ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ Volvo V40 (T5) S  (อ่าน 7457 ครั้ง)

ออฟไลน์ crestcendo

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ Volvo V40 (T5) S
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 16:47:35 »
สวัสดีครับ รบกวนขอคำแนะนำเรื่อง Volvo V40 (T5) หน่อยนะครับ

ตอนนี้กำลังสนใจเจ้าตัวเล็กนี้มากกกก แล้วได้อ่านริวิวกระทู้อื่นใน HLM นี้ที่เกี่ยวกับ V40 นี้เกือบหมดแล้วครับ
ที่ชอบคันนี้ก็เพราะรูปร่าง และอัตราเร่งครับ
แต่ที่ยังติดใจอยู่คือเรืองปัญหาเสียงก๊อกๆแก๊กๆ ในรถที่เห็นมีกระทู้ปัญหาโพสไว้บ้าง เลยอยากขอคำแนะนำนิดหนึงว่า V40 นี้โอเคมั้ยครับ? หรือว่าถ้าใน ราคาใกล้ๆกัน มีตัวเลือกอื่นแนะนำมั้ยอะครับ?

PS. อยากสอบถามราคา Volkwagen Scirocco ด้วยอะครับว่าตอนนี้ มือหนึ่งอยู่ที่ราคาเท่าไร
PS2. ผมสมาชิกใหม่รบกวนฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ :D

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำ Volvo V40 (T5) S
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 16:56:36 »
Scirocco น่าจะประมาณ 1.9m+ ครับ

การขับขี่ อัตราเร่ง ดีกว่า V40 แต่ถ้าไม่ได้ขับโหดมากก็พอได้อยู่คับ

ออฟไลน์ zeb80

Re: ขอคำแนะนำ Volvo V40 (T5) S
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 17:19:16 »
Scirocco เหมาะสำหรับขับโหดๆ+ชอบแต่ง ของแต่งมีเพียบ ราคาน่าจะตกน้อยกว่า Volvo
ตัว V40 เป็นตัวที่ Volvo เอามาสู้ใน segment Hot Hatch แต่ผมว่าก้อยังสู้ไม่ได้อยู่ดี Jeremy แห่ง Top Gear ให้คำนิยามมันไว้ว่าเป็นรถที่ดีมากแต่น่าเบื่อสไตล์Volvo 55

ถ้าให้เทียบกับ Scirocco ถ้าเป็นรถคันที่สองไม่เน้นฟังชั่นเน้นแค่ขับผมไป Scirocco แต่ถ้าใช้งานในชีวิตประจำวันด้วย V40 น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 18:42:30 »
     Defect ไม่ได้เกิดในทุกคันครับ

V40 มี 4 ประตู เป็นผมคงไป v40 แต่ถ้ามีรถหลายคันแล้ว เอา vw ครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 19:23:46 »
 เป็นที่งานประกอบครับ แต่คันเพื่อนๆในกลุ่มไม่เป็นครับ
บอกเลยว่าไม่ทุกคันครับ ..
ปัญหาที่เจอกับตัวผมจะเป็นพวกงานประกอบมันจุกจิก เสียงไม่แน่นบ้าง ไรบ้าง
ก็เข้า 0 แต่ดีอย่างครับ เค้าเปลี่ยนยกชิ้นให้เลย ถ้าแก้ไม่หาย
v40 ยังไม่เจอ ปัญหาเกี่ยวกับเครื่อง หรือ เกียร์ ครับเท่าที่ทราบ
- scirocco ตอนแรกผมก็ชั่งใจ จูนได้ไกลกว่า แต่งสวยดูดีกว่า แต่ราคารถที่แพงกว่าพอสมควรเลย  ต่อมามองถึงอนาคตรถ 4 ประตู เผื่อมีลูกเล็กๆซักคน นั่งไม่ลำบาก + กับระบบความปลอดภัย  เลยลงที่นี่ครับ
ปล.ลองขับครับ ถ้าไม่เคยขับรถระดับ 200ม้า++ มาก่อนแค่นี้ก็เหลือๆ
ถ้ามีรถใช้งานอยุแล้ว vw ดูจะเท่กว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2014, 19:40:58 โดย aobness »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 19:33:02 »
อยากแรกไปลองขับ ดูครับ เพราะตอนนี้ scirocco มือ 1 น่าจะ ราวๆ 1.9-2.1  เพราะ ลอตใหม่ ตัว minor น่าจะมาสิ้นปีนี้ละ ถ้ามไ่รีบก็รอ แต่ราคาน่าจะราวๆ 2.39 หรือแพงกว่านั้นหน่อย คงมาพร้อม GTI mk7  ลองขับดูว่าคันไหนเข้ากับเรามากที่สุดครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 22:46:56 »
ว่ากันในสภาพเดิมๆ 100%

