ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยค่ะว่า ทำไมรถจากโรงงานไม่ทำ LPG มาให้  (อ่าน 5906 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
มีข้อสงสัย เรียนสอบถามสมาชิกดังนี้ค่ะ
1. วันนี้นั่งอ่านหนังสือพิมพ์ เห็นรถโปรตรอน น่าจะ preve นะคะ ไม่แน่ใจ ที่ทำ LPG จากโรงงานมาเลย
ก็เลยสงสัยว่า ทำไมค่ายรถตลาดทั่วไป ไม่ทำมาคะ เราว่าน่าจะขายดีมากๆนะ

2. อีกข้อสงสัย ทำไมนิสสันไม่สนใจทำรถเติม E85 เพราะเท่าที่ดูจะบอกว่าไม่สนใจพลังงานทางเลือกก็ไม่ใช่ เพราะก็เห็นทำรถเติม NGV ออกมาอยู่ เราว่าถ้าอัลเมร่า ซิลฟี่ เทียน่า เติม E85 ได้นี่ ยอดพุ่งแน่ๆๆ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ XyteBlaster

Re: สงสัยค่ะว่า ทำไมรถจากโรงงานไม่ทำ LPG มาให้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 22:02:02 »
1. รัฐสนับสนุน NGV ครับ
2. อาจจะคำนวณแล้ว ค่าเปลี่ยนอุปกรณ์ ค่าดำเนินการ ค่าคำนวณ เปลี่ยนแปลง ติดตั้งต่าง ๆ  กับยอดขาย ที่คาดว่าจะเพิ่มขึ้น อาจจะไม่คุ้มครับ
    ไม่งั้นก็คงทำมาแล้วล่ะ   

ออฟไลน์ kris-lack

Re: สงสัยค่ะว่า ทำไมรถจากโรงงานไม่ทำ LPG มาให้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 22:04:47 »
1. รัฐสนับสนุน NGV ครับ
2. อาจจะคำนวณแล้ว ค่าเปลี่ยนอุปกรณ์ ค่าดำเนินการ ค่าคำนวณ เปลี่ยนแปลง ติดตั้งต่าง ๆ  กับยอดขาย ที่คาดว่าจะเพิ่มขึ้น อาจจะไม่คุ้มครับ
    ไม่งั้นก็คงทำมาแล้วล่ะ   
แล้วทำไมโปรตรอนสามารถทำได้คะ
หรือว่าเพราะมาจากมาเล เลยได้ภาษีแบบพิเศษ (AEC ?)

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 04:22:35 »
มารอฟังคำตอบด้วยคนครับ
เพราะที่ ออสเตรเลีย ก็ยังมี Isuzu Dmax LPG จากโรงงาน แต่ทำไมบ้านเราถึงไม่มี?

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 10:14:03 »
เรื่องพลังงานมันก็เหมือนกับเรื่องที่เราใช้มันเรารู้แค่ว่ามันเติมใส่รถเราได้แล้ววิ่งได้ ราคาเท่าไหร่ก็ต้องซื้อ และไม่รู้ว่าผสมอะไรมาบ้าง มันลึกลับซับซ้อน ยากที่เข้าใจได้ครับ
 :)

ออฟไลน์ puay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 10:49:22 »
แม้ว่า โดยรวม ระบบ LPG จะมีข้อดีเยอะ แต่....เมืองไทย ไม่มีนโยบายสนับสุน LPG ครับ เกรงว่า ทำออกมาแล้ว จะมีความ ไม่แน่นอน

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 10:53:05 »
มันมีเบื้องลึกเบื้องหลังอีกเยอะ อย่าไปรู้มันเลย

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 16:26:11 »
1. รัฐบาลไม่สนับสนุน และ รัฐบาลก็บังคับให้ทำเป็น NGV
2. partners ที่ทำLPG เยอะครับ มีทั่วประเทศ (กระจายรายได้)
3. คนนิยมติดตั้ง แต่ การรับประกันอะไหล่นั้น มันจะยุ่งยาก เพราะคนต้องการเยอะ ค่าเคลมอะไหล่จะสูงตาม
    แต่ถ้าไม่มีติดLPG คนก็ยังติดตั้งนอกศูนย์ และเวลาชิ้นส่วนบางตัวมีปัญหาก็ไม่ต้องเคลมเพราะ LPG ด้วยครับ
4. เบื้องหลังเยอะ 555+

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 18:37:34 »
เรื่องของการเมืองครับ ปวดหัว

ออฟไลน์ Elextons

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 21:51:25 »
เข้าใจว่าเป็นสิทธิพิเศษ ทางภาษี หากเป็นรถยนต์ NGV จะมีการส่งเสริม แต่ถ้า LPG จะไม่มีการส่งเสริมให้กับค่ายผู้ผลิตครับ
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 01:47:32 »
ลมน. ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 08:46:58 »
สินค้าการเมืองครับ ทำสัญญาซื้อจากพม่ามาเยอะเพื่อแลกกับผลประโยชน์แล้วเกินความต้องการใช้ต้องระบายด้วยการบังคับกลายๆให้รถติด NGV ด้วยการบังคับค่ายรถ บังคับแท๊กซี่ให้มาใช้ (บังคับกลายๆ) แล้วออกสื่อออกโฆษณาว่าดียังงั้นยังงี้ LPG แย่ยังงั้นยังงี้แต่ NGV กลับขายอยู่เจ้าเดียวแล้วยังแทบไม่เปิดเพิ่มส่วนปั๊ม LPG ไอ้บ.ที่ขาย NGV เจ้าเดียวนั่นแหละเปิดเอาๆ  ถ้าเห็นรถที่ติด LPG มานั่นคือไม่ได้ติดมาจากโรงงานครับ

ถ้าท่านใดสงสัยเรื่องการติดตั้งแนะนำให้คุยกับร้านที่ติดตั้งดูนะครับ คุยหลายๆที่หลายๆคนเลย เค้าติดตั้งและแก้ปัญหามาเยอะแล้วคุณจะรู้ว่าแต่ละแบบข้อดีข้อด้อยเป็นยังไง  อ้อ..ถ้าเป็นไปได้ดูเรื่องราคาขายต่อด้วยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 08:53:54 »
อื่นๆ ตามด้านบน ส่วนเหตุผลที่ว่าทำไม Proton ถึงทำ LPG

เพราะด้วยแบรนด์ของตัวเองแล้ว การทำตลาดที่แตกต่างเท่านั้น ถึงจะรอดได้