจจะรู้ได้ยังไงว่าเราแชตหรือเรากดโทรครับ?
       ตอบ: ถ้าต่อหน้าจะดูมือถือเรา ถ้าซูมภาพโดนทุกกรณีค่ะ (เหมือนจะอธิบายได้ แต่ยังคลุมเคลือมากๆ)

ถาม: แล้วถ้าเปิด gps ดูล่ะคับ แบบไม่มีตัวยึดมือถือที่แปะที่กระจก
       ตอบ: ถือว่าเป็นการใช้โทรศัพท์ ผิดค่ะ (แล้วถ้ามีที่ยึดกับกระจกหละคับ???)

อ่านแล้วก้อยัง งงๆ คับว่าสุดท้ายจะรู้ได้ยังไงว่าคุณตำรวจตัดสินแบบ ตรงไปตรงมา ถูกต้อง และ ยุติธรรม

ที่มา

http://manager.co.th/Crime/ViewNews.aspx?NewsID=9570000090657

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
Re: ฝากกันคับเรื่องใช้มือถือบนรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 10:44:07 »
สรุปเครื่องติด อยู่บนถนน จับมือถือ ผิดหมดสินะ
สงสัยอีกหน่อยใช้ GPS ในรถก็ผิดกฏหมายเหมือนกัน (เหมือนบางประเทศที่ห้ามใช้)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ฝากกันคับเรื่องใช้มือถือบนรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 12:46:49 »
ประเด็นใช้โทรศัพท์น่ะมันเลยไปแล้วครับ ผมว่า ที่ต้องมาดูต่อคือ ทางกฎหมาย ใช้ได้ หากไม่ได้ขับขี่ = ดับเครื่อง

แล้วพวกรถที่มีระบบ Auto Stop ล่ะ จะว่าอย่างไร หรือใครไปเข้าเกียร์ N เกียร์ P?

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 12:54:53 »
พวกเราเคยเจอกันบ้างไหมว่า ขณะขับรถแล้วกำลังกดๆ อยู่ เงยหน้าขึ้นมา .... แล้วก็แบบว่า   .... เกือบไปแล้วไง

นี่ละครับ เขาถึงออกกฎหมายมาเพื่อให้ทุกคนที่อยู่ร่วมกันในสังคมไม่เจออุบัติเหตุ

คนที่อยู่ภายนอกรถของเรา ไม่ว่าจะเป็นคนขับรถด้วยกัน หรือคนเดินเท้า เขาคิดว่าเราขับรถเราต้องระวังอยู่แล้ว

สรุปคือ ต่างตนต่างเกี่ยงกันระวัง

สังคมก้มหน้า  น่าเศร้าจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2014, 12:58:57 โดย ADS »
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 13:02:03 »
ติดไฟแดงหรือรถติดแบบจอดสนิทน่าจะอนุญาตให้ใช้ได้นะครับ แต่ถ้ารถวิ่งอยู่ห้ามใช้เด็ดขาด คุณตำรวจน่าจะตั้งกล้องถ่ายแบบจับความเร็วครับ ถ้าเป็นลักษณะนี้คงไม่มีเสียงบ่นครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 14:02:41 »
บางทีติดไฟแดงเป็น 10นาที มันก็เกิดอารมณ์อยากเอามากดแก้เบื่อเหมือนกันนะครัช
แต่ถ้ารถวิ่งแล้วเอามาเล่นแชท อันนี้เห็นด้วยมาก อันตรายกว่ายกโทรอีก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 14:46:02 »
กฎหมายตัวนี้คลุมเคลือมาก ระหว่างขับรถมันไม่ควรจะพิมพ์อยู่แล้ว ถ้ารถติดก็ตัองหยวนๆ
เพราะไม่งั้น กิจกรรมอื่นๆ ในรถก็ห้ามทำ เช่น
กินข้าว
แต่งหน้า
เปิดเพลงเสียงดัง
ดื่มน้ำ
ก้มหยิบของ
บันทึกวีดีโอ
ดู GPS
หรือแม้กระทั่งจับมือแฟน
แล้วมันก็จะลามไปถึงพวกป้ายโฆษณา โดยเฉพาะป้าย digital ที่มี movement เยอะๆ ด้วย
เพราะสิ่งเหล่านี้ล้วนเป็นสิ่งรบกวนสมาธิการขับรถ

สรุป คนเราต้องเล่นมือถือให้พอดี ตอนไหนควรไม่ควรต้องรู้  ไม่ใช่จะเล่นมันตลอดเวลา จนสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 16:27:46 »
สำหรับผมก็คงจะได้หยิบมาทวิตแค่รายงานสภาพการจราจรตอนรถติดสนิทใจไปให้จส.100 และ อาจบ่นให้ชาวบ้านฟังตอนรถติด  แต่ก็จิ้ม gps บ้างครับ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 17:34:15 »
ผมว่าไม่น่าจะเข้าใจอะไรยากนะครับ ขับรถอยู่ถ้าจำเป็นต้องโทรก็ใช้สมอลทอคหรือหูฟังบลูทูธ ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องใช้
ส่วนเรื่องที่มีปัญหามากมาจาก เล่นลาย เล่นเกมส์ขณะขับรถมากกว่า ส่วนติดไฟแดงยกมือถือมาดูไม่ได้หรอ ผมเคยเจอ
คันหน้าติดไฟแดงผมคันสอง คันหน้าก็เอามือถือมาดูลายมองผ่านกระจกเห็นเลย พอไฟเขียวพวกก็ยังตอบลายอยู่ก็คิดเอา
นะครับว่าควรจะเล่นไหม ถ้าผมไม่กดแตรไปคันหน้าก็คงตอบลายไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 21:05:09 »
เห็นด้วยกับข้างบนครับ อย่าไปเล่นเลยครับ เวลาขับรถ  ต่อให้ติดไฟแดงก็ตาม ฟังเพลงเอาก็พอ

ออฟไลน์ e21sbo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 09:51:37 »
ผมว่ามันเป็นที่จิตสำนึกครับ  เค้าห้ามเพราะอาจเป็นต้นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุได้ ก็ไม่ควรทำ ชีวิตคนอื่นๆก็มีค่า  อย่าให้ผู้อื่นต้องบาดเจ็บล้มตาย จากการจงใจทำความประมาทของตัวเราเองเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 02:08:46 »
ห้ามขับเร็วยังรับไหว ห้ามเล่นโทรศัพท์ถึงกับเซ็ง