V40 คือรถแฮทช์แบ็คที่เน้นความหรู ดีไซน์ล้ำสมัย (ในมุมมองของสวีเดน) มีลูกเล่นแพรวพราว เบาะเน้นนั่งสบายชิลล์มากกว่าเอาไว้ซิ่ง ช่วงล่างกลางๆนุ่มแบบขับต่างจังหวัดสบาย ทิ้งโค้งหรือมุดพอได้ แต่ไม่ได้คมกริบแบบรถซิ่ง มันจะเหมาะกับคนที่ใช้รถคันนึงทำหลายอย่าง แค่บางทีอยากนึกสนุกฟังเสียง 5 สูบหวานๆ อัตราเร่งเหมือนจะแรง แต่เทียบกับ Hot hatch 2.0 เจ้าอื่น ยังไม่สะใจเวลาออกตัวเท่าไหร่ แต่ช่วงลอยตัวบางจังหวะก็แอบเร็วอยู่

Scirocco จะเป็นแฮทช์แบ็คที่ดูดำๆ ทึนๆ "Mean Business" ลูกเล่นต่างๆมันจะมาแบบไม่แพรวพราว แต่มีให้ครบครัน ถ้าคุณซื้อ Scirocco ก็ควรจะชอบในเรื่องอัตราเร่ง ช่วงต่อของเกียร์ การเปลี่ยนเกียร์ Response พวงมาลัย และช่วงล่างที่เดิมๆให้มาก็ถือว่าดีจนขี้เกียจไปเปลี่ยนช่วงล่างมันแล้ว

สองคันนี้บุคลิกแตกต่างชัดเจน ต้องมองนิสัยการใช้รถของตัวเองให้ทะลุว่าความอยาก กับความเป็นจริง ต่างกันขนาดไหน สำหรับบางคน รถที่ขับสนุกคือวินเนอร์ สำหรับบางคน วินเนอร์ในความเร็วไม่สำคัญเท่าบรรยากาศ ความสบาย เวลาขับ 130-140 ล่องๆทางไกล หรือเวลารถติดอยู่บนทางด่วน

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 23:08:30 »
Scirocco เหมาะสำหรับขับโหดๆ+ชอบแต่ง ของแต่งมีเพียบ ราคาน่าจะตกน้อยกว่า Volvo
ตัว V40 เป็นตัวที่ Volvo เอามาสู้ใน segment Hot Hatch แต่ผมว่าก้อยังสู้ไม่ได้อยู่ดี Jeremy แห่ง Top Gear ให้คำนิยามมันไว้ว่าเป็นรถที่ดีมากแต่น่าเบื่อสไตล์Volvo 55

ถ้าให้เทียบกับ Scirocco ถ้าเป็นรถคันที่สองไม่เน้นฟังชั่นเน้นแค่ขับผมไป Scirocco แต่ถ้าใช้งานในชีวิตประจำวันด้วย V40 น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่าครับ

ซื้อ scirocco ปุ๊ป หายเลย 5 แสน เพื่อนผม 2 คนเลือกที่จะเก็บไว้ เพราะทำใจกับราคาขายไม่ได้

ปล. ซื้อรถตอนนี้ตกหมดครับ เพราะคนไทยรวย ราคาถูกกว่ามือ 1 ไม่กี่แสนเขากัดฟันเอารถมือ 1 ป้ายแดงดีกว่า
ปล. 2 เชียร์ v40 ครับถ้าใช้ประจำ แต่ถ้าใช้ซิ่งเวลาว่างแนะนำ scirocco
ปล3 มันไม่สนุกเลยกับการขับ scirocco เข้าไปติดในเมือง.....

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 23:32:29 »
อยากแรกไปลองขับ ดูครับ เพราะตอนนี้ scirocco มือ 1 น่าจะ ราวๆ 1.9-2.1  เพราะ ลอตใหม่ ตัว minor น่าจะมาสิ้นปีนี้ละ ถ้ามไ่รีบก็รอ แต่ราคาน่าจะราวๆ 2.39 หรือแพงกว่านั้นหน่อย คงมาพร้อม GTI mk7  ลองขับดูว่าคันไหนเข้ากับเรามากที่สุดครับ

แน่ใจหรือครับว่าจะมา ได้ยินข่าวค่อนข้างหนาหูเจ้าว่าศูนย์จะไม่ได้โควต้ารถรุ่นอื่นอีกแล้วนอกจาก caravelle ที่ขายอยู่ตอนนี้เป็นสต๊อค หมดแล้วหมดเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 00:44:12 »
ชอบกึ่งๆสปอร์ต+หรู เดิมๆไม่แต่ง V40

ดิบ โหด แต่งต่อ Scirocco

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:13:30 »

ซื้อ scirocco ปุ๊ป หายเลย 5 แสน เพื่อนผม 2 คนเลือกที่จะเก็บไว้ เพราะทำใจกับราคาขายไม่ได้

ปล. ซื้อรถตอนนี้ตกหมดครับ เพราะคนไทยรวย ราคาถูกกว่ามือ 1 ไม่กี่แสนเขากัดฟันเอารถมือ 1 ป้ายแดงดีกว่า
ปล. 2 เชียร์ v40 ครับถ้าใช้ประจำ แต่ถ้าใช้ซิ่งเวลาว่างแนะนำ scirocco
ปล3 มันไม่สนุกเลยกับการขับ scirocco เข้าไปติดในเมือง.....

อย่าเอาความจริงมาพูดเล่นแบบนี้ครับ เพราะมันเจ็บเหลือเกินกับราคาขายต่อ  :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:19:45 »
Cheer คับ v40 เห็นทีไรก้อยากได้คับ

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:38:50 »
ไป v40 จอสวยสุดๆ อย่าลืม ขอแถม ประกัน ยาวๆ 5 ปี
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ blackcello

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:50:50 »
ผมเคยบ่นเรื่องเสียงก๊อกแก๊กไว้ในเว็บนี้เยอะนะครับ แต่ที่จริงเสียงทั้งหมดที่ผมบ่นไป ไม่มีเสียงไหนเลยที่แฟนผมได้ยิน!!! อาจจะเป็นที่หูผมคนเดียวก็ได้มั้งครับ และผมเป็นคนขับรถแล้วไม่ได้เปิดเพลงฟังด้วยน่ะครับ ไปที่ศูนย์ก็บริการดีอยู่เลยทำให้สบายใจได้ส่วนนึง เรื่องอื่นๆ นอกจากนี้ยังไม่เจอครับ "งานประกอบมาเลล้วนๆ"

เรื่องการขับขี่ที่สะกิดใจผมสำหรับ V40 มีเรื่องเดียวคือรัศมีวงเลี้ยวครับ ตัวนี้ไม่รู้จะกว้างไปไหน กว้างแบบกว้างโคตรๆ มากกว่า Accord แน่ๆ

แต่ถ้าเป็นผม ผมจะรอเครื่อง 4 สูบใหม่ครับ แรงกว่าประหยัดกว่า แต่ไม่รู้ว่าเสียงจะสู้เครื่อง 5 สูบนี้ได้ไหม  :D...

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 10:20:33 »
ผมเคยบ่นเรื่องเสียงก๊อกแก๊กไว้ในเว็บนี้เยอะนะครับ แต่ที่จริงเสียงทั้งหมดที่ผมบ่นไป ไม่มีเสียงไหนเลยที่แฟนผมได้ยิน!!! อาจจะเป็นที่หูผมคนเดียวก็ได้มั้งครับ และผมเป็นคนขับรถแล้วไม่ได้เปิดเพลงฟังด้วยน่ะครับ ไปที่ศูนย์ก็บริการดีอยู่เลยทำให้สบายใจได้ส่วนนึง เรื่องอื่นๆ นอกจากนี้ยังไม่เจอครับ "งานประกอบมาเลล้วนๆ"

เรื่องการขับขี่ที่สะกิดใจผมสำหรับ V40 มีเรื่องเดียวคือรัศมีวงเลี้ยวครับ ตัวนี้ไม่รู้จะกว้างไปไหน กว้างแบบกว้างโคตรๆ มากกว่า Accord แน่ๆ

แต่ถ้าเป็นผม ผมจะรอเครื่อง 4 สูบใหม่ครับ แรงกว่าประหยัดกว่า แต่ไม่รู้ว่าเสียงจะสู้เครื่อง 5 สูบนี้ได้ไหม  :D...

ขับก่อนหล่อก่อนครับคุณblackcello ผมเดาว่าเครื่องใหม่มาราคาจะขึ้นไปอีก เหมือนกรณี s60 T5 ครับ  :P

ออฟไลน์ crestcendo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 11:19:07 »
ขอบคุณทุกคนสำหรับคำแนะนำ นะครับ ตอนนี้เอียงไปทาง V40 เหมือนกัน 5555
แต่ตัวใหม่ V40 นี้กว่าจะมานี้ 2016 เลยปะอะครับ?

ออฟไลน์ blackcello

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 13:18:39 »
ขอบคุณทุกคนสำหรับคำแนะนำ นะครับ ตอนนี้เอียงไปทาง V40 เหมือนกัน 5555
แต่ตัวใหม่ V40 นี้กว่าจะมานี้ 2016 เลยปะอะครับ?

ไม่แน่ใจนะครับ

ผมหมายถึงเฉพาะเครื่องใหม่น่ะครับ ที่เมืองนอกก็เริ่มเปลี่ยนๆ กันแล้ว เค้าเปลี่ยนจาก 5 สูบเป็น 4 สูบ เครื่องเล็กลง แต่ดีไซน์ดีกว่าเดิม อากาศไหลผ่านได้มากกว่าเดิม ทำให้แรงและประหยัดกว่า 5 สูบครับ

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 14:50:07 »
ถ้ามอง Rocco ตอนนี้ รอดีกว่าไหมครับ ตัวใหม่มันก็น่าเล่นอยู่มากเลย
เครื่องเดียวกับ MK7 จูน stage  1   300 ม้า++  วิ่งได้พอๆกับ R เลยคับ แต่ราคาจะมาเท่าไหร่ไม่รู้ แต่คงไม่ใช่ราคาที่ขายอยู่ตอนนี้แน่ๆ
เรื่องเสียงต่างๆรถราคาประมาณนี้ มันก็น่าจะเป็นกันหมดครับ หาทางแก้ กับดัดแปลงไปก็ช่วยได้เยอะ ซื้อกับ 0 ขยันเข้าไปเครมบ่อยๆเดี๋ยวก็ดีหรือชินไปเอง อย่าไปเครียดเลย
V40 ถ้าปล่อย T4 มา งานนี้ ราคาตัวเก่าในอนาคตมีโอกาส หล่นเยอะ เพราะประหยัดกว่าเดิม ถึงไม่มากแต่คนซื้อก็คิด หรือเกียร์ขยับเป็น 8-9 Speed
แนวโน้มก็เหมือนจะมีด้วย เพราะ 2.0 T ยอดฮิต ส่วนใหญ่ 4 สูบ เกียร์เยอะๆ ทั้งนั้นครับ
ถ้าตอนนี้ ภายนอกและภายใน และ 0 ก็แตกต่างกันมากเลยครับ เลือกไม่ยาก

ออฟไลน์ O_O

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 15:13:54 »
ผมตอบในฐานะที่เคยขับทั้งสองคัน แต่เป็นเจ้าของVolvo หากย้อนอดีตได้จะซื้อsciroccoครับ ด้วยเหตุผลคือ

sciroccoขับสนุกกว่ามาก เกียร์เปลี่ยนได้เร้าใจ (ยังไงแนะนำให้เจ้าของกระทู้ลองขับเอง ตอนแรกก็ไม่เชื่อแต่พอได้ลองรู้จิงๆว่าวอลโว่ยังห่างไกล)

นอกจากว่าvolvoมีradar หรือadaptive control จะเชียร์ให้ซื้อvolvoเลยครับ แต่น่าเสียดายรุ่น V40 t5S ไม่มี 555 แถมไม่มีหลังคากระจกให้เลือกด้วย

นอกนั้น scirocco กินกันเห็นๆ ไม่นับรวมหน้าปัดรถเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ O_O

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 15:16:36 »

ไม่แน่ใจนะครับ

ผมหมายถึงเฉพาะเครื่องใหม่น่ะครับ ที่เมืองนอกก็เริ่มเปลี่ยนๆ กันแล้ว เค้าเปลี่ยนจาก 5 สูบเป็น 4 สูบ เครื่องเล็กลง แต่ดีไซน์ดีกว่าเดิม อากาศไหลผ่านได้มากกว่าเดิม ทำให้แรงและประหยัดกว่า 5 สูบครับ

ที่เมืองนอกเป็นเครื่องใหม่ เกียร์ใหม่แล้วครับ พร้อมpaddle shift แต่วอลโว่V40ไทยยังเป็นเครื่องเก่าเกียร์เก่าอยู่ และไม่มีpaddle shiftเลยขาดความเป็นsportตอนขับขี่ ต้องมาเปลี่ยนเกี่ยร์เองที่กระปุกเกียร์