ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด้วยครับ รถยนต์ติดแก็สน้ำมันเครื่องหาย  (อ่าน 5089 ครั้ง)

NUTTSU

• บุคคลทั่วไป
เป็นรถนิสสัน Super Saloon ปี 99 เเครื่องยนต์ GA พึ่งวางเครื่องมาใหม่  ติดแแก็สระบบหัวฉีด  ตอนนี้วิ่งไป4000กว่ากิโลครับ  ใกล้จะได้เข้าไปถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ที่5000กิโลแล้ว  ทีนี้ปัญหาก็คือเวลาวิ่งใช้งานเมื่อมาเช็คที่ก้านวัดน้ำมันเครื่องพบว่าน้ำมันเครื่องที่เติมเข้าไปหายไปเกือบๆลิตรนึงได้  และปลายก้านมีน้ำมันสีดำค่อนข้างเหนียว  แต่รถไม่มีอาการสะดุดหรือกระตุก  รวมทั้งไม่มีควันขาวออกที่ปลายท่อไอเสีย  ก็เลยเกิดความสงสัยว่าการที่น้ำมันเครื่องหายไปที่ปริมาณนี้กับระยะทางวิ่งเท่านี้ในรถที่ติดแก๊ส  ถือว่าปกติหรือผิดปกติหรือไม่  เพราะก่อนหน้านี้เวลาเติมน้ำมันเครื่องเข้าไปวิ่งไปกลับกรุงเทพหัวหิน  พอถึงบ้านน้ำมันเครื่องแทบจะไม่ติดปลายก้านเลย  ช่างร้านที่นำรถเข้าไปซ่อมก็แก้ไขในส่วนของวาล์วและเปลี่ยนยางตีนวาล์ว  แต่ก็ยังมีอาการที่น้ำมันเครื่องหายอยู่บ้างข้างต้น  คนขับซึ่งเป็นน้องสาวต้องใช้รถวิ่งทางไกลบ่อยๆรู้สึกไม่สบายใจ  จึงขอรบกวนเพื่อนสาชิกด้วยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
วางเครื่องใหม่...อาจจะเป็นไปได้ที่เครื่องตัวนั้นกินน้ำมันเครื่องเป็นปกติ(บางรุ่นกิน)  หากแบบนั้นไม่ผิดปกติ  แต่หากเครื่องรุ่นนั้นส่วนใหญ่ไม่กินน้ำมันเครื่อง  นั่นแหละผิดปกติ

การกินน้ำมันเครื่องมีอยู่ 3  กรณี -  กินเข้าไปในระบบเผาไหม้ สูบหลวม ยางตีนวาวล์ รถมีโบโบรั่ว  ดูจากท่อไอเสีย และหัวเทียน  -รั่วออกนอกระบบ ดูคราบแถวใต้เครื่อง   -รั่วเข้าระบบน้ำ  ดูในหม้อน้ำ

หากในกรณีของคุณควันไม่เปลี่ยนสี ไม่มีรอยรั่ว  ไม่มีคราบในหม้อน้ำ  วิ่งค่อนข้างจะปกติ (หัวเทียนน้ำตาลเข้มกว่าปกตินิดหนึ่ง)  น่าจะเกิดจากการเผาไหม้ธรรมดาของเครื่องบางตัวที่กินน้ำมันเครื่อง  แบบนี้ให้วัดระยะทางต่อลิตร  แล้วเติมเอา  เป็นผม  ผมไม่แก้ไขครับ

ส่วนระบบแก๊ส  ไม่เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องครับ.....

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
ผมไม่ทราบว่าระบบแก๊สเกี่ยวกับนำมันเครื่องอย่างไร แต่ผมใช้ fiesta ติดlpg มีปัญหาน้ำมันเครื่องหายเหมือนกันครับ(จริงๆแล้วมันแห้งไปเลยไม่เหลือติดก้านซักน้อย โชคดีเครื่องไม่พัง) ช่างบอกว่าน้ำมันเครื่องจากศูนย์เบอร์มันใสไป ช่างแนะนำให้ลองเปลี่ยนเบอร์ให้หนืดขึ้นเป็น 10W-40 ผลที่ออกมาน้ำมันเครื่องก็ไม่หายอีกเลยคับ จะพร่องไปบ้างก็ตอนใกล้ครบระยะ10,000โลอ่ะคับ พร่องถึงขีดล่าง
ผมก็ไม่รู้มันเกี่ยวรึปล่าวนะ แต่มันได้ผลกับคันผมอ่ะคับ

jaesz

ลองคราวหน้าเปลี่ยนเป็นน้ำมันเบอร์หนาขึ้นเช่น 20W-50  ครับ
4000km หายไปลิตรนึง ถ้าเปลี่ยนเป็นเบอร์หนา หายน้อยลงก็โอครับ เครื่องคงหลวมแต่ไม่มาก
ถ้ายังกินน้ำมันเครื่องอยู่ก็คงต้องทำอะไรกับภายในเครื่องยนต์แล้ว

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
ถ้าเปลี่ยนพวกยางซีลวาวล์หมดแล้วลองดูว่ามีรอบน้ำมันรั่วด้านนอกบ้างรึเปล่าครับ ลองใช้ไฟฉายส่องตามเคนื่องและใต้ท้องรถว่ามีน้ำปนกับน้ำมันออกมารึเปล่าครับ ถ้าไม่มีก็น่าจะเครื่องหลวมแล้วล่ะครับ อาศัยพวกน้ำมันเครื่องคอยเติมคอยเช็คเอาบ่อยๆแล้วกันครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ปกติใช้ นมค.เบอร์อะไรครับ ถ้าเบอร์ใสไปก็เปลี่ยน เช่นจากเบอร์30 เป็น40  จาก40 เป็น50   แล้วดูผลครับ ผมว่าน่าจะหายน้อยลงครับ  อ้อ...ถ้าใช้ นมค.สังเคราะห์100 ระยะเปลี่ยนก็จะได้10,000โล นานขึ้นครับ

NUTTSU

ขอบคุณทุกข้อแนะนำมากๆครับ  เดี๋ยวจะลองนำไปปฏิบัติดูครับ   :) :) :)