ผู้เขียน หัวข้อ: -----สงสัยเรื่องรถนำเข้าครับ-----  (อ่าน 2540 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark_On_Zero

• Newbie
  • *
-----สงสัยเรื่องรถนำเข้าครับ-----
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 21:42:41 »
คือมะกี้ ผมไปเห็นใน facebook ที่เค้าว่านำเข้ารถมาทั้งคันจากญี่ปุ่น แล้วเอามาประมูล โดยไม่ลอกเลขใดๆ ราคาก็ถูกมากมาย เหมือน evo 9 แท้ ก้อแค่ 550000 เองผมจึงสงสัยว่า

-มันถูกกฎหมายหรือเปล่า
-ถ้าจะวิ่งจริงๆต้องเสียค่าอะไรอีกมั่ง
-กระบวนการทำได้อย่างไร ถึงไม่โดน ตม เก็บเอา

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: -----สงสัยเรื่องรถนำเข้าครับ-----
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 22:10:48 »
 เข้ากระบวนการประมูล แล้วคุณชนะ โดยชนะในที่นี้คุณต้องสู้ถึงราคาที่กรมศุลประเมินไว้ด้วย จึงจะขาย ซึ่งรถแต่ละรุ่นจะมีราคาขั้นต่ำไว้อยู่ ถ้าสู้ไม่ถึงก็ไม่ขายครับ
  รถคันนั้นก็จะถูกกฎหมายครับ นำเอกสารที่กรมศุลออกให้ไปยื่นกรมขนส่งออกทะเบียนได้เลย

ส่วนกระบวนการก่อนหน้าที่คุณว่ามา มันคือรถที่ผิดกฎหมายครับ

ออฟไลน์ V221

Re: -----สงสัยเรื่องรถนำเข้าครับ-----
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 08:37:21 »
เข้ากระบวนการประมูล แล้วคุณชนะ โดยชนะในที่นี้คุณต้องสู้ถึงราคาที่กรมศุลประเมินไว้ด้วย จึงจะขาย ซึ่งรถแต่ละรุ่นจะมีราคาขั้นต่ำไว้อยู่ ถ้าสู้ไม่ถึงก็ไม่ขายครับ
  รถคันนั้นก็จะถูกกฎหมายครับ นำเอกสารที่กรมศุลออกให้ไปยื่นกรมขนส่งออกทะเบียนได้เลย

ส่วนกระบวนการก่อนหน้าที่คุณว่ามา มันคือรถที่ผิดกฎหมายครับ
ถูกต้องนะครับ นี่ก็เป็นตัวอย่างอีกอันนึงที่ให้เราเห็นว่ากฎหมายบ้านเรามีข้อยกเว้นแปลกๆทั้งๆที่่เขียนไว้ว่าห้ามรถมือสองนำเข้ามาเพราะมีข้อบังคับด้านความปลอดภัยและมาตรฐานมลพิษ ตัวอย่างรถเกรย์ก็บังคับให้ตรวจสมอ.แต่รถยึดประมูลยกเว้นไม่ต้องตรวจก็สามารถจดทะเบียนได้เลย แปลกดีไหมละครับ?
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 08:52:09 »
จริงงงงงง
N/A  

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:32:20 »

ถูกต้องนะครับ นี่ก็เป็นตัวอย่างอีกอันนึงที่ให้เราเห็นว่ากฎหมายบ้านเรามีข้อยกเว้นแปลกๆทั้งๆที่่เขียนไว้ว่าห้ามรถมือสองนำเข้ามาเพราะมีข้อบังคับด้านความปลอดภัยและมาตรฐานมลพิษ ตัวอย่างรถเกรย์ก็บังคับให้ตรวจสมอ.แต่รถยึดประมูลยกเว้นไม่ต้องตรวจก็สามารถจดทะเบียนได้เลย แปลกดีไหมละครับ?

+ ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